PDA

View Full Version : Giúp em với không nguy lắm

intepol
29-04-2008, 19:40
Em không hiểu sao máy em đang xài bình thường mà không bị làm sao cả.Rồi thằng bạn nhỡ tay làm rơi phích điện làm nó bị mất nguồn đột ngột.Bây giờ mở máy lên cứ ngồi làm được một lúc khoảng 15- 30 phút gì đó là máy lại tự động bị khởi động lại.
Bác nào biết nó bị bệnh gì không giúp em với , em sắp thi rồi.
Cảm ơn các bác!

yeucine
29-04-2008, 19:47
Theo bạn diễn tả thì có thể ổ cứng gặp vấn đề.
Format, fix HDD, Cài lại Win chắc sẽ khỏi

intepol
29-04-2008, 20:07
Anh ơi , vậy nếu gosh lại win thì có được không ạ? Chán thật cứ một tí lại bị restart lại máy.
Thanks anh nhé!

yeucine
29-04-2008, 20:13
Rất có thể win bạn đã bị lổi nên mới bị như vậy. Không nên Ghost
Nhưng thường lổi Restar là do nguyên nhân sau:
CPU nóng
Virus.
Lổi Win....
Bạn nên kiểm tra tổng quát.

intepol
29-04-2008, 20:17
Vâng ạ.Em nghi bị virus mặc dù máy em đã cài đóng băng nhưng còn 1 ổ em không đóng băng.Chiều nay cho bạn cắm USB vào em cũng quên quét trước khi mở nó ra.Thế là rừ lúc đó tới giờ máy em bị như thế.Còn CPU nóng thì có lẽ ko phải bởi trước tới giờ máy em vẫn dùng với cường độ cao mà không sao anh à!
Còn lỗi win thì có lẽ cũng không phải vì em mới cài lại Win.
Cảm ơn anh!

boystart
29-04-2008, 20:35
mới cài lại win mà vẫn còn virus à !!! với lại nếu bị con virus nào làm cho máy reset thì chắc hẵn máy của đứa bạn đưa cho bạn cái USB cũng sẽ bị như vậy !!
theo mình còn có những trường hợp sau làm nó bị reset lại nè
hư main --> mình cũng bị tiêu cái main 1 lần (nhưng 30 phút nó reset 1 lần)
nguồn không ổn định :|

jack1800
29-04-2008, 20:47
Bạn thử tháo máy ra lắp lại các dây nguôn cho chắc chắn xem sao.
Có thể do lỏng dây nguồn hoặc dây dữ liệu ổ cứng , lỏng ram ...
Ngoài ra nếu như không tản nhiệt tốt cũng có thể dẫn đến tình trang trên.

Chúc bạn sớm khắc phục được vấn đề này!

yeucine
29-04-2008, 20:53
Theo bạn mô tả thì máy đang dùng bình thường thì bị tắt nguồn đột ngột thì khả năng hư nguồn không cao. Hư phần cứng đặc biệt là ổ cứng là lớn nhất. Chỉ có bạn mới biết chính xác tình trạng máy bạn thôi. Thử hết mấy cách các bạn đã đưa lên chắc sẽ khắc phục được :)

intepol
29-04-2008, 20:54
Vâng em rất cảm ơn các bác.Híc , main cả nguồn thì đều thay cả rồi nên em nghĩ là nó không sao vì trước đây nó bị yêu nguồn cũng bị reset lại liên tục em mang đi thay nguồn rồi, và thay luôn cả main nữa.Còn virus thì cũng không biết sao nữa vì máy em cài đóng băng , với lại cái Kapersky cũng có bản quyền hẳn hoi mà.Giờ thật sự là em kiểm tra hết rồi không biết là nó bị bệnh gì nữa? Chán thật.
Cảm ơn các bác nhiều nhé!