PDA

View Full Version : Hỏi về Unicode trong VB6

10-09-2002, 23:14
Có huynh nào biết cách đánh TV bằng fonts Unicode trong VB không? Em đánh rồi mà không được.

quatban
11-09-2002, 10:46
Bạn đánh tiếng Việt ở đâu(textbox, label, button,...)?

bpmtri
12-09-2002, 14:04
Nếu bạn muốn dùng Unicode thì dùng các controls trong collection Microsoft Form Controls 2.0 có sẵn đó. Còn các control thông thường bạn không sử dụng được Unicode đâu.

12-09-2002, 18:29
Xin bạn nói rõ hơn một chút đi, mình muốn đánh Tiếng Việt trên form, label, text... bạn giúp dùm nha.

IRON
12-09-2002, 19:17
sao nhiều người hỏi về unicode vậy? Chịu khó đọc kỹ đi rồi hãy hỏi

quaitieutu
13-09-2002, 10:59
Thì người ta không biết mừa.Có ai lại đi hỏi những gì minh đã biết đâu,thông cảm đi bạn à.Diễn đàn lập ra là để hỏi mà.Nếu như không ai hỏi thì mai mốt bạn lại post bài ' Sao không thấy ai hỏi vậy kìa"
Chúc vui

IRON
13-09-2002, 11:26
Bạn có thấy là box này toàn là câu hỏi về unicode không. Cứ cho là có thể trả lời tất cả đi thì sau này ai đó vào box này nhìn thấy và nói: "sao toàn câu hỏi và câu trả lời giống nhau không vậy?". Nếu giống nhau quá nhiều nó sẽ gây ra loãng forum. Xin hỏi một box mà toàn câu hỏi giống nhau nhìn có chán không?. Mình không phải là cáu giận gì nhưng mà mình tham gia vào đây, góp ý với mục đích giúp cho diễn đàn ngày càng đi lên chứ không phải đi xuống. Lẽ ra Admin phải cảnh báo việc này trước tất cả bài viết.

quaitieutu
13-09-2002, 11:39
hihi cám ơn bạn đã góp ý
Tiểu Tử sẽ để tâm đến vấn đề này

adprog
13-09-2002, 11:52
Muốn gõ unicode lên textbox, label và cả title nữa thỉ làm như sau, đầu tiên viết chương trình add font unicode của VietKey vào (khi Vietkey chạy bạn thoát Vietkey và vào thư mục windows\temp để add), sau đó đổi toàn bộ font trong display Properties, chọn trang Apperance, đổi các detail thành fon unicode vừa add, sau đó sữ dụng font này để đánh unicode thì hết ý. chúc thành công

bpmtri
13-09-2002, 18:08
Hình như font Unicode của Vietkey là font 1 byte, bạn không thể đánh chữ hoa có dấu được đâu, bạn có thử chưa?

Trả lời rõ hơn cho bạn Good chút xíu, nếu bạn muốn hiển thị Unicode trên title của Form thì thua, còn gõ Unicode trong button, textbox, label thì bạn chọn thêm Components vào project của bạn, trong danh sách Components, bạn chọn Microsoft Forms 2.0

13-09-2002, 22:16
Xin cám ơn các bạn đã giúp đỡ, nếu được các bạn gởi cho mình vài source hay hayy để mình tham khảo nha.

quaitieutu
14-09-2002, 08:39
[i]Trả lời rõ hơn cho bạn Good chút xíu, nếu bạn muốn hiển thị Unicode trên title của Form thì thua, còn gõ Unicode trong button, textbox, label thì bạn chọn thêm Components vào project của bạn, trong danh sách Components, bạn chọn Microsoft Forms 2.0 [/B]

Đây là cách khả thi nhất đó Good,lại có sẵn rồi chỉ lấy ra dùng thôi
Phiên bản sau có hỗ trợ Unicode rùi

14-09-2002, 11:13
Xin mấy huynh chỉ em đi, em đã dùng cái Microsoft Form 2.0 nhưng không đánh TV (Tahoma-Unicode) bằng VietSpell 2000 được trong khi ở Word thì đánh rất tốt, em phải làm sao đây ?

Scorpion
15-09-2002, 14:51
Chịu khó cài font hệ thống của windows từ việtkeysau đó sài fotnTCVN3 đó, muốn có tiếng việt trên title hay massage box cũng được mà.

dqh-vnit
19-09-2002, 08:10
bạn hãy ghé trang vovisoft.com, ở đó có đủ câu trả lời cho bạn về
unicode đấy, trang này học VB cũng tạm
chúc thành công!!!!!!!!!!!!

quaitieutu
19-09-2002, 09:00
Bài viết được gửi bởi bpmtri
Nếu bạn muốn dùng Unicode thì dùng các controls trong collection Microsoft Form Controls 2.0 có sẵn đó. Còn các control thông thường bạn không sử dụng được Unicode đâu.
Vấn đề tiếp theo là khi bạn đã tạo một form mới, mình dễ dàng sử dụng textbox hoặc label của MSForm 2.0 để đưa Unicode vào. Nhưng đối với một form đã tạo trước thì bạn không tìm được cách convert các label hoặc textbox đã có sang MSForm 2.0.
Chẳng lẽ lại ngồi vẽ lại tất cả các form ??? Đôi khi điều này lại càng không tưởng bởi vì trong quá trình vẽ lại, có thể nhập sai tên của các đối tượng cũ và như vậy phần code bên trong sẽ đầy bug.
Cách này có thể sẽ giải quyết được vấn đề
Ở đầu mỗi .frm đều có chứa thông tin về chính Form và các components chứa bên trong nó. Ta có thể dùng Notepad để mở ra xem và Edit nó. VB dựa vào các tin tức ấy để tái hiện hình ảnh của form.Bây giờ bạn tạo một project mới với Form1 có chứa một Label và Textbox bình thường của VB6 và một Label ,một TextBox của DataForm V2.0. Save Form1 rồi dùng Notepad mở ra để quan sát sự khác biệt về description của các VB6 controls bình thường so với controls của DataForm v2.0.
Sau đó Edit trực tiếp bằng Notepad để biến controls thường thành DataForm v2.0 controls.
Nhưng nhớ viết thêm một dòng code để declare DataForm v2.0 ở phía đầu của .frm.
Chúc vui

masterqdung
03-01-2004, 20:01
Làm gì mà nói về Unicode dễ dàng như thế nhỉ.
Nếu mà ai dám nói dùng MS Form 2.0 tạo App gõ Unicode thì hãy suy ngẫm lại đi nhé.

Textbox gõ được, nhưng với các listbox, combobox, tôi muốn add item cho chúng trong lúc chạy hoặc add khi design thì đố có trời mà được.

Mà thông thường combo hay list thì danh sách bên trong nó thường được hình thành trong lúc thiết kế , phải không ?

Bye

dtt_vn
03-01-2004, 22:35
Quí vị nói quá chừng như một vấn đề rất nhỏ, vô cùng tế nhị là Editor của VS6 không support Unicode :D Caí này mà không có tuì có nước cùi vì làm sao gõ code được. Nói cùng muốn sống chung VB6 thì đừng nghĩ nhiều đến Unicode. Muốn sống hạnh phúc vói Unicode thì chuyển sang .net. hết phim ròi