PDA

View Full Version : Làm sao để mổ xẻ một chương trình

nuibang
07-06-2003, 02:10
Các cao thủ có bác nào biết được cách để một chương trình .exe, chẳng hạn như Photoshop viết bằng ngôn ngữ lập trình gì không. Tui nghĩ là có thể được vì mỗi compiler cho các ngôn ngữ lập trình khi tạo một chương trình .exe đều để lại dấu ấn riêng của mình trong file exe, chẳng hạn một Procedure nào đó compiler xuất ra exe thi chi dùng 1 mà thôi, và sẽ giống nhau trong tất cả chương trình do compiler này xuất ra , có thể tìm được. Không biết có chương trình nào cho ta tự động việc này không.

Có trang web nào nói về ngôn ngứ lập trình được dùng để viết các chương trình của các hãng không. Chẳng hạn tui muốn biết MS Word viết bằng gì thì xem ở trang Web nào?

Sao khi biết được là ngôn ngữ gì rồi, làm sao để dịch ngược lại đây? Tức là muốn xem source code?

Các bác cho em biết với nha

ngduynhat
12-06-2003, 19:48
He he, hỏi đúng người rồi đó. Để biết một chương trình viết bằng ngôn ngữ gì thì dùng chương trình language (chỗ down thì phiền dùng google mà search nhé).

nuibang
13-06-2003, 06:19
Cảm ơn bác. Bác cho biết là ở WebSite nào , company nào viết được không, vì Keyword language quá chung chung, cho toàn là site không liên quan, chẳng hạn như Site học tiếng Anh.

DucTri
27-06-2003, 10:25
Hãy thử dùng cái này xem. Hơi bị cũ:
http://farrokhi.net/language

hacnho
04-07-2003, 11:11
Thử cách này nha. Dùng một trình decomplier dịch ra asm, sau đó dùng asm to c để dịch lại thôi, tỉ lệ thành công là 1%

MatKieng
04-07-2003, 15:53
Vậy nếu Compiler tự mình viết ra thì chương trình đó có tìm ra được không? ;)

Maxx
04-07-2003, 16:18
hic mắt kiếng chơi ác quá rồi,
sao mà tìm được cơ chứ hihi

hacnho
05-07-2003, 11:52
tuy mình không thể (tuy nhiên vẫn có thể :D) dịch ra C++ được source soft do bạn viết nhưng mình chỉ cần dịch nó ra ASM thì bạn chết chắc :D. Hơn nữa nếu bạn viết bằng Visual Studio (vb,vc) hay delphi thì không cần dịch ra asm mình cũng có thể thay đổi được source của bạn. Trừ khi bạn pack lại (chỉ bó tay newbie thui, còn hacnho thì không ? :D). Dùng các công cụ resource như Reshack,Exescope...vvv

vietteiv
05-07-2003, 13:17
Mình thử dùng các công cụ như bác nòi rồi, nhưng chỉ đổi được giao diện hoặc menu của nó mà thôi chứ không thể sửa câu lệnh của nó được.

MatKieng
05-07-2003, 17:42
hacnho tưởng đọc ASM mà hiểu à? Xin thưa, cho dù đoạn chương trình đó là do CHÍNH bạn viết bằng C++ hay Delphi ... mà đã dịch ra ASM rồi thì bó tay, bảo đảm phần mình hiểu được là 20% là cao (còn bạn có thể hiểu nhiều hơn, tùy người mà) Hơn nữa khi đã link chương trình với các file thư viện thì ôi thôi, càng rắc rối. Có ai hiểu được 1 chương trình Win32 ASM khoảng 70% trở lên thì nhớ nói để MatKieng nhận làm sư phụ nhé ;)

hacnho
06-07-2003, 08:48
hí hí, tui thường ***** soft nên dĩ nhiên phải biết Asm rồi, hic hic. Read my tut in HVA, bạn sẽ thích ngay mà :D

NHL(c)
06-07-2003, 10:58
Bạn hacnho có thể cho mọi người biết luôn cái thread mà bạn viết bên HVA nhá

MatKieng
06-07-2003, 12:30
Mình cũng có ***** vài soft nhỏ, và dĩ nhiên là mình cũng có biết ASM (8086 và 8951), nhưng mà ***** là 1 chuyện và "đọc" source ASM lại là 1 chuyện khác, có ai dám bảo là viết được chương trình Hello Word chỉ dùng ASM trong Windows không? (Dĩ nhiên là không phải trong DOS rồi ;) )