PDA

View Full Version : Cần giúp gấp trong mạnh LAN !

lobo1098
30-04-2008, 02:41
Mấy ngày nay đau đầu về cái vụ này quá ! Nên nhờ các bạn nhiệt tình giúp đỡ !
Hiện tại trong cơ quan mình có nhiều 3 Workgroup(WR) khác nhau : A, B , C .
với :
- các máy trong WR A thì IP là 192.168.2.1 ; 192.268.2.2....
- các máy trong WR B thì từ khi thay cái Rounter Wireless 4 port vào (vì cơ quan còn dư vài cái) thì xảy ra hiện tượng các IP của WR B là 254.252......(không nhớ nữa).
- các WR C thì IP vẫn bình thường 192.168.2.4; 192.168.5....
Cơ quan chạy nhiều phần mềm khác nhau và đều share trên LAN. không dùng Win server .
* Lúc đầu thì các ở WR B cũng có chung WR A thì bị lỗi mạng (có dấu chấm than dưới góc)và các máy này đi ra từ Rounter Wireless , khi mình đặt chúng thành WB thi chỉ các máy này thấy nhau thôi chắc do khác IP và như vậy thì dữ liệu trong WR này các WR khác không truy cập được .
* Mình lên mạng tìm hiểu thì biết phải Disble DHCP trong Rounter Wireless để cho nó thành 1 SW bình thường thì được nhưng không có hường đẫn kỹ .
Vậy cho mình hỏi làm sao để vô Disble DHCP trong Rounter Wireless , có thể ngồi bất cứ máy nào là việc này được không hay phải ngồi các máy trong WR B đó(dây đi ra từ Rounter Wireless).
Xin các bạn hướng dẫn từng bước cách đăng nhập vô Rounter Wireless và cách chỉnh sữa ĐHCP trong đó . Mình cám ơn nhiều lắm !

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

À Quên cho mình nói thêm chút !
cơ quan chạy trên nhiều rounter Wireless lắm đóa ! khoảng 4 cái ! hix !

thanhnam852005
30-04-2008, 08:27
Rắc rói khó hiểu quá bác oi,cái gì tum lum hết,công ty bác có tổng cộng bao nhiêu máy mà sử dụng nhiều RT wireless thế hả

lobo1098
30-04-2008, 12:18
Nói chung lúc trước có 3 Rounter Wireless(RW) rồi nhưng người làm trước đó đã disable DHCP nên tất cả địa chỉ đều 192.168.2.1 ,......
Bây giờ mình gắn thêm 1 cái RW vô thì nó có có thêm 1 tầng địa chỉ khác là 254.252.169.x,...... hay gì đó quên mất .
Bây giờ ý mình muốn là nhờ các bạn hướng dẫn từng bước để Disable cái DHCP trong RW đó luôn để nó cùng 1 tầng địa chỉ luôn là 192.168.2.x.(cho nó chỉ làm chức năng làm 1 cái SWITCH thôi , không cấp địa chỉ hay gì cả)Cám ơn !

khoabeo108
01-05-2008, 22:32
Bây giờ ý mình muốn là nhờ các bạn hướng dẫn từng bước để Disable cái DHCP trong RW đó luôn để nó cùng 1 tầng địa chỉ luôn là 192.168.2.x.(cho nó chỉ làm chức năng làm 1 cái SWITCH thôi , không cấp địa chỉ hay gì cả)Cám ơn !
Reply With Quote

Cái này thì chỉ những ai dùng cùng loại mà Cty bạn đang sử dụng mới trả lời nổi. Mỗi loại có 1 giao diện khác nhau, làm sao mà chỉ cụ thể từng bước được