PDA

View Full Version : Ảnh nền của web ? Help !

Hok bik zì
01-05-2008, 07:50
Em là newbie mới tập tọe thiết kế web, hiện em cũng đã khá thông về HTML+CSS có thể tạo một trang đơn giản, bây giờ em muốn hỏi các bác về ảnh nền của web. Ở đây em xin đưa một ví dụ là trang www.thegioiweb.vn Em thấy website này khá đẹp, màu sắc trang nhã, dễ coi nhưng em không biết tạo độ "nổi" như vậy :(
Trong CSS em có thể dùng thuộc tính background-image:url() để chèn background một cách dễ dàng nhưng còn phần bên trên, cái phần mà cho cảm giác về độ "nổi" ấy (em là dân mới tập design nên chưa biết gọi cái đó là gì :() làm sao để tạo ra nó vậy, các bác giúp em nhé !

y5cafe
01-05-2008, 09:15
Em là newbie mới tập tọe thiết kế web, hiện em cũng đã khá thông về HTML+CSS có thể tạo một trang đơn giản, bây giờ em muốn hỏi các bác về ảnh nền của web. Ở đây em xin đưa một ví dụ là trang www.thegioiweb.vn Em thấy website này khá đẹp, màu sắc trang nhã, dễ coi nhưng em không biết tạo độ "nổi" như vậy :(
Trong CSS em có thể dùng thuộc tính background-image:url() để chèn background một cách dễ dàng nhưng còn phần bên trên, cái phần mà cho cảm giác về độ "nổi" ấy (em là dân mới tập design nên chưa biết gọi cái đó là gì :() làm sao để tạo ra nó vậy, các bác giúp em nhé !

U khá thông thạo về css mà cái đó ko biết hử.

Save lại mà coi cái css nó viết sao bắt chước vậy đi, hình như cái này code Jomla! hay sao í.
------------------
http://y5cafe.info >> Thông tin thị trường cà phê

noomrm
01-05-2008, 09:53
ko nên tự cho rằng mình thông thạo khi đi hỏi cái gì nhé
hỏi vậy đủ biết là bạn thông thạo ở mức nào rồi :D

superthin
01-05-2008, 10:06
ko nên tự cho rằng mình thông thạo khi đi hỏi cái gì nhé
hỏi vậy đủ biết là bạn thông thạo ở mức nào rồi :D
Hay hay, ý kiến rất thú vị. @Hok bik zì Người ta sẽ cho bạn làm thầy nếu bạn muốn làm thầy và cứ ở đó mà giảng bài cho lớp học không có học trò :)

Hok bik zì
01-05-2008, 12:21
ẹc ! em nói "thạo" là thạo coding thôi :emlaugh: chứ mấy cái properties+values còn chưa nhớ hết nữa ! Bác nào biết thì chỉ nhá !

Hok bik zì
01-05-2008, 12:54
Cảm ơn bác nhá :) lại phải nhờ đến photoshop rồi

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Các bác cho em hỏi thêm nhá :D
Cũng lấy ví dụ là trang www.thegioiweb.vn, lúc em saves as thì không thấy cái ảnh nền mà là nhiều ảnh nhỏ. Không biết có phải bố cục của website là do nhiều cái ảnh nhỏ đó ghép lại thành không ? Và nếu đúng sao lại có thể ghép chính xác thế, nhìn như là một ảnh nền nguyên vậy ?

hontruongba
02-05-2008, 10:13
Cảm ơn bác nhá :) lại phải nhờ đến photoshop rồi

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Các bác cho em hỏi thêm nhá :D
Cũng lấy ví dụ là trang www.thegioiweb.vn (http://hieukinhquangthai.com), lúc em saves as thì không thấy cái ảnh nền mà là nhiều ảnh nhỏ. Không biết có phải bố cục của website là do nhiều cái ảnh nhỏ đó ghép lại thành không ? Và nếu đúng sao lại có thể ghép chính xác thế, nhìn như là một ảnh nền nguyên vậy ?

Cái site này chắc của bạn,nên bạn muốn Q/C phải o?chứ cái này bình thường mà,ai làm web chả biết.Còn nếu bạn muốn xem ành cùa trang này thì bạn wiew source (http://hieukinhquangthai.com) bạn xem sẽ rõ thôi

Hok bik zì
02-05-2008, 11:39
hi hi em cũng muốn có một trang web riêng lắm mà chưa được :D, từ trước đến giờ em chỉ loanh quanh trong thế giới C++/Java thôi, bước vào thế giới web thấy lạ quá....