PDA

View Full Version : [Q] Ổ CDROm ko nhận được nè ?

nightstar
07-06-2003, 22:07
Mình mua CDROM Asus 52X , về cài vào 98SE , chạy được 2, 3 tháng gì đó. Bây giờ khi bỏ đĩa vô thì nó đọc rất lâu, đèn CPU sáng rất lâu. Nhưng xong rùi vẫn ko nhận ra CDROM. Nhấn vào thì báo . Access is not ... gì đó quên rùi. Nói chung là ko nhận được. Mở thùng máy ra các cable cắm đều chắc cả, hay tại mắt đọc nó dở rùi ??? Hic, nếu vậy thì chít em, ko biết bảo hành nó có đổi cho ko vậy ?
Anh em chỉ bảo với nèo, nó bị seo vậy ?

timdehoc
08-06-2003, 08:21
Không phải do CD Room đâu bạn, do đĩa đó. Nếu bạn không có đồ lau đĩa, thì bạn lấy một ít bông gòn, phết 1 ít kem đánh răng PS trắng lên đĩa rồi đánh kỹ. Nếu CD Room vẫn không đọc được thì mua đĩa khác vậy.

nightstar
08-06-2003, 14:14
Trùi, sài cả đĩa mới mà cũng bị, có lúc bỏ đĩa CDROM dzô nó đọc rất lâu xong rùi tự nhiên nhảy ra CD Track1, winnamp nhảy ra chơi luôn, thật là kỳ quá đó .

ktvnguyenchien
08-06-2003, 14:27
Trước hết bạn phải kiểm tra coi trong BIOS còn nhận CD ko?
Sau đó thay đĩa khác coi có được không? Nếu vẫn không đọc được thì có thể do 1 trong hai nguyên nhân:
1: Mắt đọc CD bị kém.
2. Phần Cơ điều khiển mắt bị lỗi.

nightstar
08-06-2003, 19:42
Trùi, các bác gà cùng chuồng HP mà seo kịch nhau vậy hè ? Bác alexanderking ở HP mà kêu em ra sửa hì, dân HP seo mà lắm thế. Nói như bác langtu vậy chắc em phải mang cho nó coi lại cái mắt đọc rùi. Khổ thật, ASUS 52X mà mới sài một tí đã vầy rùi, mà có xem phim đọc đĩa gì nhiều mô, để ko nó cả tháng đó. Lúc mới về thì ngon lắm. Thật ko bằng cái ổ zin 32X trong máy bộ của em, mỗi tội tốc độ nó có 32x chậm quá , ko đọc được mấy cái đĩa trời ơi ghi ở VN thôi em mới tậu cái này, nếu đĩa ngon thì cái 32x ok luôn đi

khatvong
11-12-2003, 12:01
giup tui di,may tuicai win 98 va win xp,win xp thi hien o cd con win 98 thi ko
hic!!!!

khatvong
11-12-2003, 12:11
Co Ai Co Sach Tham Khao Hayve Mon Nayko?chi Gium Di!!cam On Rat Nhieu!!!!