PDA

View Full Version : Làm sao để Enable Sata. Help me.

saigonpho
19-04-2008, 01:39
Máy mình ổ đĩa cứng là ổ Sata II nhưng do Bios chỉnh nó chạy như là IDE. Bây giờ mình muốn Enable Sata để ổ cứng mình được sử dụng với hiệu suất của Sata, chứ ổ Sata mà chạy như ổ Ata thì uổng quá. Mình vào CMOS thì thấy có dòng Configure SATA as, nhấn vào thì nó chỉ cho chọn là Standard IDE, ko biết có phải Update Cmos ko ? Bạn nào biết thì giúp mình với. Cám ơn rất nhiều.
Àh, main mình sài là : Asus P5LD2 VM SE

nhatduyit
19-04-2008, 07:21
có phải bác Độ hem? mang máy qua bên em đi

tanphuong85
19-04-2008, 07:56
Main tớ là P5LD2 SE (khác 1 tí :) ) , có cái cho chọn configure sata as ahci.Bạn kiểm trong trong bios có phần ahci ko.Nếu có thì enable , ko thì update bios .Enable xong có thể lỗi windows.Vào trang chủ intel download cái intel matrix storage manager về (iata70.exe), rồi vào safe mode , setup cái đó lên , khởi động lại.Còn ko thì cài bộ win có tích hợp sẵn sata :)

saigonpho
20-04-2008, 11:57
Thanks các bạn đã trả lời, nhưng mà tanphuong85, bạn cho mình hỏi main bạn sau khi Update Bios xong là nó có AHCI phải ko ? VÌ theo mình biết thì dòng P5LD2 ko có cái nào hỗ trợ AHCI cả, mình cũng ngại update bios nên phải hỏi cho kỹ, bạn trả lời giùm mình nhé. Cám ơn bạn.

nvh44
20-04-2008, 15:43
Bạn không nên quá lo lắng việc update BIOS, chỉ chú ý cần đúng loại, khi update không được mất điện ngang xương và để đơn giản nên chọn bản update từ Win.
Còn việc làm cho ổ cứng chạy đúng SATA II, nếu bạn cài Vista thì trước khi cài bạn hãy vào BIOS bật AHCI lên, Vista sẽ nhận ngay ra ổ cứng SATA II của bạn để cài Win Vista vào đó và sau khi cài xong thì ổ cứng của bạn sẽ chạy đúng chế độ SATA/AHCI có tốc độ 300Mbit/s (gấp đôi chế độ SATA1-chế độ không hỗ trợ AHCI). Tuy nhiên với WinXP lại khác, nếu bạn bật AHCI lên trước khi cài XP, thì trình cài đặt P sẽ báo không tìm thấy ổ cưng để cài WiXP. Nguyên nhân là do cái AHCI mới ra lò, còn XP thì không biết nó. Để cài XP chạy AHCI bạn có thể tham khảo thêm:
http://www.ddth.com/showthread.php?t=181714

DVE_nc1402
20-04-2008, 16:46
http://www.asus.com/products.aspx?modelmenu=2&model=1251&l1=3&l2=11&l3=0
Intel LGA775 Platform
- Intel® Core™2 Extreme / Core™2 Duo Ready
- Intel® Pentium® D / Pentium® 4 / Celeron® D Ready
- Intel® 945G / ICH7
- Intel® GMA 950(Support Microsoft® DirectX 9.0)
- Intel® Gb LAN, PCI-E
- ASUS CrashFree BIOS 2

Bạn đừng tìm cách uổng công. Main bạn dùng ICH7 rẻ tiền nên không có hổ trợ AHCI đâu. Đành chạy sata vời giao tiếp IDE đi. Chỉ có ICHxR mới hở trợ AHCI (tức Sata đúng nghĩa)

vutrieuca
20-04-2008, 22:11
nhge mấy bạn chỉ mình cũng tò mò vào bios của mình quả thật là nó cài là IDE mình chuyển qua AHCI khi save khởi động lại máy thì kg vào win dc.có nhiều chế độ khởi động như safe mode nhưng cũng kg khởi động đc.nhưng khi mình vào bios chỉnh lai là IDE thi khởi động bình thường.máy mình chạy vista ultimate.main DQ35JOE,ổ samsung 160G sata,ổ DVD asus sata luôn.mình cũng muốn cho nó chạy sata.giúp minh với.

saigonpho
21-04-2008, 10:38
chán thật, đành chịu vậy, hu hu hu hu.

to vutrieuca. đúng lý thì sau khi bạn chuyển qua AHCI thì vẫn boot vô win bình thường mà, nếu ko bạn cứ chuyển qua AHCI rồi cài lại win xem sao.

vutrieuca
21-04-2008, 13:43
mình thử lại nhưng vẫn vậy,định cài lại win nhưng sao thằng vista nó bắt format lai ổ đĩa nên kg cài nữa,máy còn nhiều chương trình lắm,sợ uổng cái diệt virut mới cài.

nvh44
22-04-2008, 08:31
Máy có hỗ trợ SATA/AHCI lại cài Vista mà để ổ cứng chạy ở chế độ IDE thì chẳng khác nào bạn có ô tô nhưng chỉ chạy ốc độ xe đạp. Bạn thử làm theo cách sau: bạn tải file đính kèm rồi giải nén vào một thư muc, chạy file install.cmd để cài đặt. Khởi động lại máy rồi váo Setup BIOS bật AHCI lên, thoát ghi lại và tiếp tục khởi động. Nếu Vista thông báo tìm thấy phần cứng mới và đòi Driver (có thể Vista không đòi hỏi, chỉ XP mới cần), bạn chon Yes, this time only>Nex, chọn Install from list or specific lcation (Advanced)>Nex, chọn Include this Rồi duyệt đến thư mục vư giải nén, nhấn Nex và OK. Khởi động lại máy và ây giờ máy bạn đã chạy với tốc độ của xe hơi rồi!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Tôi không thể Up được file này cho bạn vì toàn báo lỗi. Bạn có thể đến: pcworld.com.vn tìm với ID: A0802_121 dể ải về.

tanphuong85
22-04-2008, 13:34
chán thật, đành chịu vậy, hu hu hu hu.

to vutrieuca. đúng lý thì sau khi bạn chuyển qua AHCI thì vẫn boot vô win bình thường mà, nếu ko bạn cứ chuyển qua AHCI rồi cài lại win xem sao.

Thanks các bạn đã trả lời, nhưng mà tanphuong85, bạn cho mình hỏi main bạn sau khi Update Bios xong là nó có AHCI phải ko ? VÌ theo mình biết thì dòng P5LD2 ko có cái nào hỗ trợ AHCI cả, mình cũng ngại update bios nên phải hỏi cho kỹ, bạn trả lời giùm mình nhé. Cám ơn bạn.

Main tớ là P5LD2 SE , có chế độ chọn AHCI.Đúng là chuyển từ IDE qua AHCI thì win sẽ ko khởi động được , báo lỗi màn hình xanh (hoặc tự khởi động)vì 2 giao tiếp khác nhau.Nên bỏ đĩa win vào repair thử.
Còn Bios mà dùng chế độ AHCI thì cài win xp thường nó ko nhận ổ cứng , phải dùng đĩa xp tích hợp sẵn cái intel matrix storage mới cài được.Dùng vista thì ko sao
Bạn đã update BIOS chưa :D

michaelphan
24-04-2008, 03:00
mình cũng đang xài main Gigabyte 945GMH-RH 82801GB/GR/GH (ICH7 Family) main có 4 cổng Sata2 mà cứ chạy IDE hoài đây (speed chỉ maximum là 68MB/s (cách đây 2 năm mua cái main này, do thiếu hiểu biết nên thấy nó có Sata2 nên cứ mua. Thấy pakon ghi tới 270MB/s mà ham. Ko có 1 cơ hội nhỏ bé nào cho PC em nó chạy đúng Sata2 sao các bác??!!!hichic.

vutrieuca
24-04-2008, 13:28
Máy có hỗ trợ SATA/AHCI lại cài Vista mà để ổ cứng chạy ở chế độ IDE thì chẳng khác nào bạn có ô tô nhưng chỉ chạy ốc độ xe đạp. Bạn thử làm theo cách sau: bạn tải file đính kèm rồi giải nén vào một thư muc, chạy file install.cmd để cài đặt. Khởi động lại máy rồi váo Setup BIOS bật AHCI lên, thoát ghi lại và tiếp tục khởi động. Nếu Vista thông báo tìm thấy phần cứng mới và đòi Driver (có thể Vista không đòi hỏi, chỉ XP mới cần), bạn chon Yes, this time only>Nex, chọn Install from list or specific lcation (Advanced)>Nex, chọn Include this Rồi duyệt đến thư mục vư giải nén, nhấn Nex và OK. Khởi động lại máy và ây giờ máy bạn đã chạy với tốc độ của xe hơi rồi!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Tôi không thể Up được file này cho bạn vì toàn báo lỗi. Bạn có thể đến: pcworld.com.vn tìm với ID: A0802_121 dể ải về.

mình đã tìm dc và tải về giải nén nhưng kg thể cài đặt dc.khi mình install thì nó hiện lên bản dos đen thui.đồng thời bảo chỉ đường dẫn file iaStor.sys.mình đã chỉ vào nhưng lại bị từ chối và báo install fail.

nvh44
24-04-2008, 15:20
Về nguyên tắc thì Win Vista sẽ nhận ra ổ cứng SATA/AHCI khi cài (còn XP thì không vì nó xuất hiện trước SATA/AHCI-còn gọi là SATA II). Cái trình bạn tải về nhằm làm cho XP nhận được ổ AHCI. Nếu áp dụng cho Vista báo lỗi, bạn nên cài lại Vista nhưng chọn chế độ cài repair thì không cần cài lại Driver cũng như các trình ứng dụng khác.

vutrieuca
24-04-2008, 18:09
Về nguyên tắc thì Win Vista sẽ nhận ra ổ cứng SATA/AHCI khi cài (còn XP thì không vì nó xuất hiện trước SATA/AHCI-còn gọi là SATA II). Cái trình bạn tải về nhằm làm cho XP nhận được ổ AHCI. Nếu áp dụng cho Vista báo lỗi, bạn nên cài lại Vista nhưng chọn chế độ cài repair thì không cần cài lại Driver cũng như các trình ứng dụng khác.

mình có cái đĩa mềm chứa driver lúc mua main,vậy thì có thể lấy đĩa mềm đó cài driver mà kg cài lại win có dc kg bạn.

nvh44
25-04-2008, 16:27
Bạn cú thử cài Driver cho Chipset của Main thôi. Tôt nhất nên tải bản mới nhất cho Vista.

saigonpho
26-04-2008, 20:48
Mình đã Update Bios và ko thấy cái AHCI ở đâu cả, main cua tanphuong85 cung la ICH7 mà cũng có AHCI thì lạ thật.

nvh44
27-04-2008, 08:56
SATA/AHCI là cấu trúc của phần cứng (phụ thuộc loại chipset). Nếu Chipset của bạn không hố trơ AHCI thì bạn đừng mất công tìm kiếm làm gì kể cả bạn cập nhật BIOS. Bạn có thể đọc ở http://www.pcworld.com.vn tìm với ID: A0803_120 bạn sẽ nhận được loại chipset nào hỗ trợ AHCI.

langtucodon2008
27-04-2008, 09:03
Cái này xấu mù mình không thích
---------------------------------
http://badabu.com/

michaelphan
28-04-2008, 22:49
máy mình xài chipset ICH7DH (main GA-8I945GMH-RH) theo Sisoft và product page của Gygabyte nó nói bán cầu Nam xài ICH7DH nhưng ko hiểi íntall nó cứ bảo not meet minimum requirement, làm cách như link này http://www-307.ibm.com/pc/support/site.wss/document.do?lndocid=MIGR-62909 thì nó cũng nhận ra 82801GR/GH SATA AHCI Controller, vào Bios enable AHCI lên thì boot vào WinXP bình thường, nghĩa là main support AHCI nhưng khi test bằng HDTach cũng chỉ cỡ 60MB/s. Còn phải làm gì nữa để nó boost lên SATa2 thật sự không nhỉ???