PDA

View Full Version : Float

haductrung
01-05-2008, 19:33
Các bác pro ơi cho em hỏi cái này tí nha. Em làm web chỉ toàn bằng php và css.Làm các phần riêng hoàn thành rồi bi giờ ráp vào thì nó bị như thế này:
Em là có 2 file html:menuleft.html và menuright.html.
Bây giờ me muốn cho file index.php của em nó hiển thị theo kiểu float:left; nhưng nó báo lỗi.Code ở 2 file trên( chắc không càn quan tâm đúng hông ạ), em dưa cái code ở phần index thôi nha:
<code>
...
phàn tiêu đề
...
<body>
<div id="all">
<div class="aa">
<?php>
include"menuleft.html";
?>
</div>
<div class="aa">
<?php>
include"menuleft.html";
?>
<div>
</div>
</code>
còn file css thì như sau:
<code>
#all
{
width: 300px;//do hai file kia cộng lại chỉ có 300px;
margin:0 auto;
}
.aa
{
margin:0;
float: left;
}
</code>
Làm như trên thì nó hiện theo kiểu bình thường tức là thẳng đứng đó. Ai biết chỉ mình giúp với nha sắp nọp bài rồi. Cảm ơn mọi người

haductrung
02-05-2008, 14:45
Sai cái gì thì nói cho mình biết chứ nói như bạn thì đố ai mà biết.?? Vậy thì mất công reply ghê hông??

Quartermain
02-05-2008, 17:02
vì bạn đặt 2 cái div con cùng class="aa". Bạn thử cho 2 cái class khác nhau xem. Và cho chiều rộng của chúng xem thế nào. Chúc thành công

haductrung
03-05-2008, 07:26
vì bạn đặt 2 cái div con cùng class="aa". Bạn thử cho 2 cái class khác nhau xem. Và cho chiều rộng của chúng xem thế nào. Chúc thành công
Mình thử rồi. Không phải thế!! Vì class thì nó cho dùng mấy làn mà chẳng được. Mình hiểu lỗi sai rôi. Cảm ơn mọi người đã chỉ bảo!!!!!

2_lua_IT
03-05-2008, 23:36
Sai là đúng rồi. Class aa kô có width gì hết thì cái div đó mặc định sẽ bằng width của div cha nó đó là class ID="all". Bây giờ thử đặt width cho nó thử xem(150 chặng hạn).

michaelphan
06-05-2008, 15:12
set width vào, float left ko co width sao nó đi cả block được bác.