PDA

View Full Version : Cài đặt Lại Win Cho Máy :(

Han_kjno
28-04-2008, 08:46
Tình hình là máy em đang dùng thì bị treo, k0 còn cách nào khác nên đành tắt nguồn đi, đến lúc bật lại thì bị báo lỗi, k0 thể khởi động đc ~~> phải cài lại win
em đã tống đĩa vào cài lại,cài lần đầu đến lúc thông báo restart lại máy để complete, restart lên vẫn lỗi, k0 tiếp tục cài đặt đc ~~> lại cài lại lần 2 (máy nó báo là bản win cài thứ 3 rồi "___" )
lần này vì nhìn cái free của ổ C còn ít quá nên em chuyển qua cài vào ổ D, đã cài đc nhg giờ cái com của em nó như biến thành cái máy mới ngoài hàng vác về ý, chẳng còn cái ji cả, toàn bộ đống program, ducoments, music, picture... trg ổ C mất hết, vậy có cách nào khôi phục lại bản win cũ ko vì trong đấy lưu giữ rất nhiều thứ quan trọng, để thế này chắc chết mất
Plz help, cám ơn nhiều :)

nhatduyit
28-04-2008, 15:23
không khôi phục lại cái win cũ được, nhưng có thể khôi phục được những data đã mất

nguoimoi
28-04-2008, 17:18
Dân IT mà lại để dữ liệu cùng với phân vùng cài hệ điều hành. Đúng là thiếu Pro quá :)

live4ever
28-04-2008, 17:31
toàn bộ đống program, ducoments, music, picture... trg ổ C mất hết,
Không lẽ cái ổ C bị format lại trong quá trình cài ( đã bị lỗi ) rồi à hay sao mà lại trống trơn , nếu bạn cài mới trên ổ D thì tất cả mọi dữ liệu của ổ C nếu không bị del,format thì nó phải vẫn còn trong đó chứ nhưng các chương trình (program) đã cài trên đó thì không chạy được nữa là đúng rồi , bạn phải cái lại tất tần tật thôi .
Nếu ổ C không bị format , bị del thì các file documents, music, picture vẫn phải còn trong đó chứ , nếu không thì phải dùng các chương trình khôi phục lại dữ liệu để cố lấy lại từ ổ C xem sao ...nhớ là đừng ghi chép,cài thêm cái gì vào đó nữa trước khi phục hồi lại dữ liệu !

Han_kjno
28-04-2008, 23:14
hix, có ai muốn thế đâu, win máy cũng vừa mới phải đau lòng cài lại 2 hôm trc, mới sờ vào đc 1 tí đã lăn đùng ra lỗi rồi thành thế này :(
chắc cái mớ trg ổ C vẫn chưa mất đâu vì tớ nhìn cái dung lượng ổ vẫn chật cứng, giờ chỉ muốn hỏi làm cách nào để khôi phục lại đống đây? Tớ ko phải dân IT, chỉ là đứa thích lởn vởn với cái máy tính thôi, ai biết thì chỉ giùm, hậu tạ sau :">

uroif
29-04-2008, 10:55
Bạn không nói rõ lỗi thế nào. Lỗi có thể không phải do Windows mà do phần cứng chẳng hạn, hoặc một phần mềm nào đó bị lỗi > Hoàn toàn có thể khắc phục mà không phải cài lại Windows.
Muốn khôi phục lại bạn có thể tham khảo rất nhiều phần mềm khôi phục dữ liệu (Restoration, EasyRecovery ...). Dữ liệu được khôi phục lại không chắc đã toàn vẹn.

Han_kjno
29-04-2008, 19:24
thx everyone, tớ đã khôi khục lại đc rồi, k0 đc hết nhg chắc cũng đc khoảng 80-90%
tiện đây hỏi luôn làm thế nào để xóa cái win cũ bị lỗi đi, tớ đang cài chồng win mới lên vậy nên có 3 win tất cả (1 cái bị lỗi hỏng đấy với 1 cái đang cài dở thì restart máy rồi ko complete đc "___" )

uroif
29-04-2008, 19:44
thx everyone, tớ đã khôi khục lại đc rồi, k0 đc hết nhg chắc cũng đc khoảng 80-90%
tiện đây hỏi luôn làm thế nào để xóa cái win cũ bị lỗi đi, tớ đang cài chồng win mới lên vậy nên có 3 win tất cả (1 cái bị lỗi hỏng đấy với 1 cái đang cài dở thì restart máy rồi ko complete đc "___" )

1. Format lại phân vùng cài đặt Windows (Bằng Partition Magic... hoặc dùng chính đĩa cài Windows). Nếu là Windows XP bạn nên phân vùng ổ đĩa là NTFS.
2. Cài Windows bình thường.

Han_kjno
01-05-2008, 15:57
umh... hướng dẫn chi tiết hơn được k0 ;)) Đã nói là tớ mù tịt mấy khoản này, ấy nói được 3 dòng thế thì chẳng khác k0 nói ji với tớ "___"

silkroadpro
01-05-2008, 16:04
lúc boot từ đĩa cài XP,tới cái đoạn nó hỏi có 4 tùy chọn là : Quick format dùng FAT32,Quick format dùng NTFS,Format full dùng FAT32,Format full dùng NTFS,thì mình chọn cái Format Full NTFS,để nó tự format hết,sau đó cài bình thường.