PDA

View Full Version : Muốn cài lại SQL7.0 hoặc 2000 mà không làm mất dữ liệu

yellowhorse
24-04-2008, 15:59
Chào các anh chị .
Xin thú thật là em chưa biết nhiều về DBA, hiện nay do SQL7.0 của công ty mình hiện đang lỗi , và mình muốn cài lại , nhưng sợ mất dữ liệu .
Các anh chị làm ơn hướng dẫn càng cụ thể càng tốt , cách thức cài SQL 7.0 và làm sao mà dữ liệu không bị mất.

Chờ sự giúp đỡ của các anh chị rất nhiều .
Chân thành cảm ơn

phatnq2003
24-04-2008, 16:55
Tắt dịch vụ SQL sever. Copy data (các file .MDF, .LDF) của bạn ra chỗ khác.
Uninstall sql rồi cài lại.
Sau khi cài xong, mở Enterprise Manager ra, chọn cái SQL Server registration của bạn để nó hiển thị các objects ra. Nhắp phải lên databases, chọn All tasks, chọn Attach database. Chỉ định database (file .mdf) cần gắn vào lại. Xong thì OK.
Đây là cách dễ nhất.
Cách khác là bạn có thể backup data, sau đó chạy restore để đưa và lại, nhưng theo bạn nói là SQL server của công ty bạn có lỗi nên không chắc có thể làm được kiểu này không.

yellowhorse
25-04-2008, 11:06
cảm ơn huynh rất nhiều .
Đúng vậy , không biết sql7.0 chạy trên nền winnt4.0 của mình bị gì mà , mở enterprise manager không được ?
Bạn biết cách nào khắc phục trường hợp này không ?
Các client thì vẫn có thể móc nối ODBC làm việc với server được .
Chỉ có server mở EM là không được
Chờ tin bạn nhiều.Chân thành cảm ơn

phatnq2003
28-04-2008, 09:06
Có thể bạn không có quyền vào EM. Nếu vậy thì bạn phải xin Admin cấp quyền.
Nếu do lỗi của bản SQL Server mà bạn đang xài thì bạn nên cài lại hoặc repair nó. Nhưng nếu bạn không là Admin hoặc bạn không rành về cấu hình SQL Server ở công ty bạn thì bạn đừng nên là động tác này, bởi vì có thể vô tình bạn làm mất các thông số ban đầu.

Việc cài lại theo tình huống của bạn đưa ra không có gì phức tạp lắm.
Trước tiên, bạn coi thử xem trong thư C:\Program Files\MS SQL Server\Data xem có các database của bạn không. Nếu có thì copy chúng qua chỗ khác. Lưu ý nếu SQL Service Manager đang mở thì tắt nó đi.
Remove cái SQL Server hiện có. Nếu không gỡ được toàn diện thì cũng không sao. Khởi động lại máy.
Sau đó cài lại SQL Server. Theo trình tự hướng dẫn.
Tốt nhất là bạn nên tìm một chiến hữu nào rành về SQL Server đến hỗ trợ cho bạn.

yellowhorse
28-04-2008, 11:17
Tắt dịch vụ SQL sever. Copy data (các file .MDF, .LDF) của bạn ra chỗ khác.
Uninstall sql rồi cài lại.
Sau khi cài xong, mở Enterprise Manager ra, chọn cái SQL Server registration của bạn để nó hiển thị các objects ra. Nhắp phải lên databases, chọn All tasks, chọn Attach database. Chỉ định database (file .mdf) cần gắn vào lại. Xong thì OK.
Đây là cách dễ nhất.
Cách khác là bạn có thể backup data, sau đó chạy restore để đưa và lại, nhưng theo bạn nói là SQL server của công ty bạn có lỗi nên không chắc có thể làm được kiểu này không.

Huynh cho em hỏi là có cần phải attach file *.ldf không ?Nếu thiếu thì sẽ dẫn đến trường hợp gì ?

phatnq2003
28-04-2008, 11:37
Không attach file thì lấy gì mà SQL Server biết được database của bạn?
Cũng như nếu bạn dùng theo cách backup database thì nếu không restore lại thì SQL server cũng đâu biết cái database của bạn?