PDA

View Full Version : [DIS] Chất lượng VCD.

Slash
09-06-2003, 06:57
Hi các bạn.
Như vấn đề của các bạn Romanc, Kanguru nêu ra trước đây, khi convert film sang định dạng Mpeg-1 VCD, chất lượng chưa được tốt, chúng ta cùng thảo luận xem có cách nào làm cho khá lên đc ko. Bản thân tôi trong 2 năm qua đã lần mò thử sử dụng rất nhiều chương trình biên tập video, cũng như các Mpeg Encoder để hi vọng tìm ra cách làm VCD thật đẹp. Tôi đã thử hết các loại Standalone Mpeg Encoder như : Cinema Craft 2.66, TMPGEnc 2.5x, LSX Suite 2.0, Panasonic 2.1, Mainconcept 1.31....... Trong các chương trình biên tập video tôi cũng đã sử dụng Vegas 4 & Premiere 6.5 với Mainconcept là Mpeg Plug-in, Premiere với Cinema Craft (CCE) là Plug-in, Ulead VS 7, MS 7, Canopus Procoder 1.0.35, Cleaner 5, Sorenson Squeeze 3.1, Main Actor 5 . Ở hạng cao hơn tôi có dùng Pinnacle Edition DV 4.5, Avid Express 3.5 nhưng quả thật nó quá nặng với PC của tôi, hay bị treo máy giữa chừng, do vậy với 2 chương trình này tôi chưa làm ra một đoạn video nào cả.
Các bạn dừng nghĩ tôi khoe khoang, quả thật khi đã lao vào thì cứ nghe thấy, đọc thấy một chương trình nào, tôi đều dùng Kazaa tìm và tải về thử. Cuối cùng, tôi thấy : với cấu hình của máy như hiện nay (Athlon 1600+, 512 RAM, 40GB 7200rpm HDD) tôi thấy Vegas, Procoder và Premiere là thích hợp nhất. Trong các Mpeg Encoder thì CCE , TMPGEnc là tốt nhất. Khi dùng Vegas và Premiere tôi thấy họ dùng Mpeg Plug-in là Mainconcept nên tôi cũng vào trang web của hãng này để xem và kiếm các phần mềm của họ dùng thử. Nhưng tôi thật sự thất vọng khi dùng Main Actor 5 và MC Encoder 1.31. Procoder cũng rất tuyệt tuy không mạnh như VG & PR vì ít plug-in và effect hơn, nhưng convert video thì chất lượng lại khá hơn.
Ta trở lại với thắc mắc của bạn Kanguru, tại sao VCD mình làm ko nét như tây làm. Tôi chưa thật hiểu hết thắc mắc của bạn, ý bạn nói việc sao chép lại VCD hay capture video từ Camera&VHS và ghi ra VCD. Nếu so sánh với tây chuyên nghiệp làm đĩa VCD theo kiểu công nghiệp, hay các nhà làm film độc lập thì mình không thể bì đc với họ. Còn so với tây amateur như mình thì tôi thấy cũng giống nhau thôi. Với loại thứ nhất, họ hơn ta rất nhiều, mọi thứ ta phải dùng máy tính thì họ có phần cứng đảm nhiệm thay. Ví dụ : chúng ta có đoạn film quay từ camera, capture vào PC dạng AVI DV, sau đó mới convert sang Mpeg, nhưng họ có thiết bị phần cứng capture thẳng sang Mpeg với chất lượng cao, họ dùng phần mềm chỉnh sửa và khi lưu lại vẫn là Mpeg mà không giảm chất lượng chút nào. Cụ thể hơn tôi ví dụ thế này : tôi có một bộ film "Tam Quốc" dạng VCD, chất lượng rất tốt, và một bộ "Tam Quốc" lồng tiếng Việt của đài HN từ lâu rồi, chất lượng kém. Tôi dùng Vegas 4 thu tiếng Việt vào PC, ghép từng tập video của VCD tầu, với audio của băng VN, kết quả thu đc rất tốt, chất lượng video ko giảm chút nào, chỉ có tiếng Việt trong film là ko phải stereo, nghe hơi xịt thôi. Thêm nữa, trước đây tôi đã rip và ghi lại DVD ra VCD, chất lượng cũng rất tốt. Nhưng khi tôi thu video từ camera hay băng VHS vẫn dùng Vegas 4 biên tập và ghi ra VCD thì chất lượng chỉ đạt loại khá thôi, nếu ghi SVCD thì chất lượng mới bằng đc VCD "Tam Quốc", điều đó nói lên rằng : phần cứng INPUT (capture card) rất quan trọng. Khi mà Input video không đẹp thì chúng ta khó lòng làm đc ra VCD đẹp, nếu muốn đẹp thì phải đưa nhiều Video Filter vào thì sẽ làm cho thời gian convert lâu thêm 3-5 lần, càng nhiều filter thì càng lâu. Trong chúng ta đã có ai dùng capture card nào quá 500USD đâu, hay chỉ dùng standard IEEE 1394, trong khi những card chuyên dụng ít nhất là hơn 1000USD. Muốn khắc phục điểm yếu đó thì PC phải "rất mạnh". Khi đọc bài nói về PC for Editing Video In NLE (Non Linear Editing) tôi giật mình vì đòi hỏi cao quá, ít nhất là 2-3 HDD 7200 rpm, CPU 2,4 GHz, 1GB RAM ..... Tôi nói vậy chắc mọi người cũng thấy là Vegas và Premiere đều không tồi, nhưng các thiết bị phần cứng của chúng ta chưa đáp ứng đc đủ. Khi ta xem từ camera phát ra TV, tín hiệu là Analogue & Digital => Analogue truyền thẳng, còn khi thu vào PC thì nó sẽ đc digital hoá. Ở đây sẽ có câu hỏi đặt ra : IEEE 1394 đã đủ chưa, tại sao lại có những card đắt hơn 1000USD, .... ?
Còn nhiều điều nữa tôi chưa thể nói hết ra ngay, mong các bạn tham gia thảo luận, chúng ta sẽ mổ sẻ thật kỹ từng vấn đề. Thân.

romanc
10-06-2003, 17:35
Tôi rất đồng tình với đúc kết của Slash về chất lượng VCD:
-thiết bị phần cứng, quan trọng nhất là capture card thật tốt và cấu hình cực mạnh sẽ tạo ra chất lượng đẹp cho VCD. Với hạng amateur, standard IEEE 1394 và cấu hình vừa phải như máy tôi thì ra SVCD chất lượng mới đẹp ngang camera->TV, còn VCD thì còn thua (khỏang 6-7/10 điểm. Với cấu hình "trong mơ" (2-3 HDD 7200 rpm, CPU 2,4 GHz, 1GB RAM) bây giờ tôi mới hiểu sao máy mình chạy "rùa" quá.
- Với phần mềm thì tôi chưa thử nghiệm nhiều phần mềm như Slash , nhưng với Vegas 4 là "đã quá" rồi, bạn có thấy nó có điểm yếu nào không, tôi thì thấy nó "tuyệt vời", chỉ mỗi tội render SVCD lâu quá (tự an ủi tại máy mình yếu).
**Về câu hỏi thảo luận : IEEE 1394 đã đủ chưa, tại sao lại có những card đắt hơn 1000USD, .... ?
-Tôi thì nghĩ với mục đích làm phim gia đình việc "đầu tiên" là không nên nghĩ đến việc mua card 1000USD như vậy vì "tiền đâu", quá lắm thì chỉ nên quan tâm thứ khỏang 50-100USD thôi. -Nhưng phần mềm thì phải xài phối hợp sao cho hiệu quả nhất, qua kinh nghiệm từ điễn đàn và áp dụng vào hòan cảnh từng người thì hiện tại tôi chỉ làm đĩa SVCD capture bằng Vega 4, edit bằng Vega 4 nhưng render as thì chỉ dùng template SVCD NTSC (còn chỉnh thông số theo Slash ở phím custom thì tạm thời máy tôi chưa làm được vì thời gian rất lâu và hay báo lỗi), ghi đĩa bằng Roxio Video Pack 5.1
Mong được ý kiến trao đổi và kinh nghiệm riêng về ghi video của tất cả các bạn

Slash
10-06-2003, 22:29
Hi Romanc và các bạn.
Xin chúc mừng Romanc đã tạo đc SVCD ưng ý, vậy là thoả đc một điều bạn muốn rồi đúng ko ? Tôi còn nhớ lần gặp Romanc đầu tiên là bên Lê Hoàn forum, giờ thì có thể yên tâm đc với SVCD mình tạo ra rồi. SVCD mà đẹp thế thì yên tâm rồi, khi nào ta làm SVCD mà ko đẹp mới đáng phải băn khoăn.
Vegas có yếu điểm duy nhất là render hơi lâu, so với Ulead thì nó vẫn hơn nhưng so với PR 6.5 thì nó kém. Điều này cũng dễ hiểu thôi, VG ra đời sau PR, có kích thước nhỏ hơn, nên hỗ trợ phần cứng ko bằng đc PR, nhưng bù lại nó có giao diện thân thiện hơn, các chức năng dễ điều chỉnh hơn. Vừa qua Sony đã mua VG 4 để đưa vào máy tính của mình, điều này hứa hẹn Sonicfoundry sẽ khắc phục đc các lỗi như ta đã gặp phải.
Tôi nghĩ, chúng ta chỉ làm film để lưu lại những kỉ niệm của gia đình, việc copy đĩa film & ca nhạc ko cần đến capture card, bởi vậy sẽ là lãng phí nếu ta bỏ ra hơn 1000 USD cho card đắt như Canopus DV Storm, trong khi PC thì vẫn thuộc loại rùa.

chungsem
12-06-2003, 16:23
Dear các bạn,
Mình lướt trên diễn đàn thấy một số bạn cứ loay hoay trong việc chuyển sang file MPEG1- hay MPEG2 sau đó chuyển sang VCD-SVCD-DVD, khi capture từ máy quay vào PC thường đặt chế độ DV-file đuôi AVI là có được chất lượng hình ảnh cao và dùng VEGAS biên tập thì tuyệt vời rồi, trong vegas bạn có thể render các đoạn video bạn thích hoặc đã được biên tập(lựa chọn các cảnh trong cả video đã quay) thành file AVI, sau đó dùng Easy creator CD & DVD 6 là bạn chỉ việc kéo và thả vào menu,định dạng đĩa muốn tạo ra VCD, SVCD hay DVD là ổn ngay (mà không phải qua bước trung gian tạo MPEG1 hoặc 2), như vừa rồi mình capture băng quay đi châu âu vào máy và chỉ nhặt ra trong video này các đoạn có hình ảnh của 1 ông bạn cùng đi (chọn và render từng phần này) tạo 1 số text, trau chuốt sáng tối v.v sau đó dùng EC để tạo đĩa với sotware này mình lại phân ra các cảnh như ở Pháp, ở Hà lan, ở Đức v.v riêng rẽ, Trong các cảnh này có từng đoạn một ghép nối với nhau (do chỉ chọn cảnh có ông bạn thôi) và trong EC có hiệu ứng chuyển cảnh nữa nên khi tặng đĩa cho he thì he rất khoải chí. Bởi vậy hiện nay mình dùng VEGAS để capture và biên tập (không dùng UVS nữa) còn tạo đĩa Video thì dùng EC 6.
Do đó xem qua việc VEGAS tạo đĩa thì mình thấy không bằng EC vì còn nemu, cảnh ghép nối các đoạn phức tạp hơn vì render từng đoạn sau đó mở lai các file để ghép nối .. Hy vọng các bạn có được VCD chất lượng

Bebimbo
29-08-2003, 10:29
Trước đây tôi dùng máy Pen III 533 GHZ 256 MB SDram chỉ capture được AVI và convert mất cả đêm. Nay tôi dùng AMD 2500+ Barton (tương đương P4 2,6GHZ), 512 MB DDram thì capture MPEG 2 realtime và in ra đĩa dạng SVCD dung lượng gần 700 MB chỉ mất có hơn 1 h chất lượng ngon lành. Mà tôi cũng chỉ dùng card 1394 Pyro ADS loại trung bình.
Như vậy, cấu hình PCrất quan trọng.