PDA

View Full Version : [TUTOR] TMPGEnc Plus 2.5

Izzy
08-06-2003, 17:54
Chào các bạn.
Tôi muốn giới thiệu một chương trình chuyển định dạng video từ các loại AVI sang MPEG, đó là TMPG Encoder, của tác giả Hori người Nhật. Đây là một trong những chương trình tốt nhất, đã được DVDRHelp.com test, bản thân tôi cũng đã dùng nó trong thời gian dài và thấy nó cho chất lượng hình ảnh rõ nét, thời gian convert khá nhanh. Ngoài chức năng convert video ra, nó còn có thể convert Subtitle, mix video, tách video & audio ra khỏi file Mpeg, cắt video nhanh....
Trước khi bắt đầu, các bạn tải thêm Audio Tool của Tmpeg là TooLame, công cụ này sẽ đảm nhiệm phần convert Audio sang Mpeg layer 2 (Mpeg-2), tôi gửi kèm luôn. Cách cài đặt tooLame rất đơn giản, bạn giải nén và copy "tooLame.exe" vào cùng thư mục với Tmpeg. Sau đó bạn làm như sau :
- Khởi động Tmpg, tắt Wizard đi, click Option > Envoirement Setting > Audio Engine > External Program.
- Click Browse và tìm đến chỗ bạn đặt file "tooLame.exe", chọn và click Open, OK.

Izzy
08-06-2003, 18:10
Vẫn tại đây, các bạn chuyển qua tab, VFAPI Plug-in, ta tăng các giá trị lên như trong hình minh hoạ. Khi muốn tăng, bạn chỉ cần chuột phải vào và chọn tăng : "higher Priority", giảm xuống :"lower priority". Xong xuôi, bạn đóng lại, các setting này nói chung không cần chỉnh lại nữa.

Izzy
08-06-2003, 18:50
Để cho bài viết đc dễ hiểu, tôi sẽ trình bày phần convert sau cùng, bây giờ ta nói đến các chức năng của nó trước. Trong Tmpg có một công cụ mạnh, đa năng là Mpeg Tool, nó giúp ta nhiều việc đấy, như : mix, tách, cắt và nối film.
Bạn khởi động Tmpg, tắt Wizard đi, click File > Mpeg Tool, nó hiện ra như hình minh hoạ, gồm 5tab khác nhau. Các chức năng MIX là Multiplex, nhưng Simple thì chỉ dùng với 1audio+1video, còn Multi sẽ dùng được với nhiều đầu vào hơn. Merge&Cut dùng để cắt nối.
Với MultiPlex bạn có thể "MIX" một đoạn video với đoạn Audio. Ngoài ra, khi một đoạn phim Mpeg không theo chuẩn VCD&SVCD, bạn không xem đc trên đầu DVD. Để khắc phục, bạn có thể đưa nó vào Mpeg Tool và dùng "Simple MultiPlex" như ví dụ đây. Mẹo này có thể giúp bạn xem được file Mpeg không theo chuẩn trên đầu DVD thường.

Izzy
08-06-2003, 19:28
Simple De-multiplex.
Khi bạn muốn tách riêng video & audio ra, bạn làm như hình đây. Đầu tiên chọn "Video Input", chọn nơi để lưu các file sẽ tách ra. Sau khi tách xong, bạn sẽ có 2file, Video riêng và Audio riêng, cat hai vẫn giữ nghuyên định dạng Mpeg-2 lúc ban đầu.
Với 2tab còn lại, cách làm cũng tương tự như vậy thôi, khác nhau ở chỗ : dùng cho Mpeg-2 được convert dạng VBR multipass, hoặc Mix thêm audio vào đoạn video bạn có sẵn.

Izzy
08-06-2003, 19:54
- 1 : Khi muốn cắt film ra bạn chọn tab Merge&Cut, tuỳ theo định dạng video mà bạn chọn "Type" cho thích hợp.
- 2 : Click "Add" và chọn file bạn muốn cắt.
- 3 : Click "Edit" hoặc "Chuột đúp" vào file, cửa sổ cắt video sẽ hiện ra (hình 5A)
- Sau khi cắt xong, click "Browse" để chọn chỗ lưu lại.
- Click "Run", Tmpg sẽ thực hiện lệnh của bạn.

NỐI FILM.

Khi muốn nối film, đầu tiên bạn chọn định dạng cho file, VCD, SVCD....
Sau đó click "Add" và lần lượt đưa các đoạn film bạn muốn nối lại vào, bạn sẽ thấy chúng trong khung.
Click "Browse" để chọn nơi sẽ đặt file mới.
Click "Run" và đợi TMPGEnc 2.5 hoàn thành công việc bạn giao.

Izzy
08-06-2003, 20:20
Sau khi click đúp chuột vào file video, cửa sổ cắt hiện ra như sau. Trong vòng tròn đỏ là 2 nút : "Mark In" và "Mark Out". Bạn chọn điểm bắt đầu và nhấn "Mark In", chọn điểm kết thúc và nhấn "Mark Out", sau đó nhấn OK.
Ngoài ra bạn có thể cắt chính xác thời lượng bằng các chọn Mark In & Mark Out theo thời gian : vòng tròn xanh. Thay vì di chuyển thanh trượt, bạn chọn các điểm bằng thời gian (time code).
Khi chọn xong, cửa sổ này tự đóng lại, các bước tiếp theo bạn làm như ở trên, chọn nơi lưu file và click "RUN". Tmpg sẽ tự động cắt cho bạn.

romanc
22-06-2003, 01:15
Slash và các bạn,
Trong tutor Slash nói: "các bạn tải thêm Audio Tool của Tmpeg là TooLame, công cụ này sẽ đảm nhiệm phần convert Audio sang Mpeg layer 2 (Mpeg-2), tôi gửi kèm luôn", sao tôi tìm hoài ko thấy gởi kèm gì đâu". Slash chỉ chổ lấy Audio tool đi Slash, thanks.

Slash
22-06-2003, 03:37
I'm so sorry.
Chắc la lúc đấy Slash gật gù gì đó, quên thế mà bây giờ biết, :D
Romanc unzip va copy tooLame.exe vào chung thư mục với TMPG. Chỉ vậy thôi, sau đó làm như trong bài Slash đã nói rồi. Thân.

romanc
23-06-2003, 23:37
OK, thành công download và xài thử rồi. cám ơn slash

Slash
23-06-2003, 23:48
Hi Romanc.
Thành công là như thế nào chứ, nghe tiếng như "bật bông" hay "kẽo kẹt", hihi.
Cái tool đấy tuy nhỏ nhưng đc việc, ko tồi như audio tool của CCE. Romanc đã tải CCE mới nhất trong Briefcase về chưa? Slash đã upload lên rồi đó. Thân.

romanc
24-06-2003, 06:52
Ôi chao, tmpeg bây giờ mới biết là "tuyệt cú mèo" thật (thành công, ý nói là học được 1 món mới đó), cứ nghe hoài, hôm nay mới thử được.
Bây giờ romanc định vào Yahoo xem có quà gì đây, bữa trước có down cái gì frame.. nhưng chưa xài. Thân

Slash
24-06-2003, 07:11
Hi.
Hồi Slash mới học nghề, ko hiểu sao lại chọn luôn cái này, chứ ko chọn CCE, sau đó gắn bó với nó suốt, nó encode ko biết bao nhiêu video gia đình cho Slash và bạn bè. Trước đây Nero định mua TMPG làm Mpeg Plug-in trong Burning Rom 5.5x , nhưng ko hiểu sao họ lại ko mua nữa.
Khi cài và ***** CCE, Romanc nhớ copy cả file CCE Patcher.ini vào chung thư mục của CCE nhé, lúc đó sẽ có thêm Matrice cho mình chọn. Dùng CCE rồi Romance sẽ thấy nó convert video nhanh như thế nào. Thân.