PDA

View Full Version : Hỏi về driver !

number_zero
22-04-2008, 05:50
Em nghe thấy từ diver nhiều rồi nhưng rút cuộc đến giờ vẫn không hiểu nó là cái gì. Mọi người giải thích kĩ cho em:
1. Driver là gì và tại sao phải cài driver?
2. Cài driver khi nào và cần phải cài những driver gì?
3. Mỗi máy cài driver khác nhau thế thì làm cách nào để biết thông số kĩ thuật của mình?
Em chỉ hỏi mấy cái đấy thôi, sau có gì thắc mắc em hỏi thêm ở đây nhá.
Thank you very much!

nhatduyit
22-04-2008, 08:28
hì hì hì
1 Driver - trình điều khiển thiết bị: giúp cho máy tính nhận dạng và hiểu được thiết bị.
2 khi gắn thiết bị mới vào thì phải cài driver (hoặc khi setup lại máy, máy có những thiết bị gì thì phải cài những driver đó
3 Thường thì khi mua thiết bị mới nhà sx có kèm theo đĩa driver, nếu bị mất có thể tìm driver bằng mã của thiết bị
4 Mọi thắc mắc bạn có thể contact với chúng tôi nhé, thông tin dưới sign

number_zero
23-04-2008, 17:18
Anh(chị) có thể nói sâu hơn được không, nói chi tiết chứ nói thế này em lại càng thắc mắc (ức chế lắm ý ạ), hoặc là anh biết ebook gì về cái này thì chỉ em!
1. Nếu không có driver thì máy sẽ thế nào?
2. Thiết bị gì cũng phải cài diver ạ, kể cả bàn phím, chuột, loa, phone...thế sao em thấy sau khi cài Win không thấy cài mấy cài này mà chỉ thấy cài card hình, card sound (có phải diver không ạ).

tuan129vn
23-04-2008, 18:00
Chắc dân newbi,

Driver: Phần mềm giúp máy tính nhận dạng thiết bị cắm vào nó là thiết bị gì, driver giúp máy tính và thiết bị mới làm việc nhịp nhàng với nhau. Ví dụ thế này. Thằng A yêu con B nhưng chúng nó chưa biết nhau vì thế thằng A nhờ con C là bạn con B giới thiệu cho mình, kiểu bà mối á, thì driver nó đóng chức năng là mối lái :w00t:

Nếu không có driver máy sẽ báo có phần cứng mới lắp vào nhưng máy không nhận biết đó là phần cứng gì và tất nhiên phần cứng đó không hoạt động được.

Màn hình, keyboard, chuột thường ko phải cài đơn giản vì trong đĩa WIn đã có sẵn driver cho mấy cái ấy. Còn các thiết bị ngoại vi khác thì phải cài driver của từng nhà sản xuất.

number_zero
24-04-2008, 18:49
Dạ, cảm ơn anh nhiều (em là lính mới 100%).
Màn hình, keyboard, chuột được Win cài sẵn thế có thể tải driver mới được không ạ, có nên tải driver mới không?
Thế card hình, card mạng,card suond (thường thấy sau khi cài Win)... là driver cho thiết bị gì, trong Win không có sẵn sao mà phải cài từ đĩa?

khoabeo108
24-04-2008, 19:19
Dạ, cảm ơn anh nhiều (em là lính mới 100%).
Màn hình, keyboard, chuột được Win cài sẵn thế có thể tải driver mới được không ạ, có nên tải driver mới không?
Thế card hình, card mạng,card suond (thường thấy sau khi cài Win)... là driver cho thiết bị gì, trong Win không có sẵn sao mà phải cài từ đĩa?

Windows nói riêng, và tất cả các hệ điều hành nói chung đều tích hợp trong nó sẵn những driver thông dụng & cơ bản nhất. Vì vậy mà ngay khi cài Win xong, các thiết bị cơ bản như HDD, ổ quang, ổ mềm, Mouse, Keyboard đều có driver sẵn rồi. Dĩ nhiên là hoàn toàn có thể update driver mới, nhưng cũng chẳng cần thiết lắm, thiết bị cơ bản thì driver cũng hoạt động rất ổn định

Đối với những thiết bị mà Windows chưa tích hợp sẵn driver, thì phải cài thêm từ bên ngoài để bổ sung cho Windows. Hình dung đơn giản: Windows là ông chủ, nó mua về 1 chiếc xe (1 thiết bị phần cứng), nhưng bản thân nó thì ko biết lái xe => Nó cần phải có 1 ng tài xế để lái cái xe đó (Driver), và khi đã có tài xế rồi, thì nó muốn cái xe đó chở nó đi đâu là quyền của nó.

Ko có gì là lạ, nếu cùng 1 đĩa Windows, bạn cài trên máy này, nó nhận được driver của 1 thiết bị nào đó (VD: card mạng), nhưng cài trên máy khác, thì nó lại ko nhận được. Thiết bị cùng loại, ko có nghĩa là sử dụng chung 1 driver

number_zero
29-04-2008, 13:20
Em muỗn xem thông tin về card hinh card, mạng thì vào đâu ạ, thấy bảo vào hardware/device manager nhưng chẳng biết cái nào là card hình, card sound, card mạng, híc ! Chỉ cho em cách xem card hình bao nhiêu Mb với ạ!

anhdaikho_vt
29-04-2008, 13:25
Vào Start - Run - Gõ : dxdiag

number_zero
29-04-2008, 17:04
Card màn hình của em là card tích hợp trên Main, vậy làm cách nào để biết card bao nhiêu Mb ( giúp em để em xem có đủ tiêu chuẩn cài Boom online không)

khoabeo108
29-04-2008, 22:02
Card màn hình của em là card tích hợp trên Main, vậy làm cách nào để biết card bao nhiêu Mb ( giúp em để em xem có đủ tiêu chuẩn cài Boom online không)

anhdaikho_vt đã trả lời bạn đó: run -> dxdiag -> display