PDA

View Full Version : Raid 0,1,5,10

Dazzle
18-04-2008, 13:24
Nghe bác DVE_nc1402 nói toàn chayuj RAID5 RAID 10 mà chả hiểu nó là cái gì cả. Mình nghĩ nhiều anh em ở đây cũng chưa rõ nó là gì vậy làm ơn nhờ các BRO giải thích giùm. Em dùng 4 con máy main từ i945 trở lên. Mỗi máy có 3-4 ổ cứng SATAII 160Gb. Em hiểu là trong các lọai main đó có hỗ trợ RAID. Vậy RAID là cái gì và tác dụng của nó ra sao. Nếu như em kết nối cả 4 ổ cứng trong cùng một máy thì đã có RAID hay chưa. Muốn có RAID thì phải làm thế nào và nó hơn cái kiểu kết nối của em bây giờ ở chỗ nào? Em mua cái main i945 đầu tiên đã được 3 năm rồi, mà nói thực disable cái RAID trên main cho dễ cài đặt, với lại không hiểu tác dụng và cách dùng của nó ra sao. Mong các BRO chỉ giáo!

xnk
18-04-2008, 14:10
Em xin mạn phép bàn về cái Raid 0 và 1 trước:
- Giả sử ta có gói dữ liệu sau: 0 1 2 3
+ Với Raid 0 (số ổ cứng phải chẵn tròn - giả sử ở đây dùng 2 ổ): dữ liệu được ghi chia đều - cùng lúc lên 2 ổ (về lý thuyết + có độ trễ), theo đó dữ liệu ghi lên ổ A là: 0 cùng lúc ổ B là: 1 và tiếp là: A: 2, B:3 - kết quả là ổ A có dữ liệu: 0 2 - ổ B: 1 3
.Ưu điểm: Ghi dữ liệu rất nhanh, dung lượng ổ được tính bằng 2 ổ cộng lại.
.Nhược: Hỏng 1 ổ là đi đời nhà ma
+ Raid 1: cũng giả sử giống với Raid 0, nhưng ở đây dữ liệu ghi lên ổ A thế nào thì sẽ ghi lên ổ B thế nấy (A: 0 1 2 3 - B: 0 1 2 3)
.Ưu: Bảo đảm an toàn dữ liệu
.Nhược: Tốn kém quá cơ, mất 2 ổ mà chỉ ghi được dung lượng chỉ bằng 1 ổ

nguyencaotai
18-04-2008, 14:17
Bro nói hay lắm! cố lên!

Co Loa
18-04-2008, 14:31
RAID đúng ra mà nói là ứng dụng trước đây chủ yếu trên Severs nhằm tăng thêm sự an toàn của dữ liệu chứa trên hệ thống đĩa cứng.
Gần đây nó trở lên thông dụng đối với máy Desktop vì giải pháp software và hardware khá phong phú và giá thành rẻ cộng với những hệ điều hành mới hiện tại đều hỗ trợ RAID.
Những board có hỗ trợ RAID thuộc dạng "nửa mùa" có nghĩa controller chỉ mang tính chất liên kết còn lại điều khiển đều nhờ vào CPU và hệ điều hành, vấn đề này ta liên tưởng tới vụ edit cùng card và không card.
Tuy nhiên với cấu hình PC mạnh hiện nay thì nó cũng đáp ứng được nhu cầu bán chuyên nghiệp, trên lĩnh vực Sever thì chỉ có giải pháp 100% hardware mới đảm bảo về tốc độ và độ an toàn cũng như tính ổn định.

Dân Editing và chơi game thì thường ưu tiên RAID-0, thực tế dạng này không phải là RAID thuần túy theo đúng nghĩa của nó vì nếu 1 HDD hỏng thì coi như vĩnh biệt với data, nhưng nó lại có ưu điểm là nhanh và tận dụng hết độ lớn của HDD, muốn khắc phục nhược điểm này thì chọn giải pháp RAID-10 có nghĩa là 2 array RAID-0 gom lại theo RAID-1 (mirror).
Chỉ có RAID-5 là thông dụng hơn cả trong lĩnh vực chuyên nghiệp trên Sever.

Chi tiết tìm hiểu tại đây và bằng tiếng mẹ đẻ luôn :=)

http://vi.wikipedia.org/wiki/RAID

xnk
18-04-2008, 15:51
Những board có hỗ trợ RAID thuộc dạng "nửa mùa" có nghĩa controller chỉ mang tính chất liên kết còn lại điều khiển đều nhờ vào CPU và hệ điều hành, vấn đề này ta liên tưởng tới vụ edit cùng card và không card.
Phiền anh có thể nói rõ vụ này cho em được ko ạ? Theo em thấy 2 cái Raid này giống hệt nhau: trên destop thì Raid được tích hợp sắn trên main để điều khiển, còn trên server thì dùng Card (dễ thay thế, nâng cấp)

Tuy nhiên với cấu hình PC mạnh hiện nay thì nó cũng đáp ứng được nhu cầu bán chuyên nghiệp, trên lĩnh vực Sever thì chỉ có giải pháp 100% hardware mới đảm bảo về tốc độ và độ an toàn cũng như tính ổn định.
Cũng theo ý kiến chủ quan của em thì: Server hơn desktop ở điểm sau:
1. Dùng ổ cứng dòng SCSI (trung bình 10.000rpm) cao hơn nhiều so với dòng của desktop (7.200rpm)
2. Bản thân mấy cái ổ SCSI đó giá đắt lòi nên độ bền cũng đi đôi với cái giá tiền thôi ạ.
(Bản thân em dùng Raid 0 để làm việc mấy năm nay nhưng cũng chưa hỏng ổ hay lỗi gì nhiều cả - Em dùng Raid từ đời 845 :D)

Nhadatviet.vn
18-04-2008, 16:00
tks, hiểu biết thêm được chút nữa roài!

Co Loa
18-04-2008, 16:09
>Phiền anh có thể nói rõ vụ này cho em được ko ạ?

muốn tìm hiểu chi tiết thì bạn tìm tài liệu mà đọc, đại khái thế này RAID controller trên mainboard hay trên 1 số card rẻ tiền chẳng qua chỉ là chipset có nhiệm vụ liên kết HDD và giao thức thích hợp còn lại toàn phần điều khiển dòng chuyển và trình tự của data đều nhờ vào sorfware như driver và OS.

>1. Dùng ổ cứng dòng SCSI (trung bình 10.000rpm) cao hơn nhiều so với dòng của desktop (7.200rpm)

SCSI hiện tại chỉ ứng dụng đối với Streamer Drive mà thôi, hiện tại thì SAS HDD với tốc độ 15k đang rất thịnh hành trong lĩnh vực Sever.

>Bản thân em dùng Raid 0 để làm việc mấy năm nay nhưng cũng chưa hỏng ổ hay lỗi gì nhiều cả

CL cũng dùng RAID-0 với chipset onboard tuy vẫn chạy tốt nhưng vẫn phải backup data liên tục mấy ngày nay nghỉ bù đốt hết vài chục cái DVD rồi :=(

Đây là ví dụ RAID controller 100%
http://www.intel.com/design/servers/raid/pix/SRCSASPH16I_small.jpg
http://www.intel.com/design/servers/raid/SRCSASPH16I/index.htm

xnk
18-04-2008, 16:16
CL cũng dùng RAID-0 với chipset onboard tuy vẫn chạy tốt nhưng vẫn phải backup data liên tục mấy ngày nay nghỉ bù đốt hết vài chục cái DVD rồi :=(

Người Việt mà anh, "cẩn tắc vô áy náy" :D
Anh mua thêm 1 cái ổ to to chút, rồi đặt soft nó tự backup cho anh đỡ phải khổ ko?! (Coi như mình dùng Raid 1 nhưng manual :P) (vừa nhanh vừa nhàn, chứ cái DVD em thấy ghi lâu lắm :( )

minhducgamer
18-04-2008, 16:24
Cho mình tham gia tý dù kiến thức nông cạn nha.
Vụ raid chipset trên bỏad theo nhiều cái mình đọc giống như là card màn hình onboard vậy, nói nôm na vậy cho dễ hiểu vì nói vô thì phức tạp lắm, mà mình đọc hiểu được có 1 phần. Nên tự mình cảm thấy so sánh vậy cho dễ hiểu.Vì card điều khiển raid thật thì nào là có chip phân chia dữ liệu, mà còn chia đời theo bus; rùi nào là chip nhớ giúp đọc lưu nữa, ui tùm lum.Mà không hẳn dòng cảd raid nào cũng có mấy cái đó nên nó cũng gần giống cảd màn hình vậy.Nếu có gì thấy không đúng chỉ giáo thêm cho mình nha.

Co Loa
18-04-2008, 20:11
>Người Việt mà anh, "cẩn tắc vô áy náy"

không chỉ riêng người việt mà đó là công việc lên làm đối với những ai làm ngành IT nói chung và những ai quan tâm đến vấn đề an toàn dữ liệu nói chung.

>Anh mua thêm 1 cái ổ to to chút, rồi đặt soft nó tự backup cho anh đỡ phải khổ ko?!

cám ơn bạn chỉ bảo, riêng tôi thì không muốn thế vì tuy tiền đầu tư cho HDD không nhiều nhưng về lâu dài thì tính tiền điện "một tiền gà 3 tiền thóc" vả lại nhu cầu không cần nhiều chỉ backup những dữ liệu cần thiết ví dụ những DVD cài đặt mà tôi tạo ra hay bộ sưu tầm nhạc và ảnh.
Lâu lâu ngồi 1 ngày không sao cả lại có dịp vào Box này ;=)

>Nếu có gì thấy không đúng chỉ giáo thêm cho mình nha.

so sánh như vậy cũng chẳng sao, nếu không phải dân hardware design thì chẳng cần quan tâm nhiều.

Dazzle
18-04-2008, 21:15
Em đọc các ý kiến của các bác mà đau hết cả đầu. Cũng là dân vi tính nhưng lâu rồi không phải rờ đến cái món lắp ráp thiết đặt nên hơi lạc hậu với thông tin. Biết là có cái RAID gì gì đó nhưng có cần cho mình hay không, hay là ta dùng 3-4 cái HDD SATA trong máy cứ cho cái nào chạy độc lập với cái đó thì lại hay, không sợ mất dữ liệu, không sợ tốn dung lượng, và thằng nào chết thì thay thằng khác vô tư luôn. Ví dụ như trên một máy của em thì nội dung như sau:
+ C:\ 25Gb - Ổ khởi đọng gồm có Windows và các trình dựng phim, trừ 3D ALbum, cái này nó nằm trên ổ khác, em sẽ post riêng về nó sau.
+ D:\ (khoảng 130Gb)Cùng ổ vật lý với ổ C:\ gồm có: Setup (Các trình cài đặt), Lưu trữ (Documents, foto gia dình...), kho am nhac cho dựng phim, Phim được dựng có giá trị muốn lưu trữ.
+ E:\ 1 ổ vật lý(HDD160Gb)- Dữ liệu nguồn: AVI background, *.MOV, Foto cho 3D ALbum, Overlays, Titles.
+ F:\1 ổ vật lý(HDD160Gb)- Dùng để Capture, Clips của 3D ALbum và film xuất sau khi dựng.
Vậy với cái cấu trúc như vậy có cần RAID hay không, nếu có RAID thì có tốt hơn không? Hay là để cho cái đầu nó khổi đau thiof quên không cần biết RAID là gì cho xong việc?

DVE_nc1402
18-04-2008, 21:48
+ F:\1 ổ vật lý(HDD160Gb)- Dùng để Capture, Clips của 3D ALbum và film xuất sau khi dựng.
Vậy với cái cấu trúc như vậy có cần RAID hay không, nếu có RAID thì có tốt hơn không? Hay là để cho cái đầu nó khổi đau thiof quên không cần biết RAID là gì cho xong việc?

- Cần an toàn dữ liệu tức thời (ngay lập tức, có nghĩa là an toan ngay khi copy dữ liệu vào) : Raid 1
- Cần an toàn dữ liệu từng thời điển nhất định : Backup định kỳ
- Cần tăng tốc độ ghi dữ liệu : Raid 0 (đối với đọc dữ liệu thì Raid 0 có nhanh nhưng không nhiều như khi ghi dữ liệu), Giảm khả năng tìm kiếm và an toàn dữ liệu
- Raid 5 và Raid 10 là kết hợp cả 2 yếu tố trên

Dazzle capture, edit, export trên cùng 1 HDD thì không tối ưu lắm. Thường thì capture, Edit (nơi chứ file mẫu, temp), Export nên ở 3 HDD khác nhau (Capture và Edit có thể chung nếu ít HDD)

- Hệ thống WS dùng cho Edit thường mình thiết kế HDD như sau
+ System + DATA mẫu + temp : Raid 5 (3 HDD)
+ Capture : Raid 0 (2 HDD)
+ Export : 1 HDD

TC : 6 HDD (dung lượng HDD tùy nhu cầu

lqkhoi
18-04-2008, 23:05
>Người Việt mà anh, "cẩn tắc vô áy náy"

không chỉ riêng người việt mà đó là công việc lên làm đối với những ai làm ngành IT nói chung và những ai quan tâm đến vấn đề an toàn dữ liệu nói chung.

>Anh mua thêm 1 cái ổ to to chút, rồi đặt soft nó tự backup cho anh đỡ phải khổ ko?!

cám ơn bạn chỉ bảo, riêng tôi thì không muốn thế vì tuy tiền đầu tư cho HDD không nhiều nhưng về lâu dài thì tính tiền điện "một tiền gà 3 tiền thóc" vả lại nhu cầu không cần nhiều chỉ backup những dữ liệu cần thiết ví dụ những DVD cài đặt mà tôi tạo ra hay bộ sưu tầm nhạc và ảnh.
Lâu lâu ngồi 1 ngày không sao cả lại có dịp vào Box này ;=)

>Nếu có gì thấy không đúng chỉ giáo thêm cho mình nha.

so sánh như vậy cũng chẳng sao, nếu không phải dân hardware design thì chẳng cần quan tâm nhiều.

Cẩn tắc như anh Cổ Loa là không thừa. Các bạn xài RAID quên 1 chuyện nhất là ở VN, nếu có shock điện thì toàn bộ HDD đi theo ông bà ông vãi hết, khi đó có RAID 5 10 gì thì cũng lên đường cả. Chỉ có DVD loại tốt dưới điều kiện đặc biệt có thể 20 năm vô tư.

Cá nhân có 1 bộ sưu tập film khá đồ sộ và vẫn cần mẫn 1 tuần 1 lần backup vài chục DVD cho vào dry cabinet.

Với dân video chắc chỉ có RAID 0 là cần thiết vì vấn đề tốc độ. Nhà nghèo ko có tiền chơi SAS chơi 2 cái RAPTOR 150GB kéo RAID 0 cũng sướng mê tơi rồi nhanh phải biết.

DVE_nc1402
18-04-2008, 23:53
Cẩn tắc như anh Cổ Loa là không thừa. Các bạn xài RAID quên 1 chuyện nhất là ở VN, nếu có shock điện thì toàn bộ HDD đi theo ông bà ông vãi hết, khi đó có RAID 5 10 gì thì cũng lên đường cả. Chỉ có DVD loại tốt dưới điều kiện đặc biệt có thể 20 năm vô tư.

Cá nhân có 1 bộ sưu tập film khá đồ sộ và vẫn cần mẫn 1 tuần 1 lần backup vài chục DVD cho vào dry cabinet.

Với dân video chắc chỉ có RAID 0 là cần thiết vì vấn đề tốc độ. Nhà nghèo ko có tiền chơi SAS chơi 2 cái RAPTOR 150GB kéo RAID 0 cũng sướng mê tơi rồi nhanh phải biết.

Hihi anh Khôi nói vậy (shock điện) thì anh em dùng băng từ để backup cho chắc ăn :). Ở VN thì backup bằng DVD không là một ý hay vì thật giả lẫn lộn và VN là khí hậu nóng ẩm.

WD Raptor đối với VN vẫn là "sang" rồi đó anh. Giá 1 cái WD Raptor 150Gb em mua được 4 cái Seagate 160Gb chạy Raid 10 vừa an toàn vừa nhanh không thua 1 cái Raptor chạy đơn (chỉ là tốn điện và làm cho thùng máy nóng hơn :D)

Nhưng đối với những công việc "nặng" và Cty có tiền thì em vẫn khuyên dùng WD Raptor vì tính ổn định của nó

The Old Man
19-04-2008, 00:04
Sẻ không có giải pháp nào gọi là AN TOÀN, mà NHANH và RẺ cho mọi người. Nhửng đòi hỏi đó đi ngược chiều với nhau và tùy theo từng cá nhân với quan niệm riêng mà áp dụng.
Ngày xưa khi dùng SCSI controller và ổ SCSI đễ rip một cái phim đã là chuyện lâu lắc và tốn kém. Bây giờ MB nào hầu như cũng có RAID, và SATA vài ba trăm GB là chuyện thường, bù lại với SCSI 10GB hồi xưa đắc như vàng. Thực tế với lòng tham (??) của IT (ai củng thế) hay nói là với kỹ thuật mới ai củng luôn luôn muốn nhanh hơn, tốt hơn, mặc dù cách đây một năm ta chỉ có ước mong được NHANH TỐT RẺ như ngày hôm nay. VỚI NHỮNG CÁ NHÂN RIÊNG BIỆT MUỐN TÌM MỘT GIẢI PHÁP CHUNG THÌ RẤT KHÓ. Chỉ mong mọi người có một giải quyết riêng hợp vói ý mình. Đới với tôi chuyện làm cho AN TÒAN, NHANH VÀ RẺ nó thay đổi tùy theo thời gian.
20 năm trước Backup bằng Floppy.
15 năm trước Backup bằng Tape.
10 năm trước back up bằng CDRW , rồi đến DVDRW.
Bây giờ backup vào HDD, còn chuyện RAID thì thay thay dổi theo MB, theo CPU, và theo kỷ thuật mới của HDD.
Với IT thì còn chơi được là còn sướng. :emlaugh:

xnk
19-04-2008, 10:04
Các bạn xài RAID quên 1 chuyện nhất là ở VN, nếu có shock điện thì toàn bộ HDD đi theo ông bà ông vãi hết, khi đó có RAID 5 10 gì thì cũng lên đường cả
hị hị... thưa bác cái shock điện thì có thằng PSU và UPS nó lo rồi, việc gì mà bác phải sợ thế :D

dly
19-04-2008, 10:32
hị hị... thưa bác cái shock điện thì có thằng PSU và UPS nó lo rồi, việc gì mà bác phải sợ thế :D

Bạn chưa gặp tình trạng shock điện khiến card raid tiêu đưa tới tình trạng các HDD hư hỏng hoàn toàn rồi.

Càng gặp nhiều sự cố người ta sẽ cẩn trọng hơn trước các tuyên bố của mình :D

lqkhoi
19-04-2008, 12:39
Thực ra hiện giờ cách backup an toàn và đơn giản thêm cả rẻ nữa thì xài external hdd cũng là giải pháp tốt. Chỉ connect khi nào cần backup và sau đó shutdown cho nó an toàn.

Nhưng cá nhân đã từng bị 1 cú chết ngấc khi bỏ cá mè 1 lứa vô cái HDD backup và rồi nó lên đường :) Nên thôi dvd ra từng em vậy cho nó an toàn có gì cũng hổng tiêu hết.

Chống nóng ẩm thì bạn xài dry cabinet ko tốn kém lắm đâu. Để mua dĩa tốt thì ở VN tôi ko biết nhưng chỗ tôi có cả 1 forum chuyên về hướng dẫn mua dĩa DVD nào có thể sống sót qua 20 năm. Và tất cả chúng nó agree là mua đĩa Japan và tìm sao cho được nguyên liệu sản xuất từ hãng Taiyo Yuden là bảo đảm sống thọ. Tui đang xài nó và phải chờ 20 năm nữa coi nó còn đọc được hay ko :))

DVE_nc1402
19-04-2008, 13:08
Nhưng cá nhân đã từng bị 1 cú chết ngấc khi bỏ cá mè 1 lứa vô cái HDD backup và rồi nó lên đường
Đối với tôi backup có nghĩa là lưu thêm 1 bản copy qua chổ khác chứ không xóa cái gốc. Tuy có tốn kém nhưng an toàn được nhân đôi vì lưu 2 nơi

minhducgamer
19-04-2008, 14:19
Để mua dĩa tốt thì ở VN tôi ko biết nhưng chỗ tôi có cả 1 forum chuyên về hướng dẫn mua dĩa DVD nào có thể sống sót qua 20 năm. Và tất cả chúng nó agree là mua đĩa Japan và tìm sao cho được nguyên liệu sản xuất từ hãng Taiyo Yuden là bảo đảm sống thọ. Tui đang xài nó và phải chờ 20 năm nữa coi nó còn đọc được hay ko :))
Ở VN giờ làm sao mua đĩa như lqkhoi nói được nhỉ.Mua mấy cái dĩa hộp giá 20-30K 1 cái luôn mà đôi khi nó còn die lên die xuống dù trên hộp toàn ghi Made in Japan. Mình thấy ở VN toàn là dĩa VN+Taiwan là chủ yếu. Nếu điã DVD+ - R nước ngoài ngoài Taiwan thì...99% là dĩa VN làm giả rùi.Còn 1% còn lại không biết nó trốn ở đâu.
Ở VN nghèo mà sài sang.Đôi lúc vô web coi mấy web bán dĩa xịn ở Mỹ tính ra cũng ngang ngang dĩa dõm VN mình.Mà ở VN dĩa TB thôi bán giá cứ như hàng cao cấp.Ngày ấy coi hoài thấy buồn hết muốn vô coi nữa.Ko coi vẫn còn tự tin mình sài tiền nào của đó :((

Co Loa
19-04-2008, 19:22
>Hihi anh Khôi nói vậy (shock điện) thì anh em dùng băng từ để backup cho chắc ăn . Ở VN thì backup bằng DVD không là một ý hay vì thật giả lẫn lộn và VN là khí hậu nóng ẩm.

Rất chuyên nghiệp và sành điệu!

>15 năm trước Backup bằng Tape.

hiện tại trong ngha2nh IT professinal vẫn vậy bác ạ!

>còn chuyện RAID thì thay thay dổi theo MB, theo CPU, và theo kỷ thuật mới của HDD.

vâng đúng vậy mọi người quên rằng nếu mainboard và controller "chết" mà không kiếm được cái khác cùng thế hệ mà thay vô thì dữ liệu trên HDD cũng "vĩnh biệt" luôn ;=)

>Càng gặp nhiều sự cố người ta sẽ cẩn trọng hơn trước các tuyên bố của mình

đúng là "thực hành là anh lý thuyết" :=)

>Thực ra hiện giờ cách backup an toàn và đơn giản thêm cả rẻ nữa thì xài external hdd cũng là giải pháp tốt.

đúng vậy giải pháp này khả quan và so với backup trên đĩa quang vẫn an toàn hơn về thời gian.

>mua đĩa Japan và tìm sao cho được nguyên liệu sản xuất từ hãng Taiyo Yuden là bảo đảm sống thọ.

tuy nhiên nó cũng không quyết định tới chất lượng ghi đĩa vì còn phụ thuộc vào tính tương thích của đầu ghi đối với loại đĩa này.

lqkhoi
19-04-2008, 19:59
Ủa trước đây em tưởng RAID là standard chứ ? Thế là nếu cái raid em đang xài chết cái controller thì ko xách qua cái máy khác được hả ta ? Rắc rối nhỉ ?

Về dvd nếu các bồ nào cần thì pm tôi, tôi sẽ xách về giùm :) nếu các bồ ko tin hàng VN :) (giá lần trước tôi mua đấu 500K cho 50 dĩa, mắc hơn gấp đôi non Taiyo). Việc 20 năm là chúng nó nói còn có 20 năm còn xài được ko thì còn phải chờ 17 năm nữa :) nhưng hiện tại sử dụng dry cabinet những đĩa tôi burn 3 năm trước vẫn còn xài tốt như bình thường ( tôi ở xứ còn nóng ẩm gấp mấy lần VN :) )

Co Loa
19-04-2008, 20:06
>Ủa trước đây em tưởng RAID là standard chứ ?

no, mỗi controller cũa mỗi hãng đều có phương thức quản lý ghi hay mã dữ liệu khác nhau.

>Thế là nếu cái raid em đang xài chết cái controller thì ko xách qua cái máy khác được hả ta ?

đúng vậy, chỉ thành công nếu máy kia có cùng mainboard cùng revision cùng firmware có nghĩ tất tần tật giống nhau 100%, họa hoằn lắm có thể chạy trên các controller có cùng chipset.

DVE_nc1402
19-04-2008, 20:07
Đến thời điểm này những Raid controller dân dụng hầu như đã tương thích gần hết với nhau rồi :). Intel (ICHxR), Nvidia, ATI đều re-build cho nhau được khi cần. Nhưng cũng chỉ giới hạn ở Raid 0, Raid 1 thôi. Raid 5 va 10 thì bó tay

napoleon171
20-04-2008, 14:43
Em cám ơn các bác nhiều lắm, vừa mới thắc mắc cái này, đang định lên trên này hỏi. Thấy có luôn. Hay quá. Một lần nữa cho em cám ơn gia đình nhà mình.

xnk
21-04-2008, 09:19
Bạn chưa gặp tình trạng shock điện khiến card raid tiêu đưa tới tình trạng các HDD hư hỏng hoàn toàn rồi.
Nếu vậy bạn cũng nên xem lại cái PSU và UPS của mình có đảm bảo an toàn ko? :D

minhducgamer
21-04-2008, 19:47
Về dvd nếu các bồ nào cần thì pm tôi, tôi sẽ xách về giùm :) nếu các bồ ko tin hàng VN :) (giá lần trước tôi mua đấu 500K cho 50 dĩa, mắc hơn gấp đôi non Taiyo). Việc 20 năm là chúng nó nói còn có 20 năm còn xài được ko thì còn phải chờ 17 năm nữa :) nhưng hiện tại sử dụng dry cabinet những đĩa tôi burn 3 năm trước vẫn còn xài tốt như bình thường ( tôi ở xứ còn nóng ẩm gấp mấy lần VN :) )
Lqkhoi ở đâu vậy.Cho mình đặt hàng 100 dĩa DVD luôn nha.Giá đó mà đúng hàng xịn thì không mắc tý nào.Nếu liên lạc qua yh thì nik mình y chang diễn đàn.

Mình toàn sài hàng tương đối cho an tâm mà lâu lâu vẫn bị khách than phiền vấp dĩa hoài. Trong khi lâu lâu có đợt hàng nước ngoài xách về thì sài vô tư luôn.Còn về thời gian thì giờ mình tét được dĩa DVD TDK và cái ko có hiệu ở Mỹ là 5 năm rùi đọc lại vẫn ko vấp tẹo nào.Hic nhưng hàng TDK năm đó mua hộp Made in Japan giờ hết hẳn hàng rùi.Còn sáu tháng sau đó tới giờ toàn in Taiwan hay in Thailan, sài vẫn tốt có điều mới tầm 4 năm đọc lại hơi vấp cuối dĩa rùi.

Ngô-Khoai
21-04-2008, 21:02
Các bác nói đến RAID là lại đụng đến nỗi đau của tôi, dù đã cố chôn vùi 2 năm nay. Tìm kiếm thông tin, cậy cục nhờ vả mãi mua được con HDD box External G-Tech G-RAID (http://www.g-technology.com/Products/G-RAID2.cfm). Được đánh giá trong 10 sản phẩm trong năm của dân video. Nó thiết lập RAID 0 cho 2 ổ đĩa, nhằm mục đích tạo băng thông cho dựng video. Về chưa kiếm được đồng nào đã lăn ra chết. Đi "khám" thì bảo chết chip RAID mới đau. Phải gỡ gạc 2 ổ HITACHI 160GB. Còn box sáng choang vẫn để trên tủ để bày cho...pro

dly
21-04-2008, 21:16
Nếu vậy bạn cũng nên xem lại cái PSU và UPS của mình có đảm bảo an toàn ko? :D

Khi sự cố bất chợt sẩy ra. Ai biết được!?!!!

Bạn có chắc tất cả những thiết bị cao cấp nhất mà bạn đang sử dụng không hành bạn vào một sáng đẹp trời nào đó không? Riêng tôi thì ....

DVE_nc1402
21-04-2008, 23:24
Các bác nói đến RAID là lại đụng đến nỗi đau của tôi, dù đã cố chôn vùi 2 năm nay.... Đi "khám" thì bảo chết chip RAID mới đau...Còn box sáng choang vẫn để trên tủ để bày cho...pro

Không lẽ chỉ vì sự cố công nghệ cao này mà bạn đành chia tay với Raid sao :). Danh giá như các hảng xe hơi nổi tiếng mà còn bị mắc nhưng lỗi ngớ ngẫn huống chi...:D

lqkhoi
22-04-2008, 08:29
Khi sự cố bất chợt sẩy ra. Ai biết được!?!!!

Bạn có chắc tất cả những thiết bị cao cấp nhất mà bạn đang sử dụng không hành bạn vào một sáng đẹp trời nào đó không? Riêng tôi thì ....

Sẵn bác Dê kể bạn ấy nghe luôn vì sao ko tin vào PSU và UPS. Em hổng biết các hãng xịn như COol Master có đã từng test ở điện VN ko, chứ em thì sợ lém. Vui thì xuống còn 205V buồn vọt lên lại vừa, điện ko tiếp đất , lâu lâu shock cả khu vực chìm trong bóng tối, spike tà lưa. Nhớ có lần ở gần khu nhà mình điện vọt lên 250V vì các bé nhà đèn kéo lộn dây, phải bồi thường cho ít nhất 20 hộ dân. Hổng biết lúc đó PSU hay UPS xịn gắn thử vô coi chịu nổi hun ? :)

Ngô-Khoai
22-04-2008, 10:03
Nhân nói chuyện backup dữ liệu xin hỏi luôn các bác. Tôi nghe nói Mac OS X v10.5 Leopard có thằng Time Machine được mệnh danh "kẻ sao lưu âm thầm". Có bác nào dùng thằng này chưa? Giang hồ đồn thổi là điểm nhấn của Mac OS X v10.5 Leopard. Nó làm việc theo nguyên tắc nào? Phải có thêm 1 HDDext nữa phải không?

QuocPham
22-04-2008, 21:31
Rõ khổ. Các hệ NTSC hay PAL hay SECAM đều sinh ra từ thế chiến, tới nay vẫn là điều rắc rối. Lĩnh vực computer thì lại Unix, Irix, Windows, Mac, Linux... hầm bà lằng. Anh nói Windows, tui nói Mac, anh kia nói Unix... Sao mà tiếp tục đây?
25 fps (PAL,SECAM) 30fps (NTSC)... Ranh giới, biên giới... Cho nên phim nhựa 24 fps mang tính quốc tế là vậy, không biên giới :D:D:D:D:D:D

lqkhoi
23-04-2008, 08:14
Rõ khổ. Các hệ NTSC hay PAL hay SECAM đều sinh ra từ thế chiến, tới nay vẫn là điều rắc rối. Lĩnh vực computer thì lại Unix, Irix, Windows, Mac, Linux... hầm bà lằng. Anh nói Windows, tui nói Mac, anh kia nói Unix... Sao mà tiếp tục đây?
25 fps (PAL,SECAM) 30fps (NTSC)... Ranh giới, biên giới... Cho nên phim nhựa 24 fps mang tính quốc tế là vậy, không biên giới :D:D:D:D:D:D
Không biên giới nên giờ mới khổ tui nè. Film detector rồi 3:2 pulldown nè :) chứ có ai có cái Cinema ở nhà đâu. Detect cứ sai lên sai xuống judder tùm lum, customer cứ đè ra mà đập :)
Ủa mà đang nói về RAID mà ?

htat1985
23-04-2008, 22:01
Nhân nói chuyện backup dữ liệu xin hỏi luôn các bác. Tôi nghe nói Mac OS X v10.5 Leopard có thằng Time Machine được mệnh danh "kẻ sao lưu âm thầm". Có bác nào dùng thằng này chưa? Giang hồ đồn thổi là điểm nhấn của Mac OS X v10.5 Leopard. Nó làm việc theo nguyên tắc nào? Phải có thêm 1 HDDext nữa phải không?

Time machine keeps copies of everything on Mac. including system files, applications, and settings, as well as your musics, pictures, and other important files. Since Time machine keeps daily backups, you can revisit your Mac as it appeared in the past.

2 cũng được mà 1 cũng được bác à (tất nhiên là 2 vẫn an toàn hơn), vì time machine cho phép backup theo phân vùng, nó chỉ backups ổ system thôi

Bác vào đây xem:
http://www.apple.com/macosx/guidedtour/large.html
đấy là một trong các minh chứng cho việc Mac luôn đi trước win :D
nhìn cái giao diện của time machine mà fê he he