PDA

View Full Version : Mất điện đột ngột - Giúp em Cái cả nhà ơi !

phongvan00
22-04-2008, 16:49
CHuyện là thế này. CHỗ nhà em dạo nè hay bị cắt điện do "Nhà nước bảo thiếu điện- tiết kiệm gì đó".
Đâm ra máy em dùng hay bi "mất điện đột ngột"Mỗi ngày khoảng 2 lần trong 2 tuần bị liên tuc. Nhưng khi khởi động lại máy không check lỗi.

(Nhà em để NTFS _ ổ cứng SaMsUNG 160 mới dùng 4Thang - Main ASUS-P5KVM). Em vẫn tích cự""" O&O Defrag và TuneUp Utilities "" để dọn dẹp và dồn

Dạo này nó bị hiện tượng khi nào em dùng nhiều chương trình máy lag thì Lập tức bị khởi động lại "em xót " (tuy nhiên không phải lag đến mức không di dc chuột )CHỉ hơi hơi thôi(nhà em main và chip buzz 1333 còn ram buz 1066)

Em nghi là lỗi phần cứng(virus thì chắc không bị em cài KAV nhà có net UPDATA 24/24)

Mong các bác giúp em xem bệnh nó làm sao .CÓ người bảo em là do mặt đĩa bị lỗi lên nó hay khởi động lại Cần phải timg 1 phần mềm chuyên check lõi gì đó .EM cũng chưa biết ra sao
Nếu đúng cho em phần mền và lời khuyên ........

Thank

ym : ten_manly

khoabeo108
22-04-2008, 20:16
Sửa lại cái tiêu đề topic cho hợp mỹ quan + nội quy diễn đàn đi bạn

garungh5n1
22-04-2008, 20:22
có thể có hiện tượng đó xảy ra, vì khi đang sử dụng máy đột nhiên tắt thì cũng ảnh hưởng đến phần cứng. nếu còn vào window đc thì bạn checkdisk ngay trên nền window. bạn chọn tất cả 2 lựa chọn của nó. nó sẽ bắt bạn khởi động lại à check disk.
Nếu ko bạn có thể dùng đĩa boot để check disk, bỏ đĩa boot vào và dùng chương trinh FDISK dể kiểm tra lỗi. trong FDISK bạn chon surfaceScan đễ scan bề mặt của dĩa. GOODLUCK!!!!!!!

Penguina4
22-04-2008, 22:37
CHuyện là thế này. CHỗ nhà em dạo nè hay bị cắt điện do "Nhà nước bảo thiếu điện- tiết kiệm gì đó".
Đâm ra máy em dùng hay bi "mất điện đột ngột"Mỗi ngày khoảng 2 lần trong 2 tuần bị liên tuc. Nhưng khi khởi động lại máy không check lỗi.

(Nhà em để NTFS _ ổ cứng SaMsUNG 160 mới dùng 4Thang - Main ASUS-P5KVM). Em vẫn tích cự""" O&O Defrag và TuneUp Utilities "" để dọn dẹp và dồn

Dạo này nó bị hiện tượng khi nào em dùng nhiều chương trình máy lag thì Lập tức bị khởi động lại "em xót " (tuy nhiên không phải lag đến mức không di dc chuột )CHỉ hơi hơi thôi(nhà em main và chip buzz 1333 còn ram buz 1066)

Em nghi là lỗi phần cứng(virus thì chắc không bị em cài KAV nhà có net UPDATA 24/24)

Mong các bác giúp em xem bệnh nó làm sao .CÓ người bảo em là do mặt đĩa bị lỗi lên nó hay khởi động lại Cần phải timg 1 phần mềm chuyên check lõi gì đó .EM cũng chưa biết ra sao
Nếu đúng cho em phần mền và lời khuyên ........

Thank

ym : ten_manly

Nếu bạn muốn check HDD thì bạn hãy xem HDD của bạn hiệu gì ( VD: SeaGate ). Rồi sau đó bạn bỏ đĩa Hiren boot vào, và chọn Hard disk tool -> rồi chọn chương trình test HDD tương ứng do nhà sản suất cung cấp ( VD: SeaGate Sea...). Bạn làm thử xem !

phongvan00
22-04-2008, 22:57
Hiren boot ! Hĩ nhà em khôg dùng dc. Chỉ chạy ngon bên ngoài đến khi vào tool thì không load dc file(đĩa ngon +ổ đĩa ngon xin) không bít tai sao.Hay là NTFS thì không Hiren boot đc

hongha20042008
22-04-2008, 23:00
chuyển sang FAT32 mới format được , chế độ NTFS khởi động máy nhanh nhưng không cho format

anhduong2509
23-04-2008, 10:22
Hình như là 1 phần do kav dó.mình nghĩ co' nhiều khả năng kav diệt nhầm file win rồi.chuyện thường xuyên của kav luôn