PDA

View Full Version : Có nên cập nhật bios ?

winternight
06-06-2003, 17:30
:rolleyes: Em đang dùng main MSI chip intel845PE khi vào trang web của hãng thấy có bios mới vậy em có nên cập nhật không các bác.Em nghe nói cập nhật có thể sau này máy chạy không ổn định như trước.Các cao thủ hãy cho em một lời khuyên.Thanks

Tony
06-06-2003, 18:19
tôi không phải cao thủ thì ý kiến ý cò được không winternight?
lạ nhỉ, winternight không biết SMTP của ISP mà biết mainboard hiệu gì và còn biết dùng đồ chiến nữa chứ? chuyện update BIOS làm máy sau này chạy không ổn định thì tôi mới nghe lần đầu, nếu winternight chẳng bao giờ nghĩ tới upgrade PC.. thì cứ có sao để vậy vì reset BIOS manually cần phải hiểu biết mới làm.
Update BIOS được thì tốt, vì mainboard giống như một trung khu thần kinh điều khiển toàn bộ các phần liên đới. phiên bản BIOS mới để sửa lỗi và nâng cấp đồng bộ new Tech do đó không ít thì nhiều các bản update mới luôn giúp fix được cái này hoặc cái khác.
MSI 845PE-chipset có "Live Update 2" (BIOS and Driver auto upgrade by scheduled setup), you nói gì lạ thế? có thực là không hiểu không hay lại thích đùa cợt đấy hử??

Ghost1982
07-06-2003, 06:49
Nên Update Bios mới nhất nếu có thể (một số Main cũ không cập nhật Bios mới). Nhưng bạn phải thật cẩn thận trong khi Update nhớ phải backup trước nhé. Mà chỉ sợ không may đang làm nó mất điện thì đi đó.

winternight
07-06-2003, 12:19
anh Tony , em không phải có ý đùa cợt đâu tại em không biết thiệt mà ( mà không biết thì hỏi ).Tại vì em có thằng bạn cập nhật Bios xong máy nó chạy cà tưng.Em học đh về công nghệ thông tin trường KHTN nhưng về phần mềm,về mạng thì em mới vào không lâu lắm nên còn phải học hỏi mấy anh nhiều.....
Còn chuyện em chọn phần cứng(hì hì hì) nói cho anh biết cấu hình đậy là do em tự chọn (không có ai tư vấn hết) anh cho ý kiến với giá 12 triệu có đáng không (vì em chỉ tự tìm hiểu rồi mua thôi)
main MSI-845PE
cpu 2.4GHz
ram DDram 256 bus333
AGP Asus Pro7100 64M
HDD Seagate baracuda 40 G
monitor Samsung 753DFX
CD rom Asus 52x + CDRW Asus 52/24/52
...

Xin cảm ơn về bài của Ghost1982 và Tony,chắc em phải thử update bios (hè hè) nhưng phải dành tiền mua USP cho chắc ăn
Thanks

Tony
08-06-2003, 03:53
chào winternight, thôi thì dĩ hòa vi quý nhé. không sao!
Tâm sự với nhau tí cũng vui, thấy cái mainboard em chọn là đồ tốt thì biết winternight có nghiên cứu và tìm tòi, thật ra 12 triệu bao gồm cả monitor thì giá được lắm. Nhưng RAM có 256MB thì hơi ít 1 chút, sau này có lẽ phải mua thêm 1 que 256MB nữa thì ổn. Tôi thì thích ABIT hơn, tùy mỗi người mình chọn thôi. Nhưng cái mainboard của winternight thuộc loại chiến đó. winternight nên coi lại dĩa drivers cd-rom của mainboard, nó có "LiveUpdate 2", em chỉ cần setup và run là nó auto update BIOS và Drivers khi nào winternight connect Internet, đâu cần phải vất vả mò vào website của MSI mà tìm. winternight chỉ setup BIOS 1 lần khi build PC và cài Wins là xong rồi, không phải mở thùng ra reset jumper, clear CMOS và reset BIOS lại mỗi lần update BIOS đâu vì "LiveUpdate 2" của MSI giống "Flash Menu" của ABIT, nó thay mình làm hết các việc "tay chân" nên sướng lắm, save much time. nên đừng ngại mà cứ tà tà run LiveUpdate thôi. bạn em khi reset BIOS đã làm wrong setup ở step nào đó nên nó mới cà giựt và chắc đã flash BIOS manually, nhưng điều chỉnh lại thì sẽ êm thôi, chẳng sao hết đâu. Mỗi món em chọn cho chiếc PC đều là đồ xịn, chắc winternight ưng ý lắm nhỉ, Pentium 4 2.4Ghz thì tha hồ mà nhanh nhé. Chúc em được mọi sự như ý và học giỏi.
Thân,

Tony

Ghost1982
08-06-2003, 08:42
Vào các trang web của main tìm Bios phiên bản mới nhất vể khởi động từ đĩa mềm rồi cập nhật (có 1 số main hỗ trợ làm việc này ngay trên Win). Thường địa chỉ download bios mới là www.hiệu của main\Tw (VD : www.Gigabye\Tw). GoodLuck.

winternight
08-06-2003, 23:29
Thank hai người winternight sẻ thủ update nó coi cho biết
(không thủ không biết ,không biết thì ....mãi mãi không biết)

tottipc
09-06-2003, 15:25
tui cũng đang xài cái main MSI 845E- max nè làm ơn chỉ tôi trang web có driver update Bios new với ,và chỉ thêm cu thể cách nâng cấp Bios

winternight
09-06-2003, 23:01
Chào bạn tottipc
Tui không rõ đĩa driver của bạn có Live update 2 hay không vì main MSI 845E max của bạn ra trước main của tui. Bạn có thể kiểm tra trong đĩa driver của main,nếu không có bạn có thể download nó trên website của hang www.msi.com.tw (Live Update2 không chỉ dùng update Bios mà còn nhiều thứ khác như driver AGP,utility…)
Sau khi cài nó vào(có bốn bước và cài như các phần mềm khác).Bạn chay nó (nhớ là tắt các trình quét virut,và nhiều chương trình khác theo yêu cầu của chương trình..)

Bước 1 : hiện ra trang giới thiệu bạn chọn Live Bios bên trái (có nhiều mục để chọn như live utility,live driver….)

Bước 2 : Live update2 yêu cầu bạn tắt các chương trình theo yêu cầu sau đó bạn chọn Yes để đến bước kế tiếp

Bước 3 : Live update2 sẽ test main và bios của bạn sau đó bạn chọn hình mũi tên hay biểu tượng Live2 để sang bước tiếp theo

Bước 4 : Live update2 sẽ tự động kết nối với server và tự động tìm dữ liệu cho bạn nếu tìm thấy version mới hơn nó sẽ hiểu thị kết quả cho bạn (nếu không thì nó hiển thị trang sorry) bạn nhấp chuột vào vesion cần update để download và bắt đầu update bios support cho main của bạn .Toàn bộ tiến trình update sẽ tự động bạn chỉ ngồi nhìn và xem kết quả.
Bạn nhớ chọn Yes khi hiển thị bản Security warning
Nếu bạn chưa chắc chắn thì cứ thử update các thứ khác như live driver,live utility trước cho thạo rồi tới bios.

Chúc bạn thành công,nếu thành công nhớ cảm ơn tui đó nghen nếu không thành công thì hì hì hì (bạn biết rồi đó)………

Buffalo_Killer
11-06-2003, 06:09
winternight ơi,
Thật không dám tin những câu hỏi của bạn. Tính làm cho diễn đàn xôm tụ lên hả.
Cấu hình mạnh thế dể làm gì vậy. Đồ hoạ thì chưa tới mà chơi game và học hành thì quá thừa!?;)

tottipc
11-06-2003, 13:22
cám ơn bạn nhiều nha !!!!!tui chưa thử vì đang bận túi bụi ...nhưng rùi khi nào rảnh tui sẻ thử

ericnguyen
11-06-2003, 23:01
Winternight có vẻ ưu ái cho ASUS quá nhỉ, sao không chọn MB của ASUS luôn cho đủ bộ.
Các bác ơi, có ai rành về MB thì cho em biết một tí về ưu điểm và nhược điểm của các loại MB thông dụng. Em cũng đang định ráp một cái mới nhưng không biết nên chọn thằng nào cả. Trên đây mỗi người nói một phách nên cũng rối cả lên. Các bác cho em ý kiến nhá.

winternight
11-06-2003, 23:38
Tui cho ý kiến được không tuy tui không phải dân chuyên nghiệp nhưng tui cũng ráp cho nhiều đứa bạn rồi (máy chạy ổn định).Nhưng trước hết bạn phải cho biết bạn định ráp máy khoảng bao nhiêu ? hay ráp cho mục đích gì chứ

Ghost1982
12-06-2003, 07:09
Cũng phải nói rõ lắp CPU nào nữa thì mới có thể trả lời cụ thể được. Main thì khó nói được những ưu khuyết của nó nếu chưa được test bởi các chuyên gia, chỉ căn cứ vào số đồ chơi đi kèm main thui.

ericnguyen
12-06-2003, 10:43
Mình định ráp P4 >2Ghz, 256MB, hình như cấu hình đó bây giờ khá thông dụng thì phải.

winternight
12-06-2003, 21:06
Chào ericnguyen
Tui không phải chuyên gia nhưng cũng biết tí chút về phần cứng nên tui nói theo ý tui thôi hen còn quyết định chọn thì là ở bạn kia mà.Bạn chỉ hỏi về main thôi nhưng sãn tiện tui nói thêm luôn thích thì bạn coi chơi không thi bạn cứ cho tui rảnh cũng được.Vì bạn không nói rõ số tiền nên tui chỉ nói chung chung thôi.

Bạn nên chọn main có Hyper Thearding (siêu phân luồng – dùng chipset PE,GE,GV…) công nghệ mới của intel cho phép giả lập 1 cpu thành 2 chạy song song (nhưng với cpu có HP từ 3GHz trở lên thôi ,hì hì nói thiệt tui cũng chưa biết nó ra sao nữa)

Main intel PESV chip intel 845PE - khoảng 96 USD, hoặc main Gigabyte PE 667 (nhiều tiền thì dùng PE667 Ultra 13? USD) - 88USD , hay Asus chip Pe ,MSI PE max - 90 USD( tui đang dùng main này chạy khá tốt ).Nhiều người thích intel nhưng tui thấy nó chay không bốc bằng mấy hiệu kia (với lại tất cả là hàng Trung Quốc dù được hãng đảm bảo theo công nghệ nhưng mình lo cho mình cho chắc ăn ?!) . Mấy main này đều có bus 533 – ram bus 333 (theo tui không nên chọn main dùng RDRam vì tui thấy mắc lắm mà chạy không hơn mấy so với DDR ).Dùng AGP onboard thì dùng main có chipset GE,GV có thể upto lên 64M chia sẻ bộ nhớ hệ thống thì bạn sẽ tiết kiệm một khoảng cho card màng hình - Nhung tui khuyên nên dùng loại không onboard

Nên chọn Cpu 2.4GHz vì cpu 2.2,2.0 có tiền cách không xa mấy so với 2.4Ghz(trên dưới 10 USD gì đó).Nhưng bạn nhớ chọn loại bus 533 (vì có bus 400) nếu không DDRam của bạn không thể chạy với bus 333(chỉ chạy với bus 266 dù bạn dùng bus 333)

DDRam nên chọn bus 333 .Nếu bạn thích hàng hiệu thì dùng Kingmax(nhung sau này dùng thêm ram hiệu khác có thể dụng nhau),nếu không thì dùng loại khác cũng chẳng sao lại rẻ hơn khoảng mười mấy $ (hiện nay giá DDram đang giảm đó bạn).

HDD tui khuyên bạn nên chọn Seagate Baracuda IV (7200) 40 G (trên dưới 70$)
hoặc 80G (98 $ ?).Theo quảng cáo của Seagate chép 70-80 Mb trên đĩa cứng mất 1 giây(nhưng theo tui dùng rồi thì thấy không đúng).Hiệu này có hai xuất sứ từ China và Singapo(nên chọn)

FDD thì chỉ có mấy loại thôi ,nên dùng Mitsumi (8.5 $)

Nếu bạn chọn main AVG on board thì khỏi phải nói rồi
VGA cái này thì bạn chọn loại khoảng 32 – 64 là vừa túi (càng nhiều càng mắc tiền) chơi game tốt.Nhưng nếu bạn muốn chạy game ngọt hơn và để dành chơi các trò sau này thì chọn loại 128M .Bạn cũng nên chú ý đến chip (tui thì dùng Geforce) vì nó là trái tim của card.Có nhiều hãng cho bạn chọn lắm MSI(hiện đứng đầu về số lượng xuất xưởng ở Đài Loan ?). ASUS(tui đang dùng loại hãng này,được chuộng ở mình - đứng đầu trong bình chọn của PCWorld năm rồi thì phải ?).Hay Gigabyte…..

Monitor cái này thì nhiều vô kể Samsung,Philip,GL,………..kể ra mệt đứt hơi.Loại nào cũng có 15’’,17’’,17’’Flatron…Nói về bền thì khó lắm nhưng đẹp thì tui chọn Samsung (thường có khoảng cách điểm ảnh(dot pitch) nhỏ hơn các loại khác nên hình nét hơn).Tùy túi tiền mà bạn chọn loại nào(tiền nào thì của nấy mà bạn),nên chọn loại 17’’ nhìn đã hơn.(Hình như hiện nay Samsung 753DFX -151 hay 139 gì đó nhưng được tặng một ổ di động 64 M thì phải)

CDROM thì cũng nhiều chẳng kém mắc rẻ tuỳ hãng từ Plextor,Yamaha, Asus,GL,Philip(56X lận)…… tui thì đang dùng Asus( 25$ ).Chọn mục này cũng thuộc loại may rủi,có đợt chạy ngon có đợt….
CDRW (nếu có tiền thì nên mua,tiện lắm tui thấy mua nó hơn mua DVD) khoảng (giá 60 -…)

Bàn phím,chọn loại 9 $ là vừa nếu không muốn chơi bàn phím không dây nhưng đừng chọn hiệu Gigabyte (hic hic) lần trước tui mua bị dụ dỗ ngon ngọt đổi ý mua nó vừa mắc lại gõ nghe cộc cộc...nói chung dở lắm – hãy chọn Mitsumi multimedia (trong XP thì không cần driver)đi đừng đi theo con đường của tui (kinh nghiệm 12$ đó)

Loa cũng vậy…bạn nên nghe thử cho biết rồi chọn.Nếu chọn loại 4.1 thì nên chọn loại 2 line,loại 5.1 thì nên dùng sourd card rời nghe mới chuẩn - mặc dù các main ở trên đều có xuất ra 6 kênh âm thanh.Còn không dùng sourd trên board nghe cũng được rồi.

Chuột thì dùng loại 3.5 - 5$ (dùng bi) hay 12-16 $(chuột quang) được rồi chẳng cần dùng loại không dây làm gì (phải dùng pin riêng)

Case thì nên chọn loại nào tiện tháo lắp nếu bạn hay mở máy,có USB ở trước ,quan trọng la bộ nguồn vì máy hoạt động bền hay không bộ nguồn ảnh hưởng nhiều lắm,hiệu PS tui thấy dùng tốt lắm (bạn nên lắp thêm fan cho case cho mát (1.5$) vì thường case không có quạt ).

Hìhì tại tui dùng mấy linh kiện ở trên nên tui khi khuyên bạn thường hay bị ảnh hưởng,bạn thông cảm.

Chúc bạn ráp được một cái máy ưng ý.