PDA

View Full Version : " Không vào đựoc hệ điều hành "

LUONG DINH
01-05-2008, 11:14
Máy tính của mình tự nhiên, xuất hiện 1 cái rất lạ - Khi khởi động máy, nó chỉ vào đến phần " thông báo cấu hình máy " rùi đừng lại, ko chạy tiếp vào chương trình nữa:
" Intel(R) Pentium (R)4 CPU 1.5 GhZ
Del set up F8: Boot menu F12: Network boot
Ps2 Key board and PS2 mouse connented
Incorrectly
Press F1 to resumi "

traihole
01-05-2008, 11:41
neu minh khong nham thi may cua ban bi vius an mat file BOOT cua win roi cai lai di

LUONG DINH
01-05-2008, 16:02
Nhưng mình ko điều khiển đựoc bàn phím, khi khởi động nó vẫn xuất hiện đèn nhấp nháy trên bàn phím và khi vào đến cái bước - như mình nói ở trên thì bàn phím như bị đơ ấy ( Khi ấy bấn caps lock - đèn ko sáng... bàn phím ko hề bị hỏng) !
Bàn phím đơ như thế thì làm sao cài đựoc Wins hả bạn. Tù khi bị cái lỗi như trên mình mới chỉ vào đựoc hệ điều hành đúng 1 lần, tưởng là " ngon lành " rồi. Mình yên tâm tắt máy, nhưng 1 lúc sau bật lên ....hix hix lại thế =) điên quá bạn ơi !

anhdaikho_vt
01-05-2008, 16:20
Rút bàn phím và chuột ra cắm thật chặt lại xem

giooc3chop
01-05-2008, 16:22
Bình tĩnh khắc phục từng bước nào, đừng nóng :
-Bạn tháo Pin CMOS ra khoảng 5 phút sau đó lắp lại (phải chắc chắn là Pin còn điện) để Reset BIOS về mặc định.
-Mở máy, vào BIOS xem nó có detect đc HDD ko
Nếu đc thì thì sau đó bạn có thể vào Win đc rùi, còn nếu vẫn chưa vào đc thì Post lên đây anh em chỉ tiếp cho.

garungh5n1
01-05-2008, 22:18
mấy ông này không chịu đọc thông báo lỗi gì cả. Nó thông báo lài lỗi kết nối chuột và bàn phím.

nikon57
01-05-2008, 22:53
Incorrectly"
Lỗi máy nó chỉ rành rành đây này, bác còn phải đi hỏi ở đâu nữa hả bác!!!!

laitang
01-05-2008, 23:09
Ps2 Key board and PS2 mouse connected Incorrectly
Press F1 to resume "

Quả thật có lẽ bạn cắm lộn cổng chuột với bàn phím chăng?

LUONG DINH
02-05-2008, 10:18
Incorrectly"
Lỗi máy nó chỉ rành rành đây này, bác còn phải đi hỏi ở đâu nữa hả bác!!!!
Hix hix em biết nólỗi như nào thì em đã ko phải hỏi các bác - Bác biết thì chỉ dùm em với ?

congchuabaohan
02-05-2008, 11:08
Có người hướng dẫn ở trên rồi đấy bạn! Rút cổng chuột và bàn phím ra cắm vào lại cho thật chặt!

ttanhyeuem
02-05-2008, 13:38
trời ạ thật hết chổ nói

tanphuong85
02-05-2008, 14:12
Máy tính của mình tự nhiên, xuất hiện 1 cái rất lạ - Khi khởi động máy, nó chỉ vào đến phần " thông báo cấu hình máy " rùi đừng lại, ko chạy tiếp vào chương trình nữa:
Incorrectly
Press F1 to resumi "

Connected incorrectly : báo lỗi chuột phím cắm sai. Thử cắm lại chuột phím thử , cổng ps2 thì màu xanh và tím mà , sao nhầm được nhỉ.Nếu ko được thì kiếm bàn phím usb cắm vào xài thử có vào win được ko , nếu được thì vào cmos load setup default . Tớ sợ cổng ps2 trên mainboard bị liệt rùi

LUONG DINH
03-05-2008, 08:10
Connected incorrectly : báo lỗi chuột phím cắm sai. Thử cắm lại chuột phím thử , cổng ps2 thì màu xanh và tím mà , sao nhầm được nhỉ.Nếu ko được thì kiếm bàn phím usb cắm vào xài thử có vào win được ko , nếu được thì vào cmos load setup default . Tớ sợ cổng ps2 trên mainboard bị liệt rùi
Mình cắn đúng mờ bạn - cổng PS2 trên main mà hỏng thì thay như thế nào được hả bạn

traihole
03-05-2008, 08:57
ban yen tam ban phim va chuot khong nhan voi win ban dang dung thoi ban chi can cho dia boot vao format cai win cu di va cai lai cai moi la duoc
chi can cho dia boot vao la ban phim lai nhan duoc thoi luc do tha ho ma thao tac

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

truong hop ban cam nham 2 chan cung khong viec gi tui da tung cam chan chuot sang chan ban phim co thay gi dau van chay ngon lanh

tanphuong85
03-05-2008, 08:59
Còn bảo hành thì đem đi bảo hành . Còn ko thì đem ra cho họ sửa ,khoảng 80 đến 100k , cách khác là mua 1 bàn phím usb về cắm vào , giá tương đương
Lưu ý là những main mà đã chết cổng thì sửa xong sau này nó cũng sẽ dần chết những cổng khác , hic

ban yen tam ban phim va chuot khong nhan voi win ban dang dung thoi ban chi can cho dia boot vao format cai win cu di va cai lai cai moi la duoc
chi can cho dia boot vao la ban phim lai nhan duoc thoi luc do tha ho ma thao tac

truong hop ban cam nham 2 chan cung khong viec gi tui da tung cam chan chuot sang chan ban phim co thay gi dau van chay ngon lanh

Boot lên tới mục POST screen nó đã treo máy rồi bác ạ , làm sao mà cài win được chứ
Trường hợp của bác cắm nhầm chuột phím máy vẫn chạy được , nhưng ko dùng được cả 2 :D