PDA

View Full Version : Muốn mua DVD RW nên chọn loại nào?

VNH_Return
20-04-2008, 21:48
Có thể mua dưới 40$ TPHCM.
Thấy có đủ loại, có loại Sata nữa.
Nên mua loại nào các bác tư vấn em tý.

pbn
20-04-2008, 21:53
Mình đang xài Liteon giá 34$ thấy cũng ok

VNH_Return
20-04-2008, 21:57
http://www.nextag.com/Lite-On-20X-INTERNAL-546464873/prices-html
http://www.zipzoomfly.com/jsp/ProductDetail.jsp?ProductCode=10007482&prodlist=nextag

Ở đâu mà nó rẻ quá ha.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Cho mình hỏi thêm về chuẩn sata và ide của DVD. nên xài loại nào.

ast2d
21-04-2008, 00:07
theo các bác nên chọn loai hãng nào vừa rẻ đễ bảo hành dùng lại tốt nữa ?

VNH_Return
21-04-2008, 20:53
Nản quá. Không ai giúp với. Mấy vụ này khổ quá, nhà nghèo nên cứ đắn đo.

The Old Man
21-04-2008, 23:05
Nên tránh loại SATA lý do :
a. Để khỏi bị trở ngại khi dùng boot CD/DVD.
b. Chừa cổng SATA cho HDD vì về sau HDD IDE rất hiếm và hiện giờ đa số các MB support chỉ có 1 cổng IDE (cho CD/DVD) và 4-6 cổng SATA (cho HDD). Và dù có burn nhanh cở nào củng không qua khỏi cái số ?X (8x, 12x v.v.) của ồ CD/DVD và của cái dĩa media mình mua.
Nếu có thể đầu tư thêm hay chờ đủ tiền mua một cái tốt vì:
a. Một cái CD/DVD burner tốt như Sony, Pioneer, Plextor có thể giá cao hơn gấp đôi cái dõm. Nhưng dùng lâu bền gấp đôi gắp ba.
b. Tiền phí tổn cho dĩa hư vì máy burn xấu + thời gian đầu tư cho công việc củng rất cao.

Khi túi tiền eo hẹp thì phải thân trọng. Đôi khi thà không mua còn lợi hơn là mua với giá rẻ.

unlimited
21-04-2008, 23:29
Dùng Liteon,hoặc HP cũng được đấy bạn à.Bạn vào trang này :

http://www.cdfreaks.com/
Trang này rất nổi tiếng đấy,bạn vào xem review và chọn cho mình 1 DVD-RW hợp lý với túi tiền của bạn nhé.Trang này riew khá chính xác đấy.Với khoảng 40$ bạn có thể mua DVD-RW HP1035i,con này được đánh giá khá cao,bản thân tớ cũng đàng dùng nó.Chất lượng good lắm.
Bạn có thể tham khảo thêm tại đây :
-----------------------------------

http://vozforums.com/showthread.php?t=63115&highlight=HP1035i->Ổ ghi DVD nào tốt nhất mà giá hợp lý?
-----------------------------------
-
http://vozforums.com/showthread.php?t=67609&highlight=HP1035i->Review : DVD-RW HP 1035i-Thuơng hiệu đẳng cấp.

thuongshoo
25-04-2008, 21:09
tui mới coi ở http://www.cdfreaks.com/, xem bài reviews mới nhất là bài về lite-on. thằng này nói quá ít về độ bền của những đĩa do các ổ này burn. Toàn nói tốt. cái dở thì thường có thể khắc phục được

VNH_Return
25-04-2008, 21:45
Cảm ơn mọi người.
Gấp quá đã lụm con LG, giờ chỉ cầu trời phù hộ cho nó thôi.

unlimited
27-04-2008, 20:02
Cảm ơn mọi người.
Gấp quá đã lụm con LG, giờ chỉ cầu trời phù hộ cho nó thôi.

Biết đâu đấy bạn lại rơi vào trường hợp đặc biết,có khi con Lờ Gi của bạn chạy tốt đến tận vài năm.

thuongshoo
27-04-2008, 20:20
Hehehe! tui mới mua con HP 1040i nè! Mới xài được 10 phút. Cảm giác đầu tiên là hình như hơi bị điên thì phải? Nếu mà có đĩa nhưng chả làm gì thì động cơ vẫn quay nên hơi ồn. Bấm đĩa ra thì hết.
Hôm nay, tui viết kĩ lại nè! CÁi review của thằng cdreview gì đó dở ẹc. Cái này nó cũng nói tốt, còn các nhược điểm thì nói là có thể khắc phục. Còn cái tính năng quan trọng là đĩa sau khi burn có bền không thì chả nói.

unlimited
27-04-2008, 23:37
Hehehe! tui mới mua con HP 1040i nè! Mới xài được 10 phút. Cảm giác đầu tiên là hình như hơi bị điên thì phải? Nếu mà có đĩa nhưng chả làm gì thì động cơ vẫn quay nên hơi ồn. Bấm đĩa ra thì hết.
Hôm nay, tui viết kĩ lại nè! CÁi review của thằng cdreview gì đó dở ẹc. Cái này nó cũng nói tốt, còn các nhược điểm thì nói là có thể khắc phục. Còn cái tính năng quan trọng là đĩa sau khi burn có bền không thì chả nói.

Đó chỉ là cảm giác.Với cả không phải sản phẩm,model DVD-RW của HP sản xuất ra đều tốt cả?Kể cả các hãng khác cũng vậy->vậy nên trước khi mua bạn nên tham khảo.

Tớ chưa từng đọc bài Review nào có nhận xét là khi burn xong đĩa có bền hay không?Tớ chỉ được đọc là người ta nhận xét cái DVD-RW này burn data nhanh hay chậm?Burn file media nhanh hay chậm?Burn có hay gặp lỗi hay không?....chứ chưa từng đọc 1 review nào nhận xét rằng ổ này burn xong đĩa rất bền để được lâu hay la đĩa nhanh hỏng?Burn đĩa có bền hay ko phụ thuộc nhiều vào chất lượng đĩa DVD trắng?Nếu là DVD bạn mua với giá 3k->7k/1 DVD(đĩa nhái đĩa lậu) thì có mà ổ đĩa nghi tốt nhất cũng bó tay,DVD đó chẳng thể bền được.

VNH_Return
27-04-2008, 23:53
:D
Thấy em LG này đọc cũng tốt, không biết có bền không thôi. Chưa ghi thử đĩa nào.

gio_hk
28-04-2008, 10:48
mình dùng con Asus 20x SATA hỗ trợ light scribe chạy ngon lành gần năm nay rồi, không kén đĩa , ghi DVD tốc độ 16x không hề rơi cái nào ! không biết có phải mình may mắn chăng?

thuongshoo
28-04-2008, 12:40
Đó chỉ là cảm giác.Với cả không phải sản phẩm,model DVD-RW của HP sản xuất ra đều tốt cả?Kể cả các hãng khác cũng vậy->vậy nên trước khi mua bạn nên tham khảo.

Tớ chưa từng đọc bài Review nào có nhận xét là khi burn xong đĩa có bền hay không?Tớ chỉ được đọc là người ta nhận xét cái DVD-RW này burn data nhanh hay chậm?Burn file media nhanh hay chậm?Burn có hay gặp lỗi hay không?....chứ chưa từng đọc 1 review nào nhận xét rằng ổ này burn xong đĩa rất bền để được lâu hay la đĩa nhanh hỏng?Burn đĩa có bền hay ko phụ thuộc nhiều vào chất lượng đĩa DVD trắng?Nếu là DVD bạn mua với giá 3k->7k/1 DVD(đĩa nhái đĩa lậu) thì có mà ổ đĩa nghi tốt nhất cũng bó tay,DVD đó chẳng thể bền được.
điên khùng thì có thể cảm giác nhưng nó quay rè rè, rít rít là có thiệt đó! Tối này tui nghe kĩ lại rồi! Nếu bấm nút văng đĩa ra thì không nghe gì.
Cái HP 1040i hơn HP 1030i ở chỗ LightScribe thôi!
Về nhanh chậm, bền thì tui cũng có coi bên voz. Burn ra rồi đưa cho đầu đĩa DVD dân dụng(standard anlone) đọc thì bị vấp. Mà bạn công nhận cái review đó cũng chỉ cỡ 20% mà thôi! Vì qua bên còn nhiều cái như ghi đĩa bị này nọ, rồi độ đồng đều sản phẩm. Bên voz cho thấy cái Lite-on rất không đồng đều. Có rất nhiều bạn than phiền nhưng chỉ có số ít là may mắn mà thôi!

mình dùng con Asus 20x SATA hỗ trợ light scribe chạy ngon lành gần năm nay rồi, không kén đĩa , ghi DVD tốc độ 16x không hề rơi cái nào ! không biết có phải mình may mắn chăng?Chứ gì nữa! Trên mạng vn, dvd asus bị la quá trời. Hôm đi mua, tui có hỏi thằng bạn thì nó nói là chủ nhật sẽ đi bảo hành 1 cái asus. Có điều là đầu đọc DVD thôi! Nó nói là mới mua 2 tháng

unlimited
28-04-2008, 12:53
điên khùng thì có thể cảm giác nhưng nó quay rè rè, rít rít là có thiệt đó! Tối này tui nghe kĩ lại rồi! Nếu bấm nút văng đĩa ra thì không nghe gì.
Cái HP 1040i hơn HP 1030i ở chỗ LightScribe thôi!
Về nhanh chậm, bền thì tui cũng có coi bên voz. Burn ra rồi đưa cho đầu đĩa DVD dân dụng(standard anlone) đọc thì bị vấp. Mà bạn công nhận cái review đó cũng chỉ cỡ 20% mà thôi! Vì qua bên còn nhiều cái như ghi đĩa bị này nọ, rồi độ đồng đều sản phẩm. Bên voz cho thấy cái Lite-on rất không đồng đều. Có rất nhiều bạn than phiền nhưng chỉ có số ít là may mắn mà thôi!

Ủa có cả HP 1030i nữa hả?Giờ tớ mới bít,tớ chỉ biết có HP 1035 thôi :D.

Có lẽ cái DVD-RW của bạn nó có vấn đề,chia buồn.Con của tớ ngon lắm,chạy tít mùa,êm ru.

Thế bạn dùng đĩa lậu hay đĩa xịn?Đĩa lậu thì chỉ được 1 thời gian ngắn,vài bữa là nó vấp tóe loe.Tớ dùng DVD-R của Maxell mua với giá 35k/1DVD để burn,burn ra về nghe trên Home Theatre nhà tớ chẳng thấy vấp gì,âm thanh vòm nghe cứ gọi là phê.

Đương nhiên là review của bọn nó không thể đúng hoàn toàn được và nó chỉ mang tính chất tham khảo.

Chứ gì nữa! Trên mạng vn, dvd asus bị la quá trời. Hôm đi mua, tui có hỏi thằng bạn thì nó nói là chủ nhật sẽ đi bảo hành 1 cái asus. Có điều là đầu đọc DVD thôi! Nó nói là mới mua 2 tháng

Asus này thì lởm thật,tớ mua cho thằng bạn 1 con.Burn về xem nó cứ vấp ấm ầm,mà burn chậm lắm.Mặc dù xem thông số thì tốc độ burn rất nhanh.

thuongshoo
28-04-2008, 14:04
Vậy cái này đi bảo hành được phải không? Bà nội nó! MỆt quá! Thứ bảy chủ nhật không cho nghỉ gì hết! Hết bảo hành cái thẻ nhớ rồi đi sửa cái main rồi đi bảo hành cái dvd

hetien
28-04-2008, 14:41
Asus chỉ được mỗi CD là tốt thôi, dvd dở ẹc: đọc tốt đĩa dvd nhưng không đọc được đĩa CD do chính nó burn ra, mang đĩa đó qua máy khác đọc thì ngon lành! :(

VNH_Return
28-04-2008, 20:35
2 phía, một bên chê ASUS, còn một bên khen ASUS.
:D
Kiểu này khó chọn thật.

U.F.O
29-04-2008, 08:18
Một vote cho Asus DVD RW+ Kachi disc ^^
=> Mỗi ngày tui burn tầm 20 cái đĩa hihi

minhducgamer
29-04-2008, 08:27
Burn dữ liệu DATA th2i chọn loại nào cũng được.Mình thấy các chỗ bán đĩa họ sài Aus với Liton nhiều mà.
Còn về burn media thì thấy nên mua hàng hiệu như Pioneer hay Plextor ko th2i đọc dễ vấp lắm.Dù khi copy lại vẫn Ok, tốc độ gần như không thay đổi, nhưng phát media thì lại vấp.Chẳng biết tại sao mà lần.Ah ngay cái ổ dĩa ghi song phát lại trên chính nó còn vấp khỏi cần đem đi mấy cái đầu TQ test làm gì.

U.F.O
29-04-2008, 08:43
May quá mình toàn ghi data với dvdrip hà hà

thichgaidep
29-04-2008, 10:29
Tôi mua 1 con ASUS về dùng hơn 1 tháng DVD đọc ghi ok nhưng CD không thèm nhận
*con này chạy nhẹ nhàng êm ái không ồn,tốc độ ghi tương đối ổn định nhưng vẫn phải đổi vì kén đĩa
Đổi sang con HP 1040i thấy đọc ghi cũng tạm được nhưng hơi ồn tốc độ ghi hơi chậm ưu điểm không kén đĩa

VNH_Return
30-04-2008, 11:22
Sao mà buồn quá các bác ơi. Em chả hiểu sao cái ổ quang của em nó không ghi ra CD-R được, mà lại ghi CD-RW được. Bỏ đĩa CD-R vào thì nó có nhận Blank Disk, mà ghi không được, bỏ vào nó lè lưỡi ra bảo bỏ đĩa trắng vào, nhét vào lại nó đọc một lúc nó đứng luôn. Thử 2 cái y chang. Em xài Nero và K3B.

thuongshoo
01-05-2008, 18:03
Tui trước đây có nhờ thằng bạn ghi cái DVD backup nhạc HQ. Nay coi lại thì tiêu 1 bản. Nó dùng đầu Lite-on,còn tui dùng đĩa Sony. Nói chung, sẽ coi lại. Mà chắc cú là hư vài bit rồi! :D

tran_phong
03-05-2008, 12:13
1 tiêu chí bao nhiêu năm. Hiệu nào cũng được đã làm đầu ghi thì chỉ để ghi, không đọc linh tinh không xem phim trên đó là xài lâu. LG từ 2003 tới giờ vẫn xài tốt ghi ầm ầm.

thuongshoo
03-05-2008, 22:02
con HP 1040i chắc là bị lỗi firmware. Vậy làm sao để cập nhật?

Nếu mình bỏ đĩa cho nó, mặc dù đèntắt nhưng rít rít rất ghê! Bấm đĩa ra thì hết. Mỗi lần nó lấy "công lực" thì trời ơi! Ồn bà nội luôn!

thuongshoo
10-05-2008, 20:42
Tui có mua vài đĩa DVD thì HP cũng chưa tốt lắm! Vấp 1 chút thì nó đứng luôn! Tui lại chỗ bán thì đúng là có vấp nhưng máy người ta nhảy qua được. Chả lẽ cái này là do source filter của player? :w00t:
Còn 1 đĩa DVD có 2 0 mấy bài. Không biết là đĩa gì luôn! Mở ra thấy trống lốc. Chả có gì mà đọc cũng không được. Bó tay!
Tui chưa ghi đĩa CD-R, CD-RW thì OK. Chiều này mới ghi thử cái DVD hiệu sony, vẫn Ok.

Hehehe!Hình như chắc là do máy mới nên chưa ăn nhớt. Tối này, 11 giờ đêm, tắt quạt máy, nghe kĩ thì hình như hết kêu rồi:tongue:
Mà nó cũng đọc được cái đĩa DVD kia! Trời ơi! DVD nghe hoài mà không hết! Một chỉ một mà tới hai mưới mấy bài! Đã thiệt!

Hôm nay, tuyên bố HP1040i là vô địch:beer_smil

TLC_Group
14-05-2008, 11:44
HP luôn cố gắng hết mình vì sản phẩm chất lượng.

xuanlanvu
14-06-2008, 17:43
vote một phiếu cho em asus. xài 3 em asus và 1 em sony (em sony là người nhà mang từ nước ngoài về chứ ko phải mua). em sony thì ghi đĩa bất tiện là ko hiện đèn đỏ. thỉnh thoảng hơi kén đĩa.

thuongchi
08-07-2008, 12:02
máy tui kì kì! tui lấy cái cáp CD gắn cho DVD thì main báo là không tìm thấy cáp 60 pin gì đó! Tuần rồi, mới mua cái cáp cho HDD, cắm vô DVD thì hết rồi! Tui thấy DVD thì cũng xài ATA 66 thôi mà? Chả lẽ, kì rồi, đầu đĩa rú lên là do cái này? Mà tui kì rồi cũng bỏ chức năng cache ở đĩa cứng rồi! hình như, bỏ cái này thì thấy máy thoải mái hơn! :)

ijay
08-07-2008, 22:17
tháng trước con DVD RW samsum bắp chuối bị die , được nhiều anh em tư vấn em đi tìm lite on nhưng khó ra phết các bác ạ , chỗ em thì không ít của hàng linh kiện nhưng toàn samsum với asus đã thế giá còn trên trời nữa , em đi mất mấy ngày trời mới tìm được cửa hàng bán lite on hỏi ra chỉ có 500 ngàn mà được con ngon ra phết , có lẽ cổng E-IDE nên rẻ chăng , nhưng nhìn vào định dạng mà nó ghi được em cũng choáng , chỉ trừ blue ray ra thì nó chơi tuốt . được tặng thêm 2 mặt đen và bạc , phê thật . Đọc rất trâu ,kêu thì to phải biết .

ViLead
08-07-2008, 22:57
ASUS và BENQ là tốt nhất, hơn Samsung và LG nhiều, mình đã mua tới... hơn trăm bộ trong cuộc đời mua sắm cho công ty nên thấy thế :D

anhdangtimvo
08-07-2008, 23:56
ASuS mình đang dùng, rất tốt

lqkhoi
09-07-2008, 08:22
Xài 1 cái external DVD writer của LG mua 2nd. Đã burn gần 1000 dĩa xài dĩa cùi TDK và hỏng từ đó đến giờ hình như là 2 cái.

Mua chương trình microburner dùng để burn. Không cần cài đặt mà chỉ có hơn 1MB. Không hiểu tại sao phải xài NERO nặng dã man chỉ để làm nhiệm vu burn dĩa ?

Forzet
10-07-2008, 11:35
Pioneer 212 SATA, đang xài thấy khá ổn. Mua 3 tháng rồi ghi 1 lần duy nhất :))

Cách tôt nhất để bảo đảm DVDRW an toàn là ko đọc, chỉ ghi thôi.

thanhsoros
10-07-2008, 11:36
1 phiếu cho ASUS lol

xuanlanvu
15-07-2008, 13:14
túm lại là ở việt nam thì cứ xài Asus, vì quen rồi. giờ mới có loại lightscribe. hôm trước khi mua nhờ bác kỹ thuật tư vấn vì thấy lightscribe hơi lạ, bác lại nói cũng lạ lun nên mới mua loại thường sata, bây giờ cũng hơi tiếc.

Lite-on thì thấy giờ cũng nhiều người khen.

ở nhà cũng có xài 1 Sony DVD-RW và 1 cái laptop vaio (vậy chắc cũng Sony) xách tay từ Mỹ, có lúc nó cũng kén đĩa ko đọc, ghi thì cũng ok, chạy êm.

tuy nhiên vẫn thích asus ngày xưa hơn, có 2 đèn, 1 xanh cho lúc đọc, 1 đỏ cho lúc ghi, bây giờ thì còn có 1 đèn thôi.

hkimdat
17-07-2008, 13:37
vậy là chắc phải mua ASUS thôi. Nhưng mình vẫn ngại nó kén đĩa wá

SLI-nForce4
18-07-2008, 19:58
asus mình xài ko thấy kén đĩa gì cả(loại cáp IDE),còn loại sata hình như bị nói về khoản đĩa...

đa số mấy con đầu đọc mà không kén đĩa,đĩa nào cũng chơi thì die hoặc hỏng rất sớm,còn mấy con kén đĩa thì lại vi vu khá lâu lol

gio_hk
23-08-2008, 23:27
Con Asus của mình đã dùng hơn năm nay không thấy hiên tượng kén đĩa bao giờ, xem phim dvd cả ngày,tốc độ đọc và ghi rất nhanh nhưng không hề có tiếng ồn. mình đã lắp cho bạn bè người thân rất nhiều nhưng chưa thấy phàn nàn gì. Nhưng khi mua các bạn cẩn thận vì dễ mua nhầm hàng China nhái đó nha . Mình mua của nhà phân phối chính hãng Asus ở Vn Minh Thông. một vài bạn có thể mua nhầm hàng nhái nhưng chất lượng đều đã được khẳng định từ rất lâu, Ai hay đọc tạp chí PCworld sẽ biết rất rõ.

host.saigon
24-08-2008, 06:52
Có nhiều loại tốt : ASUS, GIGA, LG, SAMSUNG..

bathinhvn
24-08-2008, 08:22
mình vẫn đang dùng ASUS đây ne'.chạy ngon lắm

Công Tử
24-08-2008, 09:12
Dùng ASUS DVD-RW từ hồi 2005 đến giờ ( 8-2008 ) vẫn còn xài ngon Hí hí

binhthuan23
04-01-2009, 21:57
Mình vừa mới mua usb laọi sony trong thật đẹp mắt nhưng mới chỉ 2 ngay nó đã bóc khói

koutouyo
08-01-2009, 23:05
mua LG cũng được xài tốt 5 năm là ít ;)

duccong201187
07-07-2009, 17:09
hè, tưởng là chuyện gì, theo tớ thấy ổ đĩa đọc còn phụ thuộc vào từng loại đĩa ghi nữa đó. nếu là đĩa DVD+R, DVD+RW thì chỉ dành cho đầu xịn đọc thôi, còn các bác mà muốn đầu nào cũng đọc được thì nên dùng đĩa DVD-R hay DVD-RW ấy. Tớ đây cũng rất hay ghi đĩa phim đây này. khuyên các bác dùng hãng sony ấy,hay lắm...hehehaha....có bác nào không biết mua ở chỗ nào cho rả thì cứ hỏi tớ. luôn luôn sẵn sàng giúp đỡ.
hì. sdt đây.Công: 0906254258