PDA

View Full Version : Chkdsk luon chay khi khoi dong Win,giúp mình với?

phamminh05
01-05-2008, 17:38
Tại sao cái máy tính mình cứ chkdsk ổ hệ thống mỗi khi khởi động Win vậy?Có ai biết giúp mình với,mình đã dùng Tool trong Win để check disk ổ C,thì nó báo lỗi này:
The disk check could be performed because the disk check utility needs exclusive access to some Windows files on the disk.These files can be accessed only by restarting Windows.Do you want to schedule this disk check to occur the next time you restart the computer? (Y/N)

Mình giải phân mảnh cho ổ cứng thì lại báo lỗi này:
Disk Defragmenter has detected that Chkdsk is scheduled to run on the volume (C).Please run Chkdsk /f (OK)

Vào run chay lệnh Chkdsk thì lại báo lỗi nữa:
The type of the file system is NTFS.
Cannot lock current drive.
Chkdsk cannot run because the volume is in use by another process.Would you like to schedule this volume to be checked the next time the system restarts? (Y/N)

Bó tay!
Máy mình xài Bit nên chắc lỗi do Virus là không thể,và lại mới mua chưa được 2 tuần nên lỗi do HDD chắc cũng không phải.Giúp mình với!

luongag
01-05-2008, 19:23
......
Disk Defragmenter has detected that Chkdsk is scheduled to run on the volume (C).Please run Chkdsk /f (OK)
......
Theo thông báo thì tôi nghĩ rằng bạn đã vô tình đặt lịch (schedule) để kiểm tra đĩa (chkdsk).
Bạn không thể kiểm tra (chkdsk) C: vì nó đang hoạt động, nếu bạn chạy từ Windows (Scandisk) thì nó sẽ thông báo đề nghị bạn đặt lịch sau khi khởi động nó sẽ chạy, nếu bạn OK thì khi khởi động lại nó sẽ thi hành lịch đó.
Ngoài ra, cũng không loại trừ khả năng ổ cứng hư vàđiều chỉnh Bit của bạn gây nên tình trạng trên

canonlaser
01-05-2008, 22:15
Bạn thử:
- Vào Start/ All Programs/ Accessories/ System Tools/ Scheduled Task để xem có chương trình nào đang sử dụng tính năng chkdsk (hay autochk) và xóa nó đi.
- Mở Regedit,nhấn Ctrl-F nhập khóa HKEY_LOCAL_MACHINE\System\CurrentControlSet\Contro l\Session Manager. Trong Session Manager, bạn bấm nhấp đúp chuột vào mục BootExecute rồi xóa dòng lệnh trong Value data. Khởi động lại máy tính để thay đổi có hiệu lực.

phamminh05
01-05-2008, 22:34
Bạn thử:
- Vào Start/ All Programs/ Accessories/ System Tools/ Scheduled Task để xem có chương trình nào đang sử dụng tính năng chkdsk (hay autochk) và xóa nó đi.
- Mở Regedit,nhấn Ctrl-F nhập khóa HKEY_LOCAL_MACHINE\System\CurrentControlSet\Contro l\Session Manager. Trong Session Manager, bạn bấm nhấp đúp chuột vào mục BootExecute rồi xóa dòng lệnh trong Value data. Khởi động lại máy tính để thay đổi có hiệu lực.

Cách đầu tiên thì mình không tìm thấy trong Scheduled Task nhưng trong cách 2 thì mình có thấy dòng chữ cần xóa như bạn nói.Cảm ơn bạn nhiều.
Nhưng mình cũng không hiểu,máy của mình bị đã 2 ngày nay,tự nhiên lúc chiều,khởi dộng thì nó check nhiều hơn,không giống như chạy check disk bình thường,màn hình chạy như khi chạy chế độ Safe mode.Sau khi chạy xong khoảng 5 phút,thì từ nãy giờ mình đã thử lại nhiều lần,máy đã trở lại như bình thường như lúc trước!Bó tay

tanphuong85
03-05-2008, 09:48
Tại sao cái máy tính mình cứ chkdsk ổ hệ thống mỗi khi khởi động Win vậy?

Bác ạ . Chắc là ổ cứng máy bác có 1 lỗi gì đó nhẹ , hoặc do bác tắt máy ko đúng, hoặc 1 lỗi nào đó của hệ thống file, nên khi khởi động win nó sẽ tự check đĩa . Bác cứ để cho nó check một lần thôi, nhanh thôi mà , nó fix xong thì lần sau sẽ ko check nữa.Do bác cancel , nên lần khởi động sau , nó lại hiện ra bảng check đĩa đấy .
[/quote]

Có ai biết giúp mình với,mình đã dùng Tool trong Win để check disk ổ C,thì nó báo lỗi này:
The disk check could be performed because the disk check utility needs exclusive access to some Windows files on the disk.These files can be accessed only by restarting Windows.Do you want to schedule this disk check to occur the next time you restart the computer? (Y/N)
Bác dùng tool trong win để check ổ C , lại chọn 2 tùy chọn automatically fix system error và scan for ... phải ko .Ổ C đang chứa windows và windows đang hoạt động nên nó ko check được , và nó báo bác sẽ check ở lần khởi động tiếp theo đó bác ạ

Mình giải phân mảnh cho ổ cứng thì lại báo lỗi này:

Vào run chay lệnh Chkdsk thì lại báo lỗi nữa:
The type of the file system is NTFS.
Cannot lock current drive.
Chkdsk cannot run because the volume is in use by another process.Would you like to schedule this volume to be checked the next time the system restarts? (Y/N)
Cũng lý do trên , do bác chưa khởi động lại để nó check đĩa , nên các hoạt động liên quan đến kiểm tra ổ cứng sẽ ko chạy được
Như bác đã nói ở dưới , sau khi bật lên nó quét đĩa trong màn hình giống safe mode , thì máy đã hoạt động bình thường đúng ko . Thế là nó đã kiểm tra và sửa lỗi xong rồi đó.Trích dẫn như vậy để giải thích bác hiểu lý do tại sao lại hay chạy check disk thôi :D .

phamminh05
03-05-2008, 10:51
Bác ạ . Chắc là ổ cứng máy bác có 1 lỗi gì đó nhẹ , hoặc do bác tắt máy ko đúng, hoặc 1 lỗi nào đó của hệ thống file, nên khi khởi động win nó sẽ tự check đĩa . Bác cứ để cho nó check một lần thôi, nhanh thôi mà , nó fix xong thì lần sau sẽ ko check nữa.Do bác cancel , nên lần khởi động sau , nó lại hiện ra bảng check đĩa đấy .

Mình cũng để nó check disk đấy chứ,đâu có cancel đâu,nhưng lần nào khởi động máy thì nó cũng đều check disk cả.Mình cũng đã dùng HD Tune để test ổ cứng,HDD của mình vẫn ok bạn à,chưa có cell nào bị error cả.Vào schedule task thì không thấy,nhưng chỉnh trong regedit thì đã sửa được rồi.
Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ!

eremes8x
20-05-2008, 08:28
sẵn tiện cho mình hỏi luôn, máy mình bị tương tự, nhưng chkdsk chạy tới 2 of 3 thì đứng ko chạy nữa ??? hdd mình bị hư hả ???

còn nữa, máy mình khi bật lâu thỉnh thoảng nó khựng lại rồi reset luôn, mọi hôm thì ko sao, đến tối wa thì nó check chkdsk vậy đó. Biểu hiện hay khựng vậy là ram bị sao chăng ??? Ram mình cắm khe 1-3 thì đc, 2-4 nó ko khởi động đc, main cũng hư à :((

cho mình hỏi luôn là máy mình mua năm ngoái ở Nguyễn Hoàng, mấy ngày đầu chạy tốt nhưng do mạng điện ở nhà trọ chập chờn nên hay tắt, từ đó ram bắt đầu dở chứng , đã đi bh 3 lần rồi, năm nay chuyển chỗ nên ít còn tình trạng cúp, nhưng thỉnh thoảng nó vẫn khựng, đặc biệt là khi bật nhạc, sao vậy cà ??? :(

Mọi người trả lời giúp mình nha, mình cảm ơn nhiều :)

maihieu
22-05-2009, 19:51
Checking file system on C: The type of the file system is NTFS. One of your disks needs to be checked for consistency. You may cancel the disk check, but it is strongly recommended that you continue. To skip disk checking, press any key within 10 seconds(s).”

Bạn chỉ cần ấn bất kỳ phím nào để bỏ qua, nhưng nó sẽ lại tiếp tục xuất hiện vào lần khởi động sau. Thậm chí kể cả khi bạn để cho quá trình check đĩa chạy xong nhiệm vụ của nó trên tất cả các ổ thì nó vẫn lù lù hiện ra mỗi khi bạn khởi động máy.Sau đây là cách tắt chức năng check đĩa cứng mỗi khi khởi động máy:Vào Start –> Run, gõ cmd –> Enter để mở cửa sổ nhập lệnh.
Giả sử máy bạn có 3 phân vùng đĩa cứng là các ổ C: D: E: và bạn muốn tắt chức năng check disk trên cả 3.
Gõ vào câu lệnh sau: chkntfs /x c: d: e:

Nếu bạn chỉ muốn tắt trên ổ C:thì câu lệnh sẽ là chkntfs /x c:

Tham sỗ /x có nghĩa là bỏ qua quá trình check đĩa trên các ổ được liệt kê trong câu lệnh.
Thực chất câu lệnh này sẽ sửa đổi giá trị BootExecute trong registry, giá trị này nằm ở khóa sau:
HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CURRENTCONTROLSET\CONTRO L\Session Manager

Giá trị mặc định của BootExecute là autocheck autochk *

Khi bạn chạy câu lệnh chkntfs /x c: giá trị của BootExecute được đổi thành autocheck autochk /k:c *

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

mình cũng gặp trường hợp như các bạn.ban đầu ổ cứng của mình đang định dạng NTFS nhưng sau khi dùng đĩa boot phân vùng lại thành FAT32 thì khi khởi động lại không thấy nó check ổ cứng nữa.
chúc các bạn thành công :))