PDA

View Full Version : Máy tự động reset ??

traitimban
25-04-2008, 12:35
Mình có 2 cái máy .
1 cái PC tình trạng xảy ra là khi log vào Win khoảng 1 p nó bắt đầu reset lại máy và giờ giấc bị change . Đồng thời sau đó khi ở màn hình MS DOS . Nó cứ reset hoài . Đèn kế đèn Power rất mờ và chớp liên tục khi nó reset . Nhưng tắt xong khởi động lại khoảng 4 5 lần gì đó thì vào đc . Nhưng tình trạng cứ tái diễn .
1 cái Laptop mới mua . Lúc đầu mặc định là Vista . Dùng EasyBCD để cài thêm cái XP . Tình trạng vào VISTA rất ngon . Nhưng XP ....reset liên miên . Cứ log vào đc đến màn hình Windows thì tự động kèm theo màn hình màu xanh dương rất ư là dễ thương >.< . Tình trạng reset chỉ xảy ra với WINXP . VISTA ko hề gì . Vả lại máy bị tắt giữa chừng thì ko thấy XP scandisk lại :| .
Ai giải đáp dùm 2 vấn đề trên với

f+org
25-04-2008, 21:29
Nếu PC pác cài lại win mà vẫn bị restart thì có thể do nguồn hư hoặc yếu,tháo bớt fan case,va các thiết bị ngoại vi khác không cần thiết thử xem. trước đấy em cũng bị tình trạng đó nhưng do lỗi HDD.

lester
25-04-2008, 22:24
hik:">
máy tui cũng hay tự restart lắm, nhưng khác chút là nó không thường xuyên cho lắm:D.thỉnh thoảng đang chạy chương trình tự dưng đơ mấy giây oài....restart:(( có khi còn không đơ gì restart lun:">
và nữa là rất hay bị out chương trình có khi đang chơi game:D thì bi out luôn(cả game offline lẫn online) kể cả yahoo cũng bị như thế:((
nhiệt độ CPU thì luôn 5x độ:D
các bác may tui bị bệnh gì và khắc phuc thế nào giúp với
thanks

user_84_gialam
26-04-2008, 02:07
1 cái PC tình trạng xảy ra là khi log vào Win khoảng 1 p nó bắt đầu reset lại máy và giờ giấc bị change . Đồng thời sau đó khi ở màn hình MS DOS . Nó cứ reset hoài . Đèn kế đèn Power rất mờ và chớp liên tục khi nó reset . Nhưng tắt xong khởi động lại khoảng 4 5 lần gì đó thì vào đc . Nhưng tình trạng cứ tái diễn .

1. Bạn kiểm tra xem nhiệt độ CPU của bạn có cao quá hay kô
2. Bạn kiểm tra xem lớp keo tản nhiệt của CPU còn hay hết rồi
3. Bạn quét virus, ad-aware, spyware, malware,.... xem
4. Bạn dùng đĩa Hiren's Boot kiểm tra HDD của bạn xem có vấn đề gì không.

traitimban
26-04-2008, 11:35
ủa lớp keo tản nhiệt của máy nào bro ?? Laptop ah ? hay PC nếu vậy nó nằm ở đâu thía :( mình ko bít

lester
26-04-2008, 12:32
ủa lớp keo tản nhiệt của máy nào bro ?? Laptop ah ? hay PC nếu vậy nó nằm ở đâu thía :( mình ko bít

lớp keo tản nhiệt nằm ỏ phần tiếp xúc giữa quạt và CPU(lớp bột keo màu trắng). Bạn tháo quạt ra kiểm tra xem
hik của tui mới mua keo tản nhiệt về bôi vào mà nhiệt chip vẫn 5x đều đều:((, đã test với mấy nguồn khác nữa vẫn như thế, quạt chíp là loại quạt đồng bộ khi mua máy
tình trang của máy em đã trình bày ở trên(máy hay tự restart và out chương trình) bác nào biết bệnh này trị thế nào giúp tui với