PDA

View Full Version : Máy mới mua mà quạt kêu to quá?làm sao đây

chihai
30-04-2008, 01:03
EM mua máy E2140 dual core 1.6 Ghz,main FONCON,Ram 512MB.Máy mới mua khoảng 1 tháng,giờ nguồn nó chạy kêu hơi to.Ngoài ra còn có tiếng o o o ,khó chịu qua.Em đem ra tiệm kêu nó tra dầu dùm,nó nói nó tra thì cũng mất tem BH,em đem về tự tra.Mở nguồn ra ko thấy chỗ nào để gỡ quạt ra để tra cả,gỡ cái logo giữa cánh quạt ra ko thấy có vít mở.Chỉ còn cách kéo quạt ra chút xíu,chế dầu vào chỗ mấy cục Nam châm xung quanh lõi quạt.Làm xong giờ vẫn ko hết?Có ai biết cách nào chỉ em với,giờ mất tem Bảo hành luôn rồi.
Em tính có tiền sẽ mua nguồn mới,mà Nguồn nó đi liền với Case hay là 2 cái riêng,nguồn hiện nay hiệu Arrow gì đó?Nguồn nào chạy êm và giá khoảng bao nhiêu?Ngoài ra có ai còn cách cho nó chạy êm ko,ko cần mua mới.Thanks.
Em kiểm tra thì nhiệt độ vẫn bình thường 2 core 36 độ, HDD 44 độ, Fan là 2743 rpm.Xài thì bình thường,ko có cần đền gì cả,chỉ có cái nó kêu o o khó chịu quá

thanhnam852005
30-04-2008, 08:40
Đúng là chịhai đại gia có khác

chihai
30-04-2008, 12:50
Sao ko ai giúp em vậy?

thanhconght
30-04-2008, 12:56
hix.. tra dầu mà tra vô chỗ mấy cục nam châm thì sao đc hả chị hai.. quạt nào cũng có một miếng dán ngay giữa.. bóc ra là thấy cái trục, tra vô chút dầu là ok.. đôi khi cũng do quạt quay nhanh quá nên nó kêu chớ ko phải tại khô dầu đâu...

yeucine
30-04-2008, 12:58
Quạt rít như vậy thì chỉ có cách tra dầu vào cốt.

SAo lại không có chổ gở ra? Thế họ gắn vào bằng cách nào?.
Bạn đưa tôi cái máy bay tôi gở còn được huống hồ. Vì nguyên tắc đút vô được là kéo ra được. :D:

matrong
30-04-2008, 18:10
bo quat ra la xong ma

chihai
01-05-2008, 10:46
Chỗ cai quạt nguồn,em gở cái miếng Decan ra thì nó ko thấy cái vòng quay.Em gờ vào chỗ chính giữa thì thấy chỗ đó là Cao Su,nhưng em ko biết thế nào nên ko dám lấy Dao khoét nó ra.Vì chỗ Cao su đó nó dính liền luôn.
Nói cho dễ hiểu nhé:Theo các anh nói thì mở decan ngay Chính giữa Quạt ra sẽ có 1 lỗ tròn và tra Dầu vào cốt đó.Tuy nhiên quạt của em thì chỗ lỗ tròn đó nó liền luôn,và chỗ đó thì sờ vào nó bằng cao su,còn xung quanh thì Mũ như bình thường?vậy có nên lấy Dao khoét miếng Cao Su đó ko?(Nếu mà nó ko liền luôn thì em dám khoét,đằng này nó liền luôn,vòng tròn chỉ lõn hơn xung quanh 1 chút).
Nó kêu ồn quá,lấy head phone đeo vào (ko nghe nhạc) vẫn còn nghe tiếng máy chạy?Nếu ko còn cách nào vài hôm chắc phải mua quạt mới,có ai biết quạt nào chạy êm ko?

danvac
01-05-2008, 10:50
để xa tường chút, ít nhất là 15 cm í, nó ít nóng sẽ kêu nhỏ hơn
đúng ko ta :D

chihai
01-05-2008, 10:53
Đã thử để xa khoảng 15 cm,nó vẫn kêu.Ngồi làm bài mà nó kêu nghe khó chịu quá.Lúc trước em xài Pentium 3 Cũ có bị vậy đâu?Bác nào biết miếng Cao Su chính giữa quạt như em hỏi ở trên thì giúp em nhé.
Em coi rồi,máy em Dual core mà nó gắn cái PSU hiệu Arrow,mới check trên google thấy bài Arrow AHA 450W – Hiểm họa tiềm ẩn www.itconnect.com.vn/.../psu-mainmenu-49/17-b-ngun/23-arrow-aha-450w--him-ha-tim-n.html ghê quá.
Chắc phải mua cái nguồn mới sớm?Có bác nào biết nguồn nào Tốt ko?Tư vấn cho em gấp gấp.Main thì có 4 Cổng SATA (hay ATA,ko phân biệt được 2 thằng này) mà nguồn thì chỉ có 2 cổng Điện cho ổ cứng?hic hic.Mua PSU có cần mua case mới ko?

tuantute
01-05-2008, 12:01
Chào bạn.Bình thường quạt của Chip E chạy rất êm.Tiếng kêu ở đây có thể là do quạt nguồn của bạn bị khô dầu.Mà nguồn Arrow thì chẳng có tên tuổi gì trên thị trường, bạn nên thay 1 bộ nguồn mới như Cooler Master or Hunkey chẳng hạn.Giá thành cũng ko cao lắm.
Chúc may mắn!

NHH
01-05-2008, 17:22
Acbel 470W - 33$ Mình xài cái này, giới thiệu cho bạn, về chất lượng thì khỏi bàn, nguồn Acbel nổi tiếng mà :) Nguồn Cooler Master thì khỏi chê rồi, nhưg giá thì ... :D