PDA

View Full Version : Hướng dẫn chạy ASP trên máy cá nhân

vnitf
28-04-2008, 20:07
Hướng Dẫn Cài Đặt Và Cấu Hình IIS (Internet Infomation Services) Để Chạy ASP

Cài Đặt:

Trên màn hình vào Start > Setting > Control Panel

Xuất hiện cửa sổ mới bạn nhấp chuột phải vào Add or Remove Programs và chọn Open

Tiếp theo xuất hiện hộp thoại Add or Remove Programs bạn nhấp chuột vào Add/Remove Windows Components

Lúc này bạn đợi chút xíu sau đó xuất hiện hộp thoại Windows Components Winzard sau đó bạn khung Components bạn chọn đến dòng Internet Infomation Services(IIS) và bạn chọn vào đây và sau đó nhấp Next để tiếp tục.

Sau khi bạn nhấp Next ở bước trên chương trình sẽ bắt đầu được cài đặt lên và bạn phải chờ đợi một chút xíu, (Lưu ý : Tại đây nếu như khi cài đặt thiếu file nào nó sẽ yêu cầu mình bỏ đĩa cài đặt nên hệ điều hành này vào để bổ sung các file bị thiếu thì bạn phải bỏ đĩa cài đặt hệ điều hành máy bạn vào để bổ sung file)

Sau khi cài đặt hoàn thành bạn nhấp Finish

Cấu Hình:

Trước hết ta sẽ chuẩn bị hay là đinh hướng trước toàn bộ trang web của mình được đặt ở đâu (mình lấy ví dụ của mình là thư mục vnitf trong ổ đĩa D)
Tiếp theo ta sẽ khởi động dịch vụ Internet Infomation Services(IIS) lên. Trên màn hình ta vào Start > Setting > Contro Panel

Xuất hiện cửa sổ Contro Panel tại đây bạn chọn chuột phải vào Administrative Tool và chọn Open

Sau đó bạn nhấp chuột phải vào dịch vụ Internet Infomation Services(IIS) và chọn Open

Lúc này xuất hiện giao diện của dịch vụ này như hình, bạn nhấp đúp chuột vào tên máy (ở đây là VNITF(local computer) và sau đó tiếp tục nhấp đúp vào Web Sites. Sau đó bạn nhấp chuột phải vào Default Web Site > New > Virtual Directory .

Hộp thoại Virtual Directory Creation Winzard xuất hiện bạn chọn Next

Tiếp theo bạn gõ vào ô Alias một cái tên bất kỳ (mình lấy ví dụ là: vnitf). và sau dó nhấp Next

Sau khi bạn nhấp Next ở trên tiếp tại ô Directory bạn nhấp vào nút Browse....

Hộp thoại Browse For Folder xuất hiện lúc này ta sẽ dẫn nó đến thư mục chứa trang web của mình (như lúc đầu mình đã nói thì web mình nằm trong thư mục vnitf ở ổ đĩa D) và nhấp OK

Lúc này trở ra ta sẽ thấy đường dẫn được hiển thị lên ô Directory để tiếp tục bạn nhấp Next

Tiếp theo bạn chọn vào những mục như hình sau để cấp quyền và sau đó nhấp Next.

Để kết thúc bạn nhấp Finish.

Bây giờ ta sẽ quay lại giao diện chính ta sẽ nhìn thấy tên Alias mà ta đã đặt (vnitf). Bạn nhấp vào tên này và nhìn sang khung bên phải bạn sẽ nhìn thấy tào bộ những gì có trong web bạn hiển thị ra là các thư mục và các file. Bây giờ ta chỉ cần việc chọn vào một trang bất kỳ (ví dụ mình chọn default.asp) và nhấp chuột phải chọn Browse để xuất hiện giao diện trang web của bạn.

Giao diện trang của mình nè

Chúc các thành công và có nhưng trang web thật đẹp, thật hay với ngôn ngữ ASP!

Thông tin chi tiết bạn có thể tham khảo tai:
http://vnitf02.good.to
http://cnttvn.good.to
http://cnttvn.kiss.vn

zoejoe
28-04-2008, 20:34
Sao không có hình minh hoạ bạn :D

Cần bổ sung thêm hình để các newbie xem cho rõ và dễ hiểu ;D