PDA

View Full Version : cần gấp phần mềm làm phim.

kendark
28-04-2008, 09:06
mình là thành viên mới của diển đàn. Mình và nhóm bạn đang làm 1 bộ phim và đang cần gấp 1 phần mềm để chỉnh sữa, cắt ghep, tạo hiệu ứng âm thanh hình ảnh cho phim. thanks các bạn nhiều.

orionk
28-04-2008, 10:30
mình là thành viên mới của diển đàn. Mình và nhóm bạn đang làm 1 bộ phim và đang cần gấp 1 phần mềm để chỉnh sữa, cắt ghep, tạo hiệu ứng âm thanh hình ảnh cho phim. thanks các bạn nhiều.

Nguồn vnexpress.net: (http://vnexpress.net/Vietnam/Vi-tinh/Hoi-dap/2006/10/3B9EEF7C/)

"Phần mềm làm phim chuyên nghiệp (1)

Xin hãy cho tôi biết phần mềm nào có thể làm phim, biên tập phim chuyên nghiệp, dễ sử dụng, có thể lồng ghép phim và hiệu chỉnh hình ảnh. Tôi có thể mua phần mềm hoặc có cho tải về phần mềm này ở đâu?

Duong Triet Dien

Hồi âm:

Để làm những đoạn phim ngắn dùng trong gia đình, bạn có thể sử dụng ngay Microsoft Movie Maker có sẵn trong bộ cài Windows XP. Phần mềm này trực quan, dễ sử dụng, cho phép cắt cúp cảnh dễ dàng. Bản thân Movie Maker đã có sẵn một số hiệu ứng chuyển cảnh rất đẹp.

Nếu dựng phim chuyên nghiệp, bạn cần tới công cụ mạnh hơn, ví dụ Adobe Premier. Bộ phần mềm cho phép bạn tuỳ biến đến từng khung hình, từng kênh âm thanh. Tuy nhiên, vì quá nhiều tuỳ chọn chuyên nghiệp nên phần mềm trở nên khá rắc rối, sử dụng phức tạp. Hiệu ứng đi kèm với Premier được tập hợp thành những từng bộ sưu tập có tên Hollywood Silver Collection, Hollywood Gold Collection, Platinum Collection, ...

Adobe Premier và các đĩa hiệu ứng được bán rộng rãi tại các cửa hàng dịch vụ vi tính. Để khai thác tối ưu tính năng phần mềm, bạn có thể đi học một lớp sử dụng phần mềm này tại các cơ sở dạy quay phim. Đồng thời bạn phải tự trang bị một máy tính thực sự mạnh với card đồ hoạ cao cấp vì biên tập video là một trong những công việc nặng nhọc nhất đối với PC.

Hưng Hải"