PDA

View Full Version : Chuột vẫn sang đèn khi tắt máy

gomu123
22-04-2008, 23:44
Máy của em khi tắt máy (nhưng không rút nguồn ) thì chuột quang vẫn sáng trưng lên ,đèn mạng cũng không tắt ,mặc dù máy bạn em ngay bên cạnh thì khi nó tắt máy chuột và đèn mạng vẫn tắt bt .Có bác nào biết giải thích dùm em cái

tuewru
23-04-2008, 00:21
tùy loại chuột quang nó thế, chả biết thế nào, chứ con MX510 của mình vẫn tắt đều đều, và nhấc chuột lên nó vẫn sáng bình thg chứ ko như một số chuột quang rẻ tiền khác nhấc lên sáng mạnh 1 vài giây là yếu ngay, ko biết lý do là sao

nikon57
23-04-2008, 10:10
Chuột quang Guiness của tui mua tại Fucuoka Nhật bản giá tương đương 42 đồng mỹ : sáng đèn liên tục từ 2002 tới nay khi PC hoặc laptop tắt máy mà chả sao cả các bác ạ.

budda_adt
23-04-2008, 18:48
tùy loại chuột quang nó thế, chả biết thế nào, chứ con MX510 của mình vẫn tắt đều đều, và nhấc chuột lên nó vẫn sáng bình thg chứ ko như một số chuột quang rẻ tiền khác nhấc lên sáng mạnh 1 vài giây là yếu ngay, ko biết lý do là sao

Vậy bác bị bọn bán hàng lừa đưa cho con chuột rẻ tiền rồi.
Chuột quang đúng tiêu chuẩn sẽ giảm độ sáng khi không có sự tác động để tiết kiệm năng lượng. Khi có sự tác động sẽ sáng lại rất nhanh để đáp ứng nhu cầu.

professor_tran
23-04-2008, 19:05
Vậy bác bị bọn bán hàng lừa đưa cho con chuột rẻ tiền rồi.
Chuột quang đúng tiêu chuẩn sẽ giảm độ sáng khi không có sự tác động để tiết kiệm năng lượng. Khi có sự tác động sẽ sáng lại rất nhanh để đáp ứng nhu cầu.
Chuột quang của tôi cũng vậy đó, nhưng cũng là loại rẻ tiền thôi. Cái mà bạn ấy hỏi là khi tắt máy đi chuột của bạn ấy vẫn sáng cơ, chuột của tôi cũng vậy đó.

hienvp
23-04-2008, 21:18
Đó là do Bạn dùng chuột quang bằng cổng USB,
Khi Bạn tắt máy (xin lưu ý: tắt máy nhưng không rút dây nguồn) thì cổng USB vẫn còn dòng điện 5 vôn do bộ nguồn đang trong tình trạng chờ.
Nhiều đêm Tôi vẫn cắm Đt O2 vào cổng này để sạc điện đấy.

tuewru
23-04-2008, 22:12
Thế con Logitech MX510 mua hơn 30$ mà còn bị lừa đảo à, hay là chuột xịn nó luôn luôn sáng đèn, con chuột lởm nó sáng 1 lúc rồi tắt

nhatchidao
23-04-2008, 23:32
thấy mấy bác bàn rôm rả cũng nhảy vào spam mấy câu. Chuột của em cũng vẫn sáng đèn khi tắt máy đây. đúng là em cũng từng thấy chuột tắt ngỏm khi shutdown ở một máy khác và cũng từng thắc mắc, nhưng chưa mang con chuột của em đi thử ở máy kia. Em nghĩ là do main, vì chuột em đâu phải xài cổng usb. em đã xài qua hơn 5 con chuột quang, xịn có mà dỏm cũng có, con nào cũng sáng đèn một lúc rồi yếu lại thôi.

budda_adt
24-04-2008, 00:01
em đã xài qua hơn 5 con chuột quang, xịn có mà dỏm cũng có, con nào cũng sáng đèn một lúc rồi yếu lại thôi.
Cái này là tiêu chuẩn của chuột quang bạn ơi.
Chuột quang tiêu tốn điện năng nhiều hơn rất nhiều so với chuột bi, vì vậy phản ứng này sẽ giúp nó tiết kiệm được phần nào năng lượng, điều này đặc biệt có ý nghĩa với mtxt

lee_huynh306
24-04-2008, 00:54
Thực tế thì khi shutdown máy tính, các thiết bị chỉ đi vào trạng thái chờ, mainboard vẫn cho phép cấp điện cho tất cả các thiết bị, cho nên con chuột nó vẫn sáng khi shutdown là rất rất bình thường. Nhờ vào đó mới có những mainboard cho phép nhấn phím <Power>/ nhấn một dãy số + <Enter>/ click chuột 2-3 cái để khởi động máy mà không cần cuối xuống bấm nút Power ở case.

michaelphan
24-04-2008, 02:43
tùy main thôi, một số main vẫn ko ngừng cung cấp điện cho các thiết bị ngoại vi đặc biệt là chuột quang (cổng PS2 hay USB đều ok) và các USB khi cắm thiết bị xài điện cổng USB thì vẫn có điện đó bạn. Để tắt thì chỉ có cách tắt hẳn nguồn chính thôi.

vutrieuca
24-04-2008, 20:51
thì khi tắt máy đèn trên main vẫn sáng mà.chứng tỏ vẫn còn điện.

f+org
25-04-2008, 21:09
Em thấy thằng bạn em nó xài con máy bộ DELL, shutdown phát là chuột cũng tắt theo.Có lẽ do bộ nguòn và main nó good.

iamhatinh
25-04-2008, 21:28
Em thấy thằng bạn em nó xài con máy bộ DELL, shutdown phát là chuột cũng tắt theo.Có lẽ do bộ nguòn và main nó good.

chẳng lẽ cái máy Tàu của mình ngon thế ư :buck::buck::buck:

mrlight
25-04-2008, 21:34
máy mình chuột sáng 24/7 po giò

f+org
25-04-2008, 21:42
chẳng lẽ cái máy Tàu của mình ngon thế ư :buck::buck::buck:

ủng hộ cho cái máy Tàu của pác phát!

accacc
25-04-2008, 21:48
Cái này do tùy chọn trên mainboard, tùy main, nằm đa số chỉnh trong CMOS mục power option : nó có chọn trong power mouse move ( tự bật máy khi di chuyển chuột) - power Ctrl ( bấm Ctrl tự bật máy) - power on ring ( bật máy khi có điện thoại hoặc Fax )............ tùy loại, tùy cơ ứng biến !

trungthang315
26-04-2008, 09:17
Đúng đó các bạn a` do từng loại main thôi,một số main có chức năng tắt điện ở các cổng như USB...như một số main ko có chức năng đấy.đành chịu thôi