PDA

View Full Version : Máy bật nửa tiếng mới khởi động

superthin
28-04-2008, 09:59
Tình hình là thằng bạn mình có một cái máy: trước đây sử dụng bình thường, cho đến một hôm, có lẽ bị sốc điện do bình điện (trên trụ) gần nhà bị nổ mất điện toàn khu phố, lúc đó nó đang chạy máy. Từ đó về sau, máy tính cứ bật lên thì nó rất lâu mới chuyển từ trạng thái POST sang màn hình khởi động của Windows, có khi mất nửa tiếng. Khi vào Windows rồi thì chạy rất bình thường, sử dụng tốt, không có vấn đề gì.

Đã thử chỉnh BIOS / CMOS về mặc định như ban đầu vẫn không giải quyết vấn đề. Nghi ngờ main bị sốc điện nên như vậy, nhưng cụ thể là nó bị chỗ nào thì chưa tìm ra. Định mang đi bảo hành nhưng máy đang phải làm việc nên bỏ ra một / vài tuần để bảo hành là khó chấp nhận bởi không kiếm đâu ra máy thay thế (cấu hình khá mạnh).

Các bác tư vấn giúp là main nó bị chỗ nào (con chíp nào, tụ nào...?) gây ra hiện tượng như vậy. Đã dùng kính lúp soi khắp main nhưng không thấy có gì khả nghi.

The Old Man
28-04-2008, 11:42
Tuần rồi gặp một máy hể cái printer USB mà connect đang turn ON là POST screen đợi mệt nghỉ. Hể turn OFF cái USB printer là máy khởi động vào WINDOWS ngay lẹ làng. Hết ý kiến (Đã vào BIOS turn off không cho boot với USB mà cũng thế). Bó tay.

user_84_gialam
03-05-2008, 01:39
Tuần rồi gặp một máy hể cái printer USB mà connect đang turn ON là POST screen đợi mệt nghỉ. Hể turn OFF cái USB printer là máy khởi động vào WINDOWS ngay lẹ làng. Hết ý kiến (Đã vào BIOS turn off không cho boot với USB mà cũng thế). Bó tay.

Pác update BIOS thử xem! :)

nhatduyit
03-05-2008, 07:51
Pác update BIOS thử xem! :)

Bạn phải cho biết là nó chạy rất lâu ở lúc nào? lúc check thiết bị ngoại vi hay lúc đã chạy windows? trường hợp này phần lớn lỗi nằm ở lỗi hệ điều hành, bạn thử setup lại máy xem sao?

tanphuong85
03-05-2008, 08:01
Tuần rồi gặp một máy hể cái printer USB mà connect đang turn ON là POST screen đợi mệt nghỉ. Hể turn OFF cái USB printer là máy khởi động vào WINDOWS ngay lẹ làng. Hết ý kiến (Đã vào BIOS turn off không cho boot với USB mà cũng thế). Bó tay
Main asus hay ibm , dell vậy bác :). Trường hợp này chắc phải tắt máy in trước khi khởi động thui nhỉ :D

Bạn phải cho biết là nó chạy rất lâu ở lúc nào? lúc check thiết bị ngoại vi hay lúc đã chạy windows? trường hợp này phần lớn lỗi nằm ở lỗi hệ điều hành, bạn thử setup lại máy xem sao?
Đang POST mà , sao lại lỗi ở hệ điều hành được
Tháo hết cáp ổ cứng và thiết bị ngoại vi ra thử nó Post có nhanh hơn ko , nếu nhanh thì hãy cài lại máy :D

traihole
03-05-2008, 09:05
dang dung ma mat dien nhat la luc do dang chay 1 chuong trinh nang ma mat thi win ngheo la cai chac, truong hop cua ban la bi loi he dieu hanh, neu co mang thi update win lai do phai cai lap tuc no se nhanh len ngay ma

The Old Man
03-05-2008, 10:57
dang dung ma mat dien nhat la luc do dang chay 1 chuong trinh nang ma mat thi win ngheo la cai chac, truong hop cua ban la bi loi he dieu hanh, neu co mang thi update win lai do phai cai lap tuc no se nhanh len ngay ma

Không đọc kỷ hay không biết?. Mọi người đang nói là POST SCreen có nghỉa là chưa có load Windows gì hết thì lổi Hệ-điều-Hành là thế nào. Đả thế mà còn chỉ là cài lại Windows nửa.

superthin
03-05-2008, 20:44
Tháo hết cáp ổ cứng và thiết bị ngoại vi ra thử nó Post có nhanh hơn ko , nếu nhanh thì hãy cài lại máy :D

Đã thử gỡ bung hết ra rồi, không thấy có gì khả quan. Mà cũng kỳ, đã thử update BIOS thì nó không cho, nó đề nghị set lại cái Jump nào đấy trước khi thực hiện việc update nhưng không tìm ra cái jump nào như vậy. Đang định mang lên chợ Nhật Tảo để được xử lý nhưng chưa biết hàng nào sửa cái này uy tín nhất. Mong được các bạn tư vấn cho một hàng / tiệm sửa uy tín.

hieunt8x
04-05-2008, 19:39
máy mình khi cắm cái mp3 vào thì khi bật máy nó đứng hoài ở màn hình Post Screen luôn, cứ như là test phần cứng ko được nên nó đứng luôn vậy đó, tháo mp3 ra thì nó khởi động tốt

trường hợp bật máy mà 1/2h mới lên thì mới gặp, máy nhỏ bạn bị gần giống vậy, nhấn power on mà chờ 4-5s sau mới khởi động lên được, quạt CPU nó quay vài vòng rồi ngưng rồi quay bình thường thế là máy khởi động được. khó hiểu

user_84_gialam
05-05-2008, 01:32
Đã thử gỡ bung hết ra rồi, không thấy có gì khả quan. Mà cũng kỳ, đã thử update BIOS thì nó không cho, nó đề nghị set lại cái Jump nào đấy trước khi thực hiện việc update nhưng không tìm ra cái jump nào như vậy. Đang định mang lên chợ Nhật Tảo để được xử lý nhưng chưa biết hàng nào sửa cái này uy tín nhất. Mong được các bạn tư vấn cho một hàng / tiệm sửa uy tín.

Bạn updates thì bạn phải set jum trên main đã thì bạn mới có thể updates đc.

tretrau
05-05-2008, 09:43
trước tiên cứ phải cài lại Win đã rồi tất cả trình điều khiển thiết bị rồi kiểm tra tiếp, có 12 nguyên nhân gây ra như thế trên kia các pác mới dưa ra 1/2 nguyên nhân

The Old Man
05-05-2008, 10:03
trước tiên cứ phải cài lại Win đã rồi tất cả trình điều khiển thiết bị rồi kiểm tra tiếp, có 12 nguyên nhân gây ra như thế trên kia các pác mới dưa ra 1/2 nguyên nhân

Đọc hàng chử đỏ ở bài post trước cho kỹ.

superthin
05-05-2008, 13:30
Đọc hàng chử đỏ ở bài post trước cho kỹ.
Cám ơn bác Già Khú Đú đã trợ giúp. Có lẽ bác tretrau chưa từng ghé thăm một xưởng sản xuất (đúng ra là lắp ráp và chạy test) máy tính nên chưa hiểu qui trình một máy tính khi bật nút Power cho đến khi có thể làm việc với phần mềm nên... chúng ta đừng tranh luận với bác ấy nữa.

Bạn updates thì bạn phải set jum trên main đã thì bạn mới có thể updates đc.

Xin thưa rằng không tìm ra cái Jump nào để mà set nên mới là vấn đề chứ không thì chả cần phải hỏi nữa rồi.

yeucine
05-05-2008, 13:36
Xin thưa rằng không tìm ra cái Jump nào để mà set nên mới là vấn đề chứ không thì chả cần phải hỏi nữa rồi.

Cuối cùng vẩn chưa biết bác dùng main gì?
Thật tình em cũng đang bị 1 con giống bác nhưng chỉ khoảng 3 phút thôi. Rất khó chịu. Đang update Bios.

The Old Man
05-05-2008, 14:26
Cuối cùng vẩn chưa biết bác dùng main gì?
Thật tình em cũng đang bị 1 con giống bác nhưng chỉ khoảng 3 phút thôi. Rất khó chịu. Đang update Bios.

Sau khi update BIOS nếu có gì lạ xin chi biết thêm tin tức. Thanks

pinochu
05-05-2008, 15:20
nêú bác TOM cắm cái máy in đó vô máy tính khác thì cái máy tínhc khác đó cũng bị y vâỵ luôn hả?

The Old Man
05-05-2008, 15:26
nêú bác TOM cắm cái máy in đó vô máy tính khác thì cái máy tínhc khác đó cũng bị y vâỵ luôn hả?

Lúc đó ở nhà ngưởi bạn chỉ có 1 máy PC thôi.
Có thử chuyễn Printer thành Wireless (không dùng USB connection mà dùng Wireless connection) thì Boot nhanh bình thường. Lổi ở USB mà không biết là do từ Printer hay từ MB. Người bạn thích dùng Wireless nên đễ luôn Wireless connection cho printer nên không có dịp thử lại cái lổi USB đó.

yeucine
06-05-2008, 01:23
Sau khi update BIOS nếu có gì lạ xin chi biết thêm tin tức. Thanks

Hôm nay mới thấy.
Báo cáo bác Tom:
- Dùng AIDA (http://www.softpedia.com/get/System/System-Info/AIDA.shtml) text ra Bios Version IBM 21KT32A
- Google searh: http://www-307.ibm.com/pc/support/site.wss/document.do?sitestyle=lenovo&lndocid=MIGR-4ZGSWX
- Đọc kỹ hướng dẩn sử dụng trước khi dùng :
ftp://ftp.software.ibm.com/pc/pccbbs/netvista_bios/21jz32usa.txt
- Tìm cái đĩa mềm ( hàng hiếm):)
- Làm như hướng dẩn.
Kết quả : Vũ Như Cẩn
(Thật ra tại nóng ruột chứ nó khoảng hơn một phút thôi nhưng cũng là lâu hơn các máy khác)
( chắc tại máy củ nó vậy. Đành chịu.):)

LUONG DINH
06-05-2008, 08:23
Con máy cũ của mình trước cũng bị cái lỗi rất khó chịu như ở trên. Có 1 thời gian thì máy khởi động mất những 10phut mới vào được hệ điều hành, nhưng đến 1 thời gian khác ( Máy chẳng chỉnh sửa cái gì ) vào HĐH mất có 1 phút thui, nhưng sau vài ngày nó lại trở về thời kì như ban đầu =) Bó tay, ko bít tại cái gì nữa ?

dly
06-05-2008, 08:34
Làm máy cho CT tinhocxanh gặp chuyện này hoài. Kiếm 1 thanh ram hợp với nó . Thay ! :D

Thậm chí thay 1 cái nguồn khác cũng xong :emlaugh:

tanphuong85
06-05-2008, 08:38
Con máy cũ của mình trước cũng bị cái lỗi rất khó chịu như ở trên. Có 1 thời gian thì máy khởi động mất những 10phut mới vào được hệ điều hành, nhưng đến 1 thời gian khác ( Máy chẳng chỉnh sửa cái gì ) vào HĐH mất có 1 phút thui, nhưng sau vài ngày nó lại trở về thời kì như ban đầu =) Bó tay, ko bít tại cái gì nữa ?

Đoán mò thôi nhé . Có vẻ như mainboard bị xịt tụ nhẹ nên chạy chập chờn vậy
Hoặc do ổ cứng cũ quá , ko phải do bad nha . Lúc trước tớ có sửa máy cho 1 ông , cài thế nào đi nữa cũng mất hơn 5 p, test ổ thì ko thấy lỗi , thay cái ổ cứng khác cùng dung lượng thì chạy rất nhanh :)

LUONG DINH
06-05-2008, 18:11
Làm máy cho CT tinhocxanh gặp chuyện này hoài. Kiếm 1 thanh ram hợp với nó . Thay ! :D

Thậm chí thay 1 cái nguồn khác cũng xong :emlaugh:
Hix bạn ui, ram cũng thay rùi. Còn nguồn thì còn mới lên mình nghĩ nó ko có vần đề gì, hay cuối cùng chỉ còn là lỗi tại main nhỉ ?
Mà nếu như tại main thì " xong " rùi hix hix - biết nối nào mà khắc phúc đựoc ?

manwhofind09
06-05-2008, 18:22
Nóng tiết lên thay cả cache luôn đi bạn

dly
06-05-2008, 18:22
Hix bạn ui, ram cũng thay rùi. Còn nguồn thì còn mới lên mình nghĩ nó ko có vần đề gì, hay cuối cùng chỉ còn là lỗi tại main nhỉ ?
Mà nếu như tại main thì " xong " rùi hix hix - biết nối nào mà khắc phúc đựoc ?

Vậy bạn đã làm giống tui chưa. Cầm hơn 40 thanh ram, thử từng cây 1. Cây nào hợp với nó nhất. Gắn luôn. Có những lúc cả buổi sáng tìm không ra 1 thanh ram thích hợp, đau hết cả hai ngón cái, cất main đi, lúc nào có ram khác lại thử

Có khi tìm được cây ưng ý trong đống ram cũ đã thử trước đó :emlaugh:

RAIBA
06-05-2008, 18:29
Máy tính... nhiều khi cùng là cấu hình và các phần cứng đó nhưng chạy tùm lum, nhiều khi lại chạy tốt, không vì nguyên nhân gì cả. Có lần mở máy không lên, tháo thùng máy đổi chỗ 2 thanh RAM vẫn không chạy, nhưng sau đó đổi chỗ 2 thanh RAM lại như cũ thì chạy ngon ơ http://iphoto.webng.com/laughalot.gif. Dễ điên thật.

superthin
07-05-2008, 06:42
Như vậy là vấn đề kia có lẽ giải quyết theo hướng mò mẫm và loại trừ thôi phải không các bác. Dường như không có một hướng giải quyết nhất định nào. Phải nói là cái kiểu bật máy lên chẳng thấy đâu ấy thì tốt nhất là thức giấc sớm, bật máy và đi pha trà / pha cà phê và đọc báo giấy cho đến khi máy khởi động xong.