PDA

View Full Version : Cài Linux như thế nào bây giờ?

vql
08-06-2003, 14:41
Máy PC của tôi có 2 ổ đĩa là C và D.Dung lượng 2 ổ còn nhiều,ổ C cài XP(hệ thống tập tin là FAT32),ổ D thì chứa dữ liệu(FAT32),có 1 số là rất quan trọng.Giờ muốn cài Linux 7.1 để hiểu thêm.Ai đã từng cài thì chỉ giùm(nhớ là có kinh nghiệm,nếu chỉ bậy bạ,qua loa mà máy tôi hư thì :mad: ba má chúng bay nhận không ra).
Nếu cài thành công thì sẽ có hậu tạ.:D

Debian
08-06-2003, 15:04
Dcm, nhờ người khác mà ăn nói tinh tướng thế kia chứ!
Trước tiến chép hết data vào C đi, còn lại D cho nó lên đường.
Tiếp theo, đút dĩa Redhat vào (Version nào cũng được, theo tôi từ 7.3 trở đi là tốt nhất) sau đó cho boot bằng dĩa CD này.
Hệ thống sẽ detected được hai HDD của bạn, nhớ đừng có đụng tới ổ C (mà bây giờ là hda, nếu bạn set cho nó là master trên IDE0), ổ D (mà bây giờ là hdb) bạn nên chia lại thành các mảng sau: /boot (khoảng 75Mb) / (hệ thống root, khoảng 4500Mb trở lên) /squid (chứa cache, khoảng 2500Mb trở lên) /usr (càng nhiều càng tốt) và /public (cái này càng nhiều càng thích), cuối cùng bạn chia tiếp /swap (khoảng 128Mb đến 256Mb - tương đương với số RAM bạn có, nhưng theo tôi không nên nhiều vì đa số các máy hiện nay rất mạnh).
Ok! Bây giờ bạn làm các bước tiếp theo, khi Redhat hỏi, bạn nên chọn mục Grub hoặc Lilo (nhớ cài lên MBR - Master Boot Record).
Tiếp theo, là phần còn lại mà bạn cần làm- cài sao tùy bạn.

Chúc thành công!
Nếu có vấn đề gì cần liên lạc, hoặc các file config cấu hình, vui lòng mail me: sonnguyenhung@yahoo.com

traixanha
11-06-2003, 18:52
Bài viết được gửi bởi vql
.Ai đã từng cài thì chỉ giùm(nhớ là có kinh nghiệm,nếu chỉ bậy bạ,qua loa mà máy tôi hư thì :mad: ba má chúng bay nhận không ra).

Cu nào mà mât lịch sự và vô giao duc giu vay ? :rolleyes: newbie ha?

haiau80
11-06-2003, 22:27
vao web lehoan coi di

vql
12-06-2003, 17:50
Cám ơn anh hai ẩu 80,vậy có cần hậu tạ hay không?

haiau80
12-06-2003, 19:03
Cung nhau trao doi, hoc hoi ma !!

MaYa
14-06-2003, 15:21
neu chi hoc Linux thi tot nhat la dung phien ban Knopix Linux, toan bo khoi dong bang CD, khong phai cai vao HDD, khong bao gio lo mat du lieu cua o HDD,

vql
14-06-2003, 19:41
Chắc cái này dùng để xem giao diện và hoạt động như thế nào thôi chứ nếu không cài vào thì làm sao học(theo kiểu là hệ thống mở muốn làm gì thì làm ví dụ nghe nói có cả chuyển mã sang tiếng việt(vietkey groups)).

winternight
14-06-2003, 23:59
Tui có chút ý kiến về phần hướng dẫn của Debian.
Theo tui thì bạn nên dùng PM 8 chia ổ đĩa D ra thêm một ổ đĩa nữa (nếu dung lượng còn nhiều) thì tốt hơn vì dữ liệu quan trọng không nên để cùng với partion chứa HDH khỏi mất công khi bạ cài lại HDH.Nếu bạn cài RedHat Linux 7.3 thì cần khoảng tối thiểu 400M và 4,5G nếu bạn cài hết các gói phần mềm.

Bạn chọn kiểu cài đặt là Personal Desktop,và chọn thiết lập phân vùng cài Linux là “ Manually partition with Disk Druid "(tự mình làm cho chắc ăn).Bạn delete partion cũ mà bạn dự định cài Linux vào đó sau đó thiết lâp cho tùng phân vùng,khi thiết lập bạn có thể không đánh dấu vào Check badsector nếu chắc chắn ổ đĩa mình tốt(vì như vậy khi cài diễn ra rất lâu do kiểm tra) và nhớ là đừng chọn "remove all partition on this system"(chết người ở chỗ này đây bạn ơi) vì như vậy là có nghĩa bạn có một cái máy " trắng " đấy.
Còn theo tui thì \boot không cần nhiều như vậy 39M là dư rồi,còn phần \swap thì bạn nên chọn dung lượng tối ưu là gấp đôi dung lượng Ram mà bạn hiện có vd Ram 256 thì nên chọn là 512 vì đây là vùng dùng hoán đổi để tạo không gian bộ nhớ ảo cho HDH.
Còn cụ thể từng bước cài đặt thì bạn tự làm theo chương trình cài đặt.Bạn nên xem trước giới hạn tần số quét ngang của monitor để khi cài đặt cho đúng khỏi ảnh hưởng đến monitor.

Bạn có thể cài lại nhiều lần cho đến khi ưng ý thì thôi,chẳng sao cả nếu chú ý đến các bước thiết lập phân vùng.
Chúc bạn thành công,và nhớ đừng doạ nạt người khác khi nhờ giúp đỡ

achxi
17-06-2003, 09:02
Tui có cách cài này là hợp lý đối vối bạn vdl nhất:
- Trước tiên bạn boot máy, vố CMOS đổi priority boot là CDROM đầu tiên.
- Lấy disc1 của Redhat cho vô, boot máy từ cd.
- Nhấn enter và next cho qua mấy phần ban đầu
- Phần chia đĩa, để đơn giản nó sẽ hỏi bạn có muốn dùng cả ổ cứng để chạy được linux không, bạn chọn yes, xong bấm next. Các dữ liệu quan trọng của bạn sẽ được giữ nguyên như khi hồi mới mua HDD.
- Các bước còn lại nó hỏi gì bạn cứ next và yes là ok

achxi@

winternight
17-06-2003, 14:27
Hè hè achxi chơi ác quá,làm việc thiện thì............ mới lấy được vợ đẹp chứ lol

vql
19-06-2003, 17:22
Tôi nghe nói sử dụng Linux dễ làm hư ổ cứng lắm phải không?Tôi cũng chỉ nghe nói vậy.Xin cho ý kiến.

ZiGzAz
21-06-2003, 10:17
Bài viết được gửi bởi Debian
Dcm, nhờ người khác mà ăn nói tinh tướng thế kia chứ!
Trước tiến chép hết data vào C đi, còn lại D cho nó lên đường.
Tiếp theo, đút dĩa Redhat vào (Version nào cũng được, theo tôi từ 7.3 trở đi là tốt nhất) sau đó cho boot bằng dĩa CD này.
Hệ thống sẽ detected được hai HDD của bạn, nhớ đừng có đụng tới ổ C (mà bây giờ là hda, nếu bạn set cho nó là master trên IDE0), ổ D (mà bây giờ là hdb) bạn nên chia lại thành các mảng sau: /boot (khoảng 75Mb) / (hệ thống root, khoảng 4500Mb trở lên) /squid (chứa cache, khoảng 2500Mb trở lên) /usr (càng nhiều càng tốt) và /public (cái này càng nhiều càng thích), cuối cùng bạn chia tiếp /swap (khoảng 128Mb đến 256Mb - tương đương với số RAM bạn có, nhưng theo tôi không nên nhiều vì đa số các máy hiện nay rất mạnh).
Ok! Bây giờ bạn làm các bước tiếp theo, khi Redhat hỏi, bạn nên chọn mục Grub hoặc Lilo (nhớ cài lên MBR - Master Boot Record).
Tiếp theo, là phần còn lại mà bạn cần làm- cài sao tùy bạn.

Chúc thành công!
Nếu có vấn đề gì cần liên lạc, hoặc các file config cấu hình, vui lòng mail me: sonnguyenhung@yahoo.com

Nghe Debian xúi dại là mất dữ liệu hết đó. Nếu chép hết dữ liệu qua C thì khả năng hư hỏng cực kỳ cao khi cài Linux. Tốt nhất là cứ để như cũ, dùng Partition Magic 7.x, 8.x giảm kích thước D lại (khoảng 4-5GB) để cài Linux /root và swap, giảm C khoảng 20MB làm Linux /boot là OK rùi. Cũng dùng PM 7.x, 8.x tạo luôn các file system là ext2 (cho /boot và /root) swap cho vùng swap (~ 2 lần RAM hiện có). Sau đó cài Linux (khởi động bằng CDROM).
Nếu chỉ cài Linux để học hỏi chơi thôi thì cách hay nhất là dùng Knoppix (Linux on CD), chỉ cần bỏ CD vào, khởi động là có Linux để dùng mà khỏi cài đặt mất công, khỏi sợ mất dữ liệu.

vql
21-06-2003, 11:44
Tôi đã chia thành 3 ổ đĩa với C chứa WinXP(đã cài rồi),ổ D(5 GB format FAT32) còn rỗng nên dùng cài đặt cho Linux,còn E thì đã dùng để chứa dữ liệu.Vậy là được chưa?Có thể bắt đầu cài đặt được chứ?
Xin hỏi luôn là nghe nói cài Linux phải tạo 2 ổ dùng cho /boot và dùng cho /swap.Vậy là sao?

ZiGzAz
21-06-2003, 11:57
Bài viết được gửi bởi vql
Tôi đã chia thành 3 ổ đĩa với C chứa WinXP(đã cài rồi),ổ D(5 GB format FAT32) còn rỗng nên dùng cài đặt cho Linux,còn E thì đã dùng để chứa dữ liệu.Vậy là được chưa?Có thể bắt đầu cài đặt được chứ?
Xin hỏi luôn là nghe nói cài Linux phải tạo 2 ổ dùng cho /boot và dùng cho /swap.Vậy là sao?

Nếu bạn dùng Linux RH 7.x, 8.x, 9.x với GRUB boot loader thì không cần tạo /boot. Bạn dùng PM 7.x, 8.x theo các bước sau:
1. delete ổ D đi.
2. tạo (create) một swap partition (chọn kiểu) ở phần cuối ổ D vừa xoá, kích thước khoảng ~ 2 lần bộ nhớ RAM của PC bạn có.
Vùng swap được sử dụng quản lý bộ nhớ ảo cũa Linux.
3. tạo một ext partition với kích thước bằng phần còn lại của đĩa D, chọn nó là primary partition luôn.
4. Apply change.

Khởi động lại PC bằng CD RedHat 1. Chọn các option. Đến phần DiskDruid, bạn chỉ việc chọn mount các partition ở trên thôi. Cụ thể là chọn Edit, mount / cho ext partition. Sau đó Next....

baotuyen0703
23-06-2003, 09:35
Chem hỏi mấy bác ơi ?????
Em đã cài Win XP trước rồi cài Win 98 sau , Bây giờ em muốn cài thêm Hệ điều hành mới để học hỏi thêm đó mà ... Nhưng Em lại ko biết cài Linux 7.1 ..... Vì tới phần chia đĩa thì em chịu thua .. khó hiểu quá ... Máy của em bây giờ Ổ đĩa E là 20GB ... các bác chỉ em làm sao cho dễ hiểu nhé ....

traixanha
23-06-2003, 12:09
ban dùng software gi de chia dia?minh dung partition magic 8 de chiadia ra truoc roi moi install redhat ,phai chaidia ratruoc roi hay install redhat vo cai dia moi do

ZiGzAz
23-06-2003, 13:14
Bài viết được gửi bởi traixanha
ban dùng software gi de chia dia?minh dung partition magic 8 de chiadia ra truoc roi moi install redhat ,phai chia dia ra truoc roi hay install redhat vo cai dia moi do

Không nhất thiết phải dùng PM chia đĩa rồi mới cài Linux nhưng dùng PM trước thì sẽ dễ dàng hơn so với dùng các trình chia đĩa của Linux vì không friendly cho lắm :-(.

Bạn dùng PM, tạo ít nhất 2 partition: một partition loại ext/ext2 dùng mount root /, một partition loại swap dùng cho bộ nhớ ảo. Vậy là đủ cho nhu cầu bình thường. Nếu cài server thì không đơn giản như thế mà thường phải chia nhiều partition để mount các hệ thống file độc lập nhằm hạn chế rủi ro, hư hỏng...

Cheers,

Debian
25-06-2003, 16:41
Bác MaYa nói là chí lý, muốn học nên kiếm dĩa Knopix Linux là tốt nhất, ai không có liên lạc với tui, tui chép cho.
Còn ai muốn vọc Linux thì phải sắn tay áo lên mà cài thôi, không làm mà sợ mất dữ liệu thì chả làm được cái quái gì đâu!

Đúng là lắm thầy nhiều ma!!!

vql
25-06-2003, 17:20
Ê vậy có phải muốn cài Linux phải tạo đến 2 patition phải không?có phải một patition đặt là root có dung luợng = dung lương RAM,một patition đặt là swap dùng để cài Linux???

MaYa
28-06-2003, 13:37
Yup man. Nhung neu muon khoi dong cung Windows thi phai tao 1 phan vung nua ten la /boot de luu tru cac file cua LILO hoac GRUB de khoi dong.

Main pts:
/ - For main partition
swap - For swap
/boot For LILO, GRUB (voi RedHat, co the khac biet voi mot so ba?n khac)

Debian
09-07-2003, 23:06
Thôi vấn đề này Close được rồi nha mấy cha?

rescuede
18-07-2003, 15:58
Na ja,vql notice la /boot mount point cua Linux Par nam tren o dia 2(physical theo u noi la D) cung phai trong 1024 cylinder dau tien
chia mount point luc moi dau thi chi can 2 cai /boot ; /(root) va swap.Sau do neu da biet mot chut gi nhieu ve Linux thi hay chia them /usr ; /public va /squid :

May cai Mount point khuc sau nay chi can cho khi co network thoi (nhung ma muon tao Lan thi sau nay hay tinh toi) .Cho Pc thi chi can 3 cai tren ma res noi la du .

rescuede
18-07-2003, 16:19
Na ja,vql notice la /boot mount point cua Linux Par nam tren o dia 2(physical theo u noi la D) cung phai trong 1024 cylinder dau tien
chia mount point luc moi dau thi chi can 2 cai /boot ; /(root) va swap.Sau do neu da biet mot chut gi nhieu ve Linux thi hay chia them /usr ; /public va /squid :

May cai Mount point khuc sau nay chi can cho khi co network thoi (nhung ma muon tao Lan thi sau nay hay tinh toi) .Cho Pc thi chi can 3 cai tren ma res noi la du .