PDA

View Full Version : Có cao thủ nào biết phần mềm Cinelerra và dự án Film Grimp không ???!!!

kanguru
09-06-2003, 02:15
Tôi đang nghiên cứu một hướng đi mới trong việc biên tập phim. Đó là dùng môi trường Linux thay cho Window. Nếu là người dùng Window chắc các bạn cũng thấy rằng nó rất chuối. Linux là một tên tuổi mới nhưng đầy hứa hẹn.

Một hôm tối trời, tôi tình cờ tìm được một tài liệu nói về Cinelerra in Linux. Tôi thấy hay và down về dùng thử. Qua những bước ban đầu tôi thấy nó cũng không đến nỗi nào. Tôi không biết gì nhiều về nó và vẫn đang tiếp tục nghiên cứu nó. Tôi không biết đã có ai dùng thử nó chưa. Và nếu có thì chúng ta hãy cùng trao đổi kinh nghiệm với nhau.

Còn về dự án Film Grimp, đây là một trong những dự án mà các tên tuổi lớn của Hollywood đang theo đuổi. Đứng đằng sau và đang phát triển nó là những ông lớn như ILM, Dreamwork, Sony ... Và họ đã dùng nó trong các bộ phim lớn gần đây. Tôi chưa hiểu nhiều về nó. Nếu đã có ai biết về nó, hãy nói ra và chúng ta cùng trao đổi.

Xin cám ơn rất nhiều.

Slash
09-06-2003, 07:44
Chào bạn.
Theo tôi biết thì hiện nay các chương trình biên tập video chưa hỗ trợ nhiều cho Linux, chủ yếu là biên tập trên Windows và MAC OS. Việc biên tập trên Linux chưa có bề dầy như với Windows thì làm sao có thể khai thác, tích luỹ kinh nghiệm và phát triển hơn hiện nay đc, điều đó còn quá sớm. Họ cần thời gian để bắt kịp Windows chứ chưa nói tới vượt lên trên đc. Tôi không dùng Linux nên không hiểu gì về nó cả.

Sở dĩ bạn thấy Windows chuối vì hầu hết chúng ta dùng bản sao chép, các thiết bị phần cứng không tương thích hoàn toàn để biên tập video, các phần mềm biên tập hầu hết là ***** và bản dùng thử. Như Cinema Craft Encoder SP (CCE SP) của Custom Technology - Nhật, giá của nó là 4000 USD, nhưng ta có thể tải về và ***** để dùng. Thực chất không phải như vậy, họ chỉ cho ta dùng thử để phát triển thêm một sản phẩm mới có các tính năng lấy từ CCE SP mà thôi, còn CCE SP thì chỉ dành cho các tay chuyên nghiệp.

Tôi có thể ví dụ ngay trên máy của tôi : trước đây tôi cài Win XP+SP1, chép lại của anh bạn làm cho Sun Computer có đĩa xịn, tôi dùng Vegas không mắc lỗi gì. Sau đó tôi cho mượn đĩa đó, đến khi cần ko kịp đòi lại, đành cài lại bản Win XP mua ở VN, lại không có SP1 (chắc là bản cũ), cứ mỗi lần khởi động Vegas 4 nó lại báo : "Error, C:/Program~Sonic~Specified modul could not be found", tuy vẫn biên tập đc video nhưng khi vào Render As tôi không nhấn đc tab Custom để setting lại, VG ko nhận ra các plug-in. Sau đó tôi kiếm đc SP1 trên CD của tạp chí, tôi tò mò làm thử bootable CD của XP+SP1 từ bản Win XP mua tại VN, kết quả là sau khi cài đặt tuy không báo lỗi trên nhưng Vegas vẫn bị lỗi nhỏ khác. Sau khi bạn tôi trả lại đĩa XP+SP1, tôi cài lại và ko còn lỗi nào. Chuyện mắc lỗi cũng xảy ra tương tự với Procoder., nhưng lại ko xảy ra với Vegas 3.0.

Ví dụ khác nữa là : rất nhiều người dùng card ADVC 1394 của Canopus kêu ca rằng sau khi cài SP1 thì họ không thể capture đc video. Sau đó Canopus phát hiện ra nguyên nhân là do họ dùng chipset của VIA, những người dùng PC có chipset của Intel, SiS thì không bị. Bạn thấy đó, vấn đề tương thích giữa phần cứng và phần mềm khó mà biết hết được, còn khi lắp máy tính ta đâu có dự định đc hết để tham khảo kỹ.

Về dự án Grimp tôi chưa nghe qua, nhưng nếu các ông lớn tài trợ thì chắc là dùng cho chuyên nghiệp rồi, khác xa với những gì ta đang làm trên Home PC. Bạn có thể nói qua cho mọi người biết về dự án đó không, xin cảm ơn bạn. Thân.

romanc
10-06-2003, 17:40
Lần đầu chỉnh thông số cho phím custom theo hướng dẫn của Slash thì OK, nhưng sau đó muốn chỉnh lại thì nhấn custom máy không nhúc nhích gì cả. Có cần install lại vega không hả slash?

Slash
10-06-2003, 22:00
Hi Romanc.
Thế là đúng bệnh rồi đấy, ko hiểu do Vegas hay do Windows, nhiều người bị cái lỗi này lắm. Nhưng Slash ngĩ là do mình dùng cả hai bản đều ko xịn, là đồ copy và trial, chẳng biết nó thế nào mà nói cả. Mình cũng hỏi về chuyện này trong các forum khác, có người hướng dẫn rất cụ thể nhưng áp dụng vào máy của mình thì vẫn bị như Romanc. Trước đây Slash còn bị lỗi : ko tìm thấy modul với bản XP chưa update SP1, nhưng cài trong Win 2000 thì ko bị lỗi nào hết, thật khó nói.
Có cách này áp dụng thử nhé, mình chỉ làm một lần rồi sau đó ko bao giờ cần click vào cái tab Custom đấy nữa. Romanc làm như sau :
- Uninstall Vegas đi, nhớ vào cả C:/Program Files xoá các folder của nó đi.
- Xoá hết các key của Sonicfoundry trong Registry, vì nếu ko xoá thì sau khi cài lại nó vẫn chấp nhận seiral cũ của Mpeg modul và ko nhấn đc nút Custom.
- Khởi động lại máy và cài lại Vegas.
- Khi đăng ký modul Mpeg xong, click vào tab Custom và setting theo ý mình, mỗi lần setting xong thì nhớ đặt tên cho setting đó (vd : VCD NTSC Good Quality, Best Quality, Variable Bitrate-VBR,...) chú thích như vậy để mình biết các setting, sau đó nhấn nút có icon là Floopy để lưu lại. Làm cho mỗi loại đĩa 3-4 cái template như vậy với các setting khác nhau. Khi dùng mình chỉ cần chọn các setting đó tại mục Template trong cửa sổ "Render As". Thân.

kanguru
10-06-2003, 22:48
Tôi rất phục vốn kiến thức mà bạn có. Những điều tôi đang tìm kiếm chỉ vì một mục đích cuối cùng, đó là làm sao để có một hệ thống chạy ổn định và có khả năng tương tác cao. Trước khi dùng Vegas, tôi đã dùng Premiere và Final Cut Pro. Final Cut thì không có vấn đề gì, hệ thống Os X chạy khá ổn định, nhưng Premiere thì rất chuối. Có thể lỗi tại phần cứng chưa tương thích và tôi chưa tìm ra được nguyên nhân chính xác.

Chính vì lý do vậy mà tôi muốn nghiên cứu thêm những hướng đi mới và phổ biến cho anh em. Vegas khá tiện dụng, nhưng nếu đưa vào môi trường chuyên nghiệp thì không Ok lắm. Nó vẫn còn một số hạn chế hơn so với các phần mềm khác. Khả năng tương tác ở mức độ cao cấp thì Vegas còn khá yếu. Ví dụ trong trường hợp Keying. Trong trường hợp phông nền xanh lí tưởng, Vegas có thể key sạch nhưng trong nhiều trường hợp (do kỹ thuật quay tồi hoặc do ánh sáng không đều ..), Vegas rất khó key sạch. Tôi thường phải dùng một chương trình khác để key rồi mới đưa vào Vegas dựng. Và nữa, Vegas không được các nhà cung cấp card dựng hỗ trợ add_on thành ra không view ra moniter để test màu được. (Tôi không dùng cổng DV để view được vì ít TV nào có cổng DV, nếu qua đầu kỹ thuật số thì không tiện lắm khi tôi muốn in ra băng betacam)

Tôi không biết anh em ở đây đang đi làm hay nghiên cứu chơi ở nhà. Nhưng dù thế nào đi nữa thì anh em cứ trao đổi kinh nghiệm cho nhau. Người trong nghề dễ nói chuyện và cùng giúp nhau tiến bộ. À mà cho tôi hỏi khí không phải: "Nơi có Rượu ngon & Gái đẹp " là ở đâu vậy? Chỉ cho anh em tham quan một tí được không.

Izzy
11-06-2003, 22:29
Chào bạn.
Bạn làm video chuyên nghiệp đúng ko, còn anh em ở đây thì chỉ làm chơi theo sở thích thôi, nhưng chúng ta có cùng quan điểm là giúp đỡ nhau chia sẻ các kinh nghiệm của mình.
Theo tôi nghĩ, hệ thống chạy ổn định phụ thuộc vào nhiều vào hệ điều hành. Tôi ko hiểu về MAC nên ko biết, nhưng tôi thấy có nhiều nhà làm film bán chuyên nghiệp hay độc lập họ vẫn dùng Win XP, theo tôi nó là HĐH đc hỗ trợ làm video tốt nhất hiện nay. Sự tương tác giữa các phần cứng phụ thuộc nhiều vào mục đích sử dụng máy tính của bạn, nếu bạn làm video chuyên nghiệp thì yêu cầu về máy tính đòi hỏi cao rồi, có như vậy mới chạy tốt. Tôi chưa thấy ai chê Premiere cả, mặc dù nó đòi hỏi rất nhiều RAM, có chăng thì chỉ chê nó có giao diện ko thân thiện. Các nhà sản suất rất tôn trọng PR 6.5, ngay như Canopus mặc dù có Procoder, Pinnacle với Edition.... nhưng các thiết bị của họ vẫn đảm bảo 100% tương thích với PR. Có thể do máy tính của bạn khi lắp ko phải dành cho biên tập chuyên nghiệp, nên khi lắp thêm các phần cứng khác sẽ ko tương thích chăng.
Tôi đảm bảo với bạn rằng Vegas có thể view trên monitor khác hoặc TV, tôi đã thử view trên TV qua đường S-video của capture card rồi mà.
Bạn có thể nói rõ hơn về tool mà bạn dùng "Keying" ko, tôi cũng muốn biết thêm về vấn tool này. Ngoài ra tôi có bị khó khăn này chưa khắc phục đc, ví dụ : khi capture video ca nhạc, nhất là live concert, video đc quay trong môi trường thiếu ánh sáng, lại có đèn màu nữa, nên nhiều lúc render xong xem những đoạn tối thì màu thấy ko thật, bị mờ, còn khi ánh sáng đủ thì lại bình thường. Xin cảm ơn bạn.

PS : Tôi copy cấu hình máy tính của một videogapher Mỹ, bạn xem ông ta chơi có xịn ko chứ. Máy thế này làm gì mà film ko đẹp đc, lol .
Computer System(s) Details:

Homebuilt PC. ASUS P4T533-C motherboard, 2.53 GHz PIV, 1 GB RAM. ATI Radeon 9700 Pro video card, dual monitors. 60 GB IBM system drive, backup HDD in removable caddy. Four 75 GB IDE drives in onboard RAID 0 array for video storage. Pioneer A03 DVD burner. Canopus DV Storm and ADS Pyro capture cards. Windows XP Pro, Premiere, Vegas, Photoshop, Sound Forge, and LightWave 3D. All the above is subject to change without notice.

kanguru
12-06-2003, 01:00
Tôi rất vui khi nhận được sự trao đổi của bạn cũng như các anh em ở đây. Đúng như bạn nhận định, Premiere là một phần mềm rất có uy tín. Các hãng phần cứng cũng như phần mềm đều hỗ trợ cho Premiere. Những biên tập viên chuyên nghiệp khác cũng khuyên tôi dùng Premiere và tôi cũng đã cố gắng làm chủ nó. Nhưng thật tiếc, ngay cả khi tôi thiết lập lại PC ngay từ đầu ( tức là cài lại từ đầu tất cả, bắt đầu từ WinXP ..) nhưng nó vẫn chạy không ổn định một tẹo nào (đang biên tập thì tự treo máy hoặc nhảy ra ngoài không cho mình cơ hội save). Lúc đầu tôi cho rằng có thể do phần mềm lỗi, nhưng cũng cài đặt như vậy trên một hệ thống PC khác thì nó chạy bình thường. Và tôi chuyển sự nghi ngờ sang phần cứng. Nhưng hiện tại tôi không hiểu nguyên nhân là do thiết bị nào xung đột (do chưa có cơ hội kiểm chứng trên các phần cứng khác nhau)

Chính vì lí do vậy, tôi phải đành chung sống với sự không ổn định đó và đi tìm những cái khác ổn định hơn. Hệ thống máy của tôi dùng cũng gần giống cấu hình mà bạn đưa ra Pen4 2.4GHz, Card Maxtrox dual monitor, capture bằng card Pro One, 160Gb Raid, có DVD Write Pioneer, các phần mềm bao gồm những phần mềm hay dùng chắc bạn cũng biết.

Rất mong sự đóng góp ý kiến từ tất cả mọi người, làm sao cho các chương trình của chúng ta làm ra không bị gọi là "chuối"