PDA

View Full Version : khác biệt của css trong ie và ff

haductrung
23-04-2008, 07:54
Chào các bờ rồ. Cho em hỏ tí nha: Mấy hôm này làm CSS toàn là dung trình duyệt ie không ah. Nên tui chỉnh cái css cho nó nằm ở giữa thì được. Nay sao chạy qua ff thì nó hông nằm được giữa nữa. Có ai biết làm sao nó nằm giữa ở ff hông nhá. Tui cảm ơn nhiều.

2_lua_IT
23-04-2008, 16:03
Thêm dòng này vào CSS thử xem :
*{ margin:0px; padding:0px; }

Trong HTML thì dùng tag <div align="center"> để chứa tất cả nội dung của site.

vtnphong
23-04-2008, 16:11
Chào các bờ rồ. Cho em hỏ tí nha: Mấy hôm này làm CSS toàn là dung trình duyệt ie không ah. Nên tui chỉnh cái css cho nó nằm ở giữa thì được. Nay sao chạy qua ff thì nó hông nằm được giữa nữa. Có ai biết làm sao nó nằm giữa ở ff hông nhá. Tui cảm ơn nhiều.

hình như lấy ie làm chuẩn là có vấn đề nó. Thằng IE trên nguyên tắc là nó phá luật nhiều lắm, phải hack tùm lum.

wow, lâu quá mới ghé thăm lại nơi này, thấy công lực (số bài viết) tăng dữ dội quá :D

haductrung
23-04-2008, 18:08
Uh cảm ơn nha!! 2_LUA_IT: tích cực thật. Do mình dùng ie quen rồi nay nhảy qua ff thử ai ngờ lúc sưa lại đó! cái còn một cái thẻ div nữa hông chịu thêm cái margin vào nên thế. Bi giờ mình đã làm được rồi. Ngồi xem kỹ lại thì mới phát hiện.....

KCJ-pop
24-04-2008, 10:19
Em toàn viết CSS trên FF, lần nào coi lại trên IE cũng hiển thị um sùm => ngồi rủa IE và sửa lỗi từ từ T___T. Chỉ mong cho thế giới nhiều người xài FF hơn nữa, khỏe cho thằng em.

trhthong
24-04-2008, 20:40
;)) Nếu làm như anh 2_LUA_IT thì hình như là đang dùng html thì phải... Em kiến thức nông cạn, không biết nói vậy có đúng không nhỉ? Nếu có gì sai mong anh 2_LUA_IT bỏ quá cho nhen.
Em có để xuất thế này:
1. Trong code CSS, phần định dạng cho body, có thể thêm dòng: test-align: center;
2. Hoặc: cho toàn bộ body vào một cái div. Sau đó canh margin tương đối cho các thành phần trong nó: margin: 0px auto;
Không biết thế có được cho cả IE và FF chưa nhỉ?

lamthien
10-05-2008, 02:34
Em toàn viết CSS trên FF, lần nào coi lại trên IE cũng hiển thị um sùm => ngồi rủa IE và sửa lỗi từ từ T___T. Chỉ mong cho thế giới nhiều người xài FF hơn nữa, khỏe cho thằng em.Anh em thiết kế web VIệt Nam mình bây giờ cứ viết code chỉ chạy đẹp trên firefox thì tự nhiên IE nó chít liền

phongjalvn
13-05-2008, 21:05
Anh em thiết kế web VIệt Nam mình bây giờ cứ viết code chỉ chạy đẹp trên firefox thì tự nhiên IE nó chít liền

Vừa vào cty, nghe sếp phán:"Em cứ làm FF và IE7 chạy tốt, IE 6 kệ nó" <~ mát cả ruột ;)

2_lua_IT
15-05-2008, 00:00
;)) Nếu làm như anh 2_LUA_IT thì hình như là đang dùng html thì phải... Em kiến thức nông cạn, không biết nói vậy có đúng không nhỉ? Nếu có gì sai mong anh 2_LUA_IT bỏ quá cho nhen.
Em có để xuất thế này:
1. Trong code CSS, phần định dạng cho body, có thể thêm dòng: test-align: center;
2. Hoặc: cho toàn bộ body vào một cái div. Sau đó canh margin tương đối cho các thành phần trong nó: margin: 0px auto;
Không biết thế có được cho cả IE và FF chưa nhỉ?

HTML đâu mà HTML CSS pác ơi. Căn bản đó pác.
Cả 2 trường hợp của pác chẳng có cái nào chạy đúng trên FF cả. Kô tin hả, tét thử đi.

@phongjalvn: pác may mắn thiệt, cty tui bắt test trên IE6,7, FF. Buồn buồn thêm Netcape, Safari.

Nếu IE6,7, FF good thì mấy thằng còn lại chẳng có vấn đề j.

jiSh@n
15-05-2008, 00:12
HTML đâu mà HTML CSS pác ơi. Căn bản đó pác.
Cả 2 trường hợp của pác chẳng có cái nào chạy đúng trên FF cả. Kô tin hả, tét thử đi.

@phongjalvn: pác may mắn thiệt, cty tui bắt test trên IE6,7, FF. Buồn buồn thêm Netcape, Safari.

Nếu IE6,7, FF good thì mấy thằng còn lại chẳng có vấn đề j.
Phải test trên IE 6-7 (Win), Safari (Mac), Opera/Firefox (Win-Mac-*nix) đây này :buck:
Rất may là ko cần phải tương thích với KHTML :emlaugh:

cheery27585
15-05-2008, 11:19
Vừa vào cty, nghe sếp phán:"Em cứ làm FF và IE7 chạy tốt, IE 6 kệ nó" <~ mát cả ruột ;)

Vậy thì tội nghiệp cho người dùng, đa số dùng IE6

darkera13
15-05-2008, 13:44
Vậy thì tội nghiệp cho người dùng, đa số dùng IE6

Thời điểm hiện tại thì số người dùng IE6 sẽ dưới 50% (chắc khoảng 40%).

Nhưng sẽ khoảng 99% những người dùng này sẽ nghĩ công ty bạn, trang web của bạn không chuyên nghiệp vì họ không hiểu chuyện gì đằng sau mà họ chỉ biết trang web của bạn không hiển thị chuẩn.

Điều này có thể làm bạn mất một cơ số visitor, có thể một trong số họ sẽ là những mối làm ăn với công ty bạn trong tương lai.

cheery27585
15-05-2008, 14:56
Thời điểm hiện tại thì số người dùng IE6 sẽ dưới 50% (chắc khoảng 40%).???

căn cứ vào đâu mà chắc chắn vậy

darkera13
15-05-2008, 16:31
Thời điểm hiện tại thì số người dùng IE6 sẽ dưới 50% (chắc khoảng 40%).???

căn cứ vào đâu mà chắc chắn vậy

con số theo thống kê tại http://w3schools.com/browsers/browsers_stats.asp thì ie6 chiếm chưa đến con số 30%.

nhi_btx89
04-06-2008, 15:47
Hix em đâu đầu với mấy trình duyệt quá mấy bro ơi! Có tài liệu nào đọc để viết CSS chuẩn hết cả các browser không mấy anh?

wantlove
05-06-2008, 09:02
đúng rồi làm mà không bít chọn browser nào.Có ai có tài liệu chuẩn không share lên cho mọi người đi.Cách tính magin,boder,pading....cho các chuẩn khác nhau thì khác nhau ở chổ nào (IE va ff)

aochoangxanh
05-06-2008, 10:45
w3schools.com copy cái này và paste :)

wantlove
05-06-2008, 14:54
w3schools.com copy cái này và paste :)

cái này chỉ cơ bản thui.
Còn sự khác nhau giũa IE va ff la cách tinh magin+ border+pading trong 1 table......

caphe_cr
08-12-2008, 00:48
mình làm trên ff co nhưng khi chay trên iE 6 thì không được vỡ hết
ai biết chỉ giùm với thank you^^

hutek.info
10-03-2009, 23:48
làm gì có chuẩn, cách đơn giản nhất là test song song cả ie 6 và ff, lỗi cái biết ngay và sửa luôn chứ cứ làm trên ff xong rồi mới test trên ie (và ngược lại) thì mệt đấy. Và chịu khó tham khảo mấy trang nước ngoài. có trang http://css-tricks.com/ viết về thủ thuật css khá hay đấy

alone_hero
17-03-2009, 18:19
đúng rồi làm mà không bít chọn browser nào.Có ai có tài liệu chuẩn không share lên cho mọi người đi.Cách tính magin,boder,pading....cho các chuẩn khác nhau thì khác nhau ở chổ nào (IE va ff)
Từ trước tới giờ trong chuẩn web thì thằng IE là ngang nhất (nó là ông lớn mà). Nên kệ nó đi chúng ta tìm cách của chúng ta.

1. Khắc phục: Thiết kế từng bước trên FF, xong mảng nào thì test trên IE luôn lệch thì hack luôn (chủ yếu dùng * cho IE7, _ cho IE6,...)
2. Chuẩn: Từ đầu nghiên cứu thật kỹ, sử dụng hạn chế cái vụ pading và margin thoai, tận dụng cái width và height nhá (vì cội nguồn đa phần từ 2 thằng này)
3. Kiếm framwork css mà sài: blueprint nè, YUI nè,...

ngoc_viet08
29-03-2009, 00:14
em thấy ff và ie nó cũng như nhau thôi . chẳng qua anh em mình học css nhiều nguồn quá nên kiến thức nó lung tung , ko đúng chuẩn nên khi thêm cái này thì hỏng cái kia .
như em thấy chạy trên IE luôn được , FF thì phải fix .
nhưng sau đó nhận ra , mình sai cơ bản , kiến thức chắp vá , nên thừa đầu thiếu đuôi .
ví dụ :trong css để chỉnh màu cho border , ta dùng thuộc tính border-color:mã màu
nhưng nếu dùng border:mã màu thì vẫn hiển thị trên IE , còn FF ko được .
vấn đề border-color mới là chuẩn . sự rắc rối là các trình duyệt khác nhau cứ thêm thắt tùm lum .
:D anh em mình muốn xài css ko sai trên các trình duyệt thì phải nắm vững cơ bản css , và nắm đúng css của w3c . nếu các trình duyệt khác nhau support cái khác thì đừng nên xài bừa bãi , chỉ nên xài khi đã biết cả 2 để còn code trường hợp trình duyệt :D