PDA

View Full Version : Bắt hình từ TIVI vào máy tính

hungvx1966
24-04-2008, 22:05
Em loay hoay mãi vẫn chưa được. Chả là Tivi nhiều khi họ phát hình đẹp quá em muốn lấy hình đó vào máy tính thì phải làm nhw thế nào (Em đã thử: Dùng dây tín hiệu một đầu cắm vào IN VIDEO và IN AUDIO nối với máy quay PANASONIC MD 10.000 - sau đó nối 1394 vào máy tính nhưng không có kết quả gì. Máy quay đã chuyển về chế độ xem).
Mong các Bác chỉ giáo, cảm ơn nhiều!

digitalct
24-04-2008, 22:17
Vào menu tìm AV in to DV out

Dazzle
24-04-2008, 22:44
Dùng dây tín hiệu một đầu cắm vào IN VIDEO và IN AUDIO nối với máy quay PANASONIC MD 10.000
Mua lấy cái cạc TV Internal (13 USD) bát TV bằng cạc đó và bấm REC. Tha hồ mà ghi chán thì thôi. Còn nếu lấy từ TV ra thì phải cắm vào cổng Video OUT và Audio OUT (OUT là RA, In là VÀO!!!). Không nên lạm dụng con máy quay đắt tiền cho cái việc tầm thường đó vì TV hay bị dò điện có thể làm hỏng mạch điện tử của máy quay.

nino
24-04-2008, 23:00
Hic, cái máy đó mà bác bảo lấy cái card TV 13 đồng để capture thì coi bộ uổng cái máy quá bác à :(

The Old Man
24-04-2008, 23:26
Nguồn xuất phát trên TV chỉ coi ĐẸP trên TV thôi. Thâu lại (capture) cho PC hay làm DVD thì không như bạn nghỉ đâu.
Chỉ cần có một Video-Capture card là đủ làm việc bạn muốn rồi.
Không có gì là phí công, phí của cả. Bạn hảy tự dọc làm và tìm hiểu thêm. Có làm mới có kinh nghiệm mặc dù kết quả không như bạn muốn. Nhưng những gì bạn kinh nghiệm hiểu biết sau đó mới là thành quả tốt.
Chúc bạn thành công.

dhhxp
24-04-2008, 23:33
Híc... Coi bộ các bác chưa tìm hỉu kỷ rồi. Vụ này hổng có đơn giản như vầy . Ổng cứ làm theo thì tiêu liền à

buctuong
25-04-2008, 00:05
Híc... Coi bộ các bác chưa tìm hỉu kỷ rồi. Vụ này hổng có đơn giản như vầy . Ổng cứ làm theo thì tiêu liền à

theo em cái này đơn giản như đang giỡn. bác mua cái cạc xem tivi trên PC rùi trong chương trình xem tivi sẽ có chức năng reg . k phải đấu đâu cả cho mất công !

bihoctinhoc
25-04-2008, 01:44
theo em cái này đơn giản như đang giỡn. bác mua cái cạc xem tivi trên PC rùi trong chương trình xem tivi sẽ có chức năng reg . k phải đấu đâu cả cho mất công !

Câu trả lời hay nhất trong tuần :buck:

Dazzle
25-04-2008, 12:59
Mua lấy cái cạc TV Internal (13 USD) bát TV bằng cạc đó và bấm REC. Tha hồ mà ghi chán thì thôi.

bác mua cái cạc xem tivi trên PC rùi trong chương trình xem tivi sẽ có chức năng reg . k phải đấu đâu cả cho mất công
Vẫn chỉ là một cách duy nhất hiệu quả và không tốn kém!

khungtanthoi
26-04-2008, 20:05
Em loay hoay mãi vẫn chưa được. Chả là Tivi nhiều khi họ phát hình đẹp quá em muốn lấy hình đó vào máy tính thì phải làm nhw thế nào (Em đã thử: Dùng dây tín hiệu một đầu cắm vào IN VIDEO và IN AUDIO nối với máy quay PANASONIC MD 10.000 - sau đó nối 1394 vào máy tính nhưng không có kết quả gì. Máy quay đã chuyển về chế độ xem).
Mong các Bác chỉ giáo, cảm ơn nhiều!

Xem cái máy quay của bạn có hổ trợ in-out direct không?

hetien
26-04-2008, 20:29
Có bồ nào tin rằng có 1 máy tính chuyện diệt port 1394 trên máy quay phim KTS ko? Mình thử cả 2 cái máy quay sony & sharp đều bị teo luôn cổng 1394 dù trước đó cắm trên máy tính khác vẫn chạy bình thường.

The Old Man
26-04-2008, 20:42
Có bồ nào tin rằng có 1 máy tính chuyện diệt port 1394 trên máy quay phim KTS ko? Mình thử cả 2 cái máy quay sony & sharp đều bị teo luôn cổng 1394 dù trước đó cắm trên máy tính khác vẫn chạy bình thường.
Nếu cổng Firewire đó nằm ở phía trước và đã bị cắm lộn dây trên MB.

Dazzle
26-04-2008, 22:46
đều bị teo luôn cổng 1394
Teo rồi có chữa được không bạn? Mình đang nghi con máy của mình cũng "tèo" cổng 1394 rồi, mà chưa biết chữa ở đâu bây giờ!

dhhxp
27-04-2008, 23:26
Làm như vầy thì để bán muỗi à? Khéo không kiếng lên số đó nghe

nino
28-04-2008, 07:06
Teo rồi có chữa được không bạn? Mình đang nghi con máy của mình cũng "tèo" cổng 1394 rồi, mà chưa biết chữa ở đâu bây giờ!

chữa được chứ, lên hãng (chắc cú thì nó sẽ bảo thay nguyên cái main board, giá gần bằng cái máy mới), nếu ra Sài Gòn ghé Cty Điện tử Việt Hoa cũng được, mình cũng bị 2 lần hỏng ngõ 1394 của máy quay do xài cáp 1394 bèo.
Vì vậy để bảo đảm an toàn cho máy quay thì trước khi cắm máy quay vào PC thì nên tắt PC, rút dây nguồn khỏi ổ điện luôn, cắm xong cáp 1394 từ máy quay vô PC rồi hãy mở nguồn, hơi mắc công nhưng an toàn, mấy tay kỹ thuật nói dù 1394 có hỗ trợ cắm nóng nhưng đối với loại máy rẻ tiền thì máy quay không trang bị mạch bảo vệ ngay trước ngõ 1394, vì vậy máy dễ bị tèo ngõ 1394 lắm.
Mà chủ đề này đã nói 1 lần rồi mà ta :(

hungvx1966
28-04-2008, 23:33
Làm như vậy mà an toàn thì hay quá bác NINO. Em cũng phải làm như vậy rồi rút kinh nghiệm từ anh bạn cách nhà 50km.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Anh ơi tháng 9 /2007 bạn em nó chữa cổng 1394 của máy SONY TR-18 ở Vọng Đức hết 300.000vnd

nino
29-04-2008, 07:51
Làm như vậy mà an toàn thì hay quá bác NINO. Em cũng phải làm như vậy rồi rút kinh nghiệm từ anh bạn cách nhà 50km.

Anh ơi tháng 9 /2007 bạn em nó chữa cổng 1394 của máy SONY TR-18 ở Vọng Đức hết 300.000vnd

Lần trước cái JVC ở nhà bị hỏng ngõ 1394, đem đến JVC Cần Thơ họ phán... 4tr8, ghé Việt Hoa ở Sì Gòn sửa hết 240k ... :emlaugh:

Dazzle
29-04-2008, 08:50
Mừng quá, vậy nó sửa ở hiệu nào Hùng hỏi giúp cái nhé, chứ ngõ Vọng Đúc có nhiều hiệu lắm.

minhmedia
30-04-2008, 10:21
Hỏi ku Thịnh. Mình không nhớ số nhà nhưng từ ngoài Hàng Bài đi vào là cửa hàng thứ 2 bên trái. Ku này sửa tốt, nhiệt tình, giá phải chăng. Vì mình hay thay cổng 1394 ở đó. Hôm vừa rồi con VX 2000 bị hỏng LCD mình cũng thay ở đó luôn. Anh em nào bị trục trặc về máy quay nên qua đó nhờ kiểm tra xem.

Dazzle
30-04-2008, 11:49
Mình không nhớ số nhà nhưng từ ngoài Hàng Bài đi vào là cửa hàng thứ 2 bên trái
Cám ơn Minhmedia, mình cũng đã lây ở cửa hàng đó quả ắc quy cho máy GS400. Tiếc là không có điẹn thoại để hỏi trước xem ở đó có nhận thay đầu từ đọc cho con MD10000 của mình không?

khungtanthoi
30-04-2008, 16:47
Cổng 1394 dễ bị hỏng nếu không làm đúng thao tác:
1. Luôn tắt máy quay trước khi cắm dây 1394 (không cần phải rút nguồn máy tính.
2. Kiểm tra xem mainboard và case có đủ "mát" hay không?
CÓ 1 số trường hợp máy quay bị tắt cổng 1394 chứ chưa chết thì set up lại trong phần mềm của máy quay.

minhmedia
01-05-2008, 11:01
Cổng 1394 dễ bị hỏng nếu không làm đúng thao tác:
1. Luôn tắt máy quay trước khi cắm dây 1394 (không cần phải rút nguồn máy tính.
2. Kiểm tra xem mainboard và case có đủ "mát" hay không?
CÓ 1 số trường hợp máy quay bị tắt cổng 1394 chứ chưa chết thì set up lại trong phần mềm của máy quay.

Tôi làm hỏng cổng DV qua nhièu rồi và cũng thay nhiều máy để đọc băng DV rồi. Nhưng chưa 1 lần thao tác như bác mà nó đâu có hỏng. Lỗi là do khi mình rút ra, cắm vào mình không khéo tay làm cho mấy lá đồng tiếp xúc bị đầu dây DV dẩy dồn vào trong, 2 nữa là khi cắm vaò rút ra mình lắc mạnh tay quá khiến mối hàn cổng DV với main bị rời ra. Cậu đó tên là Thịnh, sdt: 098 365 4542. Bạn gọi điện trước, khả năng sẽ có đấy. Vừa rồi cậu ấy mua 1 loạt đầu từ mới và bộ cơ của VX 2000 và VX 2100.

Dazzle
01-05-2008, 21:36
CÓ 1 số trường hợp máy quay bị tắt cổng 1394 chứ chưa chết thì set up lại trong phần mềm của máy quay
Mô Phật! Nếu đúng như bác nói thì mừng quá, tý nữa kiểm tra lại luôn.

Cậu đó tên là Thịnh, sdt: 098 365 4542
Cám ơn Minh. Mình sẽ đưa con Mờ Đê 10 000 xuống đó chữa. Hôm nay đi quay mà vừa ...quay vừa run. Do hỏng mạch nên nó luôn báo "Phải lau đầu từ". Nhưng kiểm tra trên máy khác thì hình OK. Thế mà cũng quay xong một lễ hầu 6 băng, về kiểm tra lại đẹp như mơ, nhưng lại không có máy ra băng.

khungtanthoi
01-05-2008, 21:51
Tôi làm hỏng cổng DV qua nhièu rồi và cũng thay nhiều máy để đọc băng DV rồi. Nhưng chưa 1 lần thao tác như bác mà nó đâu có hỏng. Lỗi là do khi mình rút ra, cắm vào mình không khéo tay làm cho mấy lá đồng tiếp xúc bị đầu dây DV dẩy dồn vào trong, 2 nữa là khi cắm vaò rút ra mình lắc mạnh tay quá khiến mối hàn cổng DV với main bị rời ra. Cậu đó tên là Thịnh, sdt: 098 365 4542. Bạn gọi điện trước, khả năng sẽ có đấy. Vừa rồi cậu ấy mua 1 loạt đầu từ mới và bộ cơ của VX 2000 và VX 2100.

Thế thì mừng quá.... Vậy là trước giờ tui bị bên anh em Sony Việt Nam "dụ" rồi... mỗi lần hết 4.500.000 hic hic

nino
01-05-2008, 22:05
Mô Phật! Nếu đúng như bác nói thì mừng quá, tý nữa kiểm tra lại luôn.

Cám ơn Minh. Mình sẽ đưa con Mờ Đê 10 000 xuống đó chữa. Hôm nay đi quay mà vừa ...quay vừa run. Do hỏng mạch nên nó luôn báo "Phải lau đầu từ". Nhưng kiểm tra trên máy khác thì hình OK. Thế mà cũng quay xong một lễ hầu 6 băng, về kiểm tra lại đẹp như mơ, nhưng lại không có máy ra băng.

Lúc trước máy của em lúc quay cũng thường hay bảo lau đầu từ, thậm chí báo lỗi không chạy luôn... nhưng băng cho vào máy khác thì vẫn chạy tốt, thỉnh thoảng trả băng còn bị rối nữa, vừa rồi đem đi kiểm tra mấy tay kỹ thuật ở trạm bảo hành bảo là "dàn cơ hơi yếu, đầu từ hơi mòn, mai mốt nên lựa băng mới mà quay, đừng quay lại băng đã quay rồi, bây giờ xử mấy cái đó tốn tiền lắm, mai mốt nó hư nữa thì... liệng luôn"... không biết máy bác có bị lỗi giống thế không

Thế thì mừng quá.... Vậy là trước giờ tui bị bên anh em Sony Việt Nam "dụ" rồi... mỗi lần hết 4.500.000 hic hic

hi hi, lần trước em bị mấy bác bên JVC dụ nhưng cũng may, thấy đắt quá nên ...

minhmedia
02-05-2008, 07:03
Thế mà cũng quay xong một lễ hầu 6 băng, về kiểm tra lại đẹp như mơ, nhưng lại không có máy ra băng.

Vậy mang qua mình ra băng free. 6 băng là hơi nhiều, chuyển về Tuyên Quang hơi khó. Hay để mình dựng hộ luôn .........hihi.
Nếu thay được đầu từ, cổng 1394 nhớ tin cho anh em để ai có gặp trường hợp đó thì không bị các anh ở hãng "dụ" nữa nhé. Chúc bạn thành công.

Lúc trước máy của em lúc quay cũng thường hay bảo lau đầu từ, thậm chí báo lỗi không chạy luôn... nhưng băng cho vào máy khác thì vẫn chạy tốt, thỉnh thoảng trả băng còn bị rối nữa, vừa rồi đem đi kiểm tra mấy tay kỹ thuật ở trạm bảo hành bảo là "dàn cơ hơi yếu, đầu từ hơi mòn, mai mốt nên lựa băng mới mà quay, đừng quay lại băng đã quay rồi, bây giờ xử mấy cái đó tốn tiền lắm, mai mốt nó hư nữa thì... liệng luôn"... không biết máy bác có bị lỗi giống thế không
[color=red]

Theo tôi biết thì máy của bạn cơ yếu do bạn bắt em nó lao động quá thời gian quy định. Cơ đó thì phải thay. Nhưng ban ơi, thay cơ là phải....thay cả đầu từ đó.Vì như vậy tracking mới chuẩn, mới nhai được các loại băng như trước. Khuyến cáo anh em mang máy qua hãng nhé. Giá thì cao, hay bị bắt chẹt. Cứ mang qua may anh dịch vụ ở ngoài, cơ chế nhanh, thoáng, rẻ. Vì khẩu hiệu của dân dịch vụ là: ĐẦU TƯ RẺ, KHẤU HAO NHANH. Hihihihih

one heart
08-05-2008, 20:30

ac..mình cũng có mua cái card TV.. Nhưng khi thu thì chất lượng kém ... hình ko đẹp... mờ quá...mình cũng ko biết làm sao đây .... card màn hình của mình là 128mb...

vietky
08-05-2008, 21:36
Mình cũng có card TV , mình thu lại định dạng mpeg2 rồi convert qua vcd cũng đẹp lắm , bạn intel WinDvr mà bắt hình .

khanhcl
01-06-2008, 01:22
minh dùng máy quay jvc và chẳng biết ngõ 1394 la cái gì cứ cắm bừa vào máy tính. nay nghe các bạn nói vậy cũng hoảng . xin giải thích giùm ngõ 1394 là chỗ nào ?

Dennis Bergkamp
01-06-2008, 01:30
Mà cái CardTV chỉ thu được TV sóng thôi chứ đâu thu được TH CAB đâu :(. Tụi em đang tính thu các trận đấu có Hà Lan đá ở Euro để làm kho dữ liệu. Mấy bác nào tốt bụng vui lòng hướng dẫn tất cả mọi cách dùm em nhé, cái này em mù hic hic.

The Old Man
01-06-2008, 01:37
Mà cái CardTV chỉ thu được TV sóng thôi chứ đâu thu được TH CAB đâu :(. Tụi em đang tính thu các trận đấu có Hà Lan đá ở Euro để làm kho dữ liệu. Mấy bác nào tốt bụng vui lòng hướng dẫn tất cả mọi cách dùm em nhé, cái này em mù hic hic.

Card TV có loại có cả Ăng-ten cho TV và cho CABLE nửa.

lee_huynh306
01-06-2008, 02:54

Cable cũng giống như anten thôi bạn ơi. Tuy nhiên mấy card TV hiện nay mà xem được cable TV cũng khoảng 50USD là bèo nhất, loại 30USD thì chỉ xem được Digital TV thôi.