PDA

View Full Version : Một số đầu DVD ghi data thì không sao nhưng video thì bị vấp: lý do nè

thuongshoo
01-05-2008, 18:06
chào mọi người!:)
Có 1 số đầu dvd hiện nay nhất là asus. Nếu ghi data thì hông sao nhưng ghi thành đĩa hình thì bị vấp.
tui đoán là như vầy:
- nếu ghi data thì chỉ việc chép là xong
- nếu ghi video thì phải convert sang MPEG rồi mới ghi. Vấn đề là nếu convert thì rất nặng máy. Chắc lý do là từ đây mà thôi!lol

nino
01-05-2008, 22:18
Có 1 số đầu dvd hiện nay nhất là asus. Nếu ghi data thì hông sao nhưng ghi thành đĩa hình thì bị vấp.
tui đoán là như vầy:
- nếu ghi video thì phải convert sang MPEG rồi mới ghi. Vấn đề là nếu convert thì rất nặng máy. Chắc lý do là từ đây mà thôi!lol

Cho hỏi lại tý nhá bác, ghi data nếu bị vấp là vấp làm sao hả bác?
convert là convert còn ghi là ghi khác nhau mà bác, nếu ghi đĩa phim mà bị vấp cũng có nhiều nguyên nhân, tốc độ ghi, đĩa ghi, cấu hình máy ghi đĩa, dữ liệu nguồn, đầu đọc đĩa vừa ghi xong... cần xem lại các thông tin trên bác à

bety
02-05-2008, 08:39
Em cũng bị nữa nè, em xài đầu Lite-On DVD-RW, ghi data cực nhanh nhưng khi ghi video nếu không convert qua, thì thật là kinh khủng > 2 giờ mới xong 1 đĩa, hết hồn luôn. Bây giờ muốn ghi video lại cứ phải convert qua mpeg-2 rồi mới ghi được, mất thời gian quá, không biết có cách nào khác hông chứ như dzầy khổ quá....

thuongshoo
03-05-2008, 08:07
Chào bạn nino!
ghi data thì không có lỗi bạn ạ! Còn ghi thành video thì bị vấp khi hát trên đầu đĩa thường. Việc này thường xảy ra ở đầu DVD ASUS. Đồng ý là còn phụ thuộc vào đĩa, tốc độ,...nhưng 1 số thành viên ở diễn đàn cũng như bên voz đều nói vậy! Những người này xài 2 loại đầu đĩa nên vậy. Mà cũng là 1 người nên chắc là chỉ dùng 1 loại đĩa mà thôi!

Chào bạn bety! Không thể giảm thời gian được bạn ạ! Convert thì máy bạn phải ăn 100% cpu hà! Nếu bạn xài vga rời thì bạn nên kiếm 1 encoder tận dụng được gpu thì thời gian sẽ giảm xuống. Tên bạn là bé ty phải không ? :)

wuhoatu
03-05-2008, 09:19
Để ghi đĩa hình tốt, nên dùng 1 soft riêng để convert file vid sang định dạng chuẩn muốn ghi mpeg. Sau đó mới burn ra đĩa. Nếu file nguồn và file mpeg khi xem trên máy không bị vấp mà sau khi burn đĩa xem bị vấp thì mới đúng là có vấn đề.

camovie
03-05-2008, 10:06
Hồi còn mu muội thì mình bị cái này hoài, nhưng sau rút kinh nghiệm ... dùng soft Total Video Converter 3.11 convert hết sang dạng MPEG rùi mới ghi, rất nhanh và rất Ok.

The Old Man
03-05-2008, 10:47
Thử nghỉ như sau:
Nói rắng copy data thì nhẹ máy nên không bị vấp (?).
Dùng soft Convert ra dĩa rất nặng máy nên trong lúc write vô dĩa nó vấp.
Thay vì convert thẳng ra dĩa, tôi convert ra thành Image file (iso file). Lẽ dỉ nhiên là không bị gì hết vì đâu có write vô ổ ghi phải không.
Sau khi được image file tôi load nó thành ổ ảo và copy data từ ổ ảo vào ổ ghi, như thế chỉ là copy data.
Như thế thì sao?

Tôi nghỉ lý do dĩa chơi bị vấp là do nhiều yếu tố phụ thuộc hơn là tại copy data hay convert data.

tran_phong
03-05-2008, 12:07
không biết mấy bác dùng phần mềm gì để ghi dĩa vậy. Hồi trước làm phim ghi ổ LG với nero 6.0 ầm ầm, tự cho nero làm luôn chứ có rớt đâu.

tềthiên
03-05-2008, 12:15
tui đoán là như vầy:

Đúng là ghi video thì phải convert. Không biết chương trình khác thế nào nhưng Nero thì nó convert xong rồi thì mới ghi. Mình nghĩ trình khác cũng xậy thôi. Do đó chắc chắn không phải do convert nặng máy mà dẫn đến ghi lỗi.

thichgaidep
03-05-2008, 15:32
ASUS ngày nay chứ không còn là ASUS ngày xưa nữa,DVD của nó ghi còn không đọc lại được thì đầu khác làm sao đọc được.Đổi qua HP Lite-On cải thiện tình hình đó

thuongshoo
03-05-2008, 21:37
Nếu đựoc thì mình kêu mấy ông bên voz xem sao. Bạn nào có ASUS không? làm thử xem?

thuongshoo
10-05-2008, 20:43
tui nghĩ ra rồi! nhiều khi là do Asus bắn lade mạnh quá nên đĩa hư? :w00t: