PDA

View Full Version : [q] Bios

Mr_Bean
06-06-2003, 14:13
SAo tui bấm Del để vào BIOS thì được nhưng kô di chuyển được vệt sáng để điều chỉnh...chỉ dùm tui đi mà..hic.hic.Tại vìtui kô rành tin học nên phải nhờ các bạn giúp dùm .
Ai biết xin chỉ dùm,tui sẽ lấy tấm thân này hậu tạ,cám ơn nhiều

tuyen981
06-06-2003, 23:46
Keyboard của you còn tốt chứ?

Mr_Bean
07-06-2003, 10:18
Vâng keyboard của tui còn tốt lắm.
Lần trước nó cũng bị như vậy rồi,tui đem ra tiệm sửa.Nhưng bây giờ muốn tự mình làm cho biết..Nhờ bạn giúp dùm .....

thienancn4
07-06-2003, 14:23
Bạn chắc chắn rằng hệ thống của bạn vào BIOS bănf phím DEL phải không? Khi vào được vệt sáng có di chuyển lên xuống được không ?Nếu được thì bạn thay đổi các xác lập băng cách dùn phím Pageup.Bạn hãy nhìn vào phần dưới tận cùng cùng của trang BIOS có hướng dẫn cách thao tác trong trang như thế nào.Chúc bạn vui và thanh công ,kiểm tra bàn phím co bị hỏng không nha ?

Mr_Bean
10-06-2003, 11:08
Tui rất là cám ơn 2 bạn đã giúp đỡ.
Nhưng mà tui đã nói là tui vào được Bios bằng phím Del nhưng kô di chuyển được vệt sáng điều chỉnh(bào đảm bàn phím kô bị hư).....Làm sao bây giờ?????

to_be_a_knight
12-06-2003, 11:13
bác à em cũng đã bị một vụ tương tự nhưng của em còn tệ hơn nữa kia ,thậm chí không có cả vệt sáng nhưng em ko biét cách giải quyết hiệu quả bác thử tháo pin CMOS xem em thử và dược dấy

ghosh
12-06-2003, 15:01
việc vào Bios thông thường có 2 phiếm F2 cho những máy đời cũ
còn del là dùng cho máy đời mới.
nếu không thể nhìn thấy gì khi vào Bios thì có thể tháo pin ra kiểm tra hoặc jum clear Bios nó ở gần con Bios của bạn(có để tên dưới chân ) tháo nó ra và jum lai thử xem sao
chúc bạn thành công!

Lord_of_monsters
12-06-2003, 16:20
that la khong biet sao u that khong the noi duoc. tui mach nuoc cho le
hay thao ram( bin cmos ra rui` cam' dao chan cho lay lao bios dang chuan cua may nhe' chuc ban thanh cong

Mr_Bean
12-06-2003, 17:46
Hình như là tui thử tháo Pin Bios ra chừng 2 ,3 tiếng gì đó rồi tui gắn vào lại nhưng nó cũng vậy hà.Sau khi tháo pin ra bây giờ máy tui kô vào WinMe được(Tui đã cài vào máy rồi),nó bắt chèn đĩa boot A: vào,chứ kô boot = ổ C: đuợc,(mặc dù máy nhận được ổ cứng).Tui nghĩu là quan trọng là điều chỉnh được Bios thì xong tất cả thôi nhưng nó lại bị như vậy..Chắc tui phải đem cho người ta sửa quá..(Tức ghê)

chunghp
12-06-2003, 20:16
Mình nghĩ chắc không hẳn là vậy đâu bạn.
Bây giờ bạn hãy tháo PIN của CMOS ra và để chừng 5-10 phút gì đó. Sau đó, bạn hãy lắp PIN lại như cũ. Bước tiếp theo là bạn khởi động lại máy và vào BIOS như bình thường. Kế đó bạn hãy vào BIOS và thiếp lập First Boot là FDD, Second Boot là HDD và Third Boot là LS...Sau đó bạn ra ngoài như bình thường (nhưng nhớ là save lại những gì bạn đã thay đổi nhé). Và khởi động lại máy như thường.
OK?

Ghost1982
13-06-2003, 07:41
Bài viết được gửi bởi Mr_Bean
SAo tui bấm Del để vào BIOS thì được nhưng kô di chuyển được vệt sáng để điều chỉnh...chỉ dùm tui đi mà..hic.hic.Tại vìtui kô rành tin học nên phải nhờ các bạn giúp dùm .
Ai biết xin chỉ dùm,tui sẽ lấy tấm thân này hậu tạ,cám ơn nhiều
He he tấm thân của bạn tôi lấy về làm gì chứ, phải có file BakCmos.exe để có thể back up, restore và clear bios. Tìm file đó trong trang Web LeHoan, đem về backup rồi clear Cmos đi là trở lại ban đầu thôi. Chương trình này chạy trên Dos thật, rất nhỏ nhét vừa 1 đĩa mềm.

Mr_Bean
14-06-2003, 10:34
Bạn Ghost1982 ơi,bạn chỉ tui làm với ,chứ tui đâu có biết làm sao đâu.MOng nhận được sự giúp đỡ của bạn.

Ghost1982
14-06-2003, 10:42
Trong LeHoan có mấy cái liên qua là Back up Bios, Back up Cmos, Bios PassWord, Cmos PassWord bạn tìm down về và sử dụng, ở trong có hướng dẫn cụ thể bằng tiếng việt không dâu rồi. GooodLuck.

Lord_of_monsters
14-06-2003, 12:56
không cần phải thế đâu . tui đi làm nhiều gặp nhiều trường hợp như vậy rùi chỉ viêc đảo răm của pin cmos thôi chưtháo pon ra nửa ngày chua chắc đã được đau.. đảo răm rồi cắm lại nhw cũ thế là ok nếu vẫn không đuợc thì làm như con ma{ghost 82} nó bao thế là ổn_ tuy thằng ghost no không thông minh nắm nhwng nó cũng khá đấy

achxi
14-06-2003, 22:21
1. Bạn kiểm tra lại ... FAN của CPU, thậm chí mặt tiếp xúc của Fan với CPU (tốt nhất là thêm một ít mở silicon vô). Một số trường hợp CPU nóng quá vô CMOS cũng bị tình trạng tương tự

2. Bạn kiểm tra lại 1 hoặc 2 con jump kép trên Main, thường nằm gần chổ cám keyboard. Đưa sang vi trí kia rồi thử lại.

3. Bạn đem Main đến cho người ta sửa

achxi@

Ghost1982
15-06-2003, 09:09
Bài viết được gửi bởi Lord_of_monsters
không cần phải thế đâu . tui đi làm nhiều gặp nhiều trường hợp như vậy rùi chỉ viêc đảo răm của pin cmos thôi chưtháo pon ra nửa ngày chua chắc đã được đau.. đảo răm rồi cắm lại nhw cũ thế là ok nếu vẫn không đuợc thì làm như con ma{ghost 82} nó bao thế là ổn_ tuy thằng ghost no không thông minh nắm nhwng nó cũng khá đấy
Thằng này chửi tui hơi nhiều đó, ỷ mình là chúa của bọn quái vật rồi chửi tui hả. Thông minh hay không thì mọi người đều biết rùi không cần quảng cáo đâu. Mod đâu rồi cảnh cáo tên này đi nó chửi tui 2 lần rồi.

Mr_Bean
16-06-2003, 10:53
Tui cám ơn mấy bạn nhiều...
Lord_of_monsters ,sao you lại nói xấu người khác vậy
:evil:
Theo tui thì cả hai đều thông minh được chưa

Mr_Bean
16-06-2003, 11:05
Bài viết được gửi bởi Lord_of_monsters

Làm thế nào bạn chỉ tui với