PDA

View Full Version : Mọi người làm ơn giúp em cứu cái USB

hiraly
21-04-2008, 19:46
USB 1GB của em hiệu A-Data (PC nhận 0,98GB), sau khi xài dc 1 thời gian thì lúc cắm vô máy ở tiệm thường chơi thì thỉng thoảng nó báo "USB Device Not Recognized", nhưng cắm máy nhà và máy tiệm khác bình thường, sau này phát hiện ra là khi cắm USB vào nếu nó bị vậy thì nhúc nhích kéo ra vô chút xíu là nhận dc.
Sau này em cài Firefox Portable vô USB, xài khá dc, nhưng 1 lần chơi ở cái tiệm quen đấy mở cái FFP lên thì nó bị lỗi, fai reset lại máy rồi rút ra. Không bít lần đấy nó có ảnh hưởng gì ko mà sau này USb bắt đầu ko bình thường. Triệu chúng như sau:
_"USB Device Not Recognized" xuất hiện nhìu hơn.
_Không thể ghi hay copy dữ liệu vào USB khi xài ở cái tiệm quen ấy (ở nhà hay tiệm khác thì dc).
_Lúc cắm vào máy ở 1 tiệm khác thì thấy 1 thư mục ẩn có tên là FOUND.0000 (em ko nhớ rõ là 4 hay 5 số 0 nữa) có 84MB, trong đấy hình như có file *.dll. xem trong ổ C trên máy tiệm đó thấy 2 thư mục là FOUND.0001 và FOUND.0002, dung lượng là vài trăm KB và khoảng 1MB, xóa thư mục FOUND.0000 trên USB thì ko dc. Cắm máy nhà và tiệm khác ko thấy. Về nhà quét virus thì ko thấy gì (scan = Symantec, FireLion, BKAV, Kaspersky)
_Ko thể xóa FireFox Portable trên USB (nó bảo ko tìm thấy file gốc- Can not found file source...)
_Dữ liệu xóa rồi vẫn thấy hiện, lát sau thì mới chịu mất tiêu. Xóa 1 thư mục vài chục KB mà mất gần 1 phút...T_T.
_Hôm nay xóa 1 vài dữ liệu làm trống dc khoảng 105MB, tắt USB bình thường, mang ra tiệm cắm vào thì ko mở dc, báo như sau "The disk in drive H is not formatted. Do you want to format it now. Yes-No". về nhà vẫn vậy.

VẬY CHO EM HỎI USB CỦA EM BỊ GÌ VẬY. Nếu chấp nhận format trong trường hợp này sau đấy có dùng soft cứu lại dữ liệu dc ko, hay fai ra tiệm cho nó sửa, giá khoảng bao nhiu (data trên USB khá quan trọng, down load lại cũng cực lắm T_T)

sadman
21-04-2008, 23:19
Không có gì quan trong thỉ Format cho rồi

chienxadem1205
22-04-2008, 00:49
hix.nói là quan trọng rồi mà.bạn dùng đĩa HirrentBoot loại mới nhất vào Dos truy xuất đến ổ USB xem sao.loại đĩa mới có hỗ trợ cả USB đó

quangdang
22-04-2008, 01:24
con usb đó tui không nhầm thì không phương cách nào chữa đc.
nó đến thời kì "rụng". usb bây giờ hay bị vậy.Có lẽ bạn sắp phải mua cái mới. usb chữa thì thà mua mới,với lại khó lòng chữa đc

hiraly
22-04-2008, 02:14
thanks chienxadem1205, nhưng bạn có thể nói rõ hơn ko, về cách cứu dữ lệu chẳng hạn, chứ truy xuất vào dc mà lỡ nó ko cho copy thi cũng như ko T_T...
@all: mình chỉ mún cứu dữ liệu thui chứ h bỏ hơn 150k là mua dc con 2GB rồi

nvh44
23-04-2008, 08:11
Có lẽ bị virus rồi. Bạn dùng trình tìm kiếm của Win tìm trên ổ USB này, chép toàn bộ dữ liệu vào một thư mục trên ổ cứng > Format lại ổ USB, chép lại dữ liệu vào USB là xong!