PDA

View Full Version : Thâu âm thanh nghe nhỏ quá

yeutoi
18-04-2008, 08:02
Chào cả nhà!

Không biết có ai trong này có kinh nghiệm về chuyện thâu âm thanh - thâu giọng nói của mình vào máy ví tính không?

Mình có thử thâu gióng nói của chính mình vào máy computer nhưng sau khi thâu xong mở ra nghe, âm thanh quá nhỏ. Ai có kinh nghiệm thâu âm thanh xin chia sẻ ý kinh nghiệm.

Mình dùng headset để thâu, cắm thẳng vào audio card. Mình có thử qua các các loại này rồi.

- Headset gồm có earphone và microphone của hãnng LapTec made in Canada. Thâu âm thanh rất nhỏ.

- Headset đi kèm với bộ software Talk To Me mua để học tiếng Anh - chỉ có 1 micro phone và 1 earphone không có hàng hiệu gì thì thâu khá hơn nhất trong các loại microphone mình thử qua.

- Mua 1 microphone để hát cho dàn máy karaoke của Trung quốc thâu âm thanh cũng rất nhỏ.

- Mua 1 microphone khác tốt hơn nhưng thâu cũng vẫn rất nhỏ.

- Nay mới mua PC mới có built in sound card, motherboard loại mắc tiền của hãng Gigabyte GA-EP35-DS3P và dùng headset GN Netcom đi kèm với của Microsoft đi kèm với bộ software office 2007 khi mua software. Headset này dùng USB hình như Microsoft partner với hãng này để cho dùng headset này với office 2007. Nhưng kết quả sau khi thâu xong cũng vẫn thất vọng, âm thanh vẫn nhỏ xíu.

Mình đã chỉnh volume của sound card lên maximum rồi với 2 máy computers.

Các software dùng có thử qua:

-Total Record
-All sound record
-GoldWave 3
-Blaze pro 8.5
-Sony Sound Forge 9.0
-Adobe Audition 3.0

Mình chỉ thâu âm thanh bình thường thôi, không phải là phòng thâu chuyên. nghiệp. Không biết mình có cần phải mua amplifier hay pre amplifier hay compressor không? chỉ muốn thâu âm thanh nghe cho rõ, không quá nhỏ.

Mình thấy 3 software Audition, Sound Forge và Blaze pro quá chuyên nghiệp chắc để cho phòng thâu studio, nhưng mình thích Blaze Pro vì nó có phần khuyếc đại âm thanh cho lớn hơn một chúc nhưng nghe vẫn nhỏ chưa được như ý.

Các bạn nghĩ mình có phải cần amplifier để thâu âm thanh giọng nói lớn hơn không? volume của sound card đã vặn lên tối đa rồi nhưng không có kết quả. Search ở google cũng có khá nhiều người nói thâu âm thanh quá nhỏ. Trên google có người gợi ý nên mua amplifier.

Nếu ai có kinh nghiệm về thâu âm thanh cho ý kiến thì càng tốt, mình không muốn bỏ tiền ra mua micophone và amplifer! có đi coi giá micro phone và amplifier loại xoàng xoàng cũng phải tốn 10 triệu, tương đương với giá của 1/2 tiền để mua máy computer mới rồi.

uroif
18-04-2008, 08:46
Bạn thử soft Audacity chưa?
Miễn phí + Nhiều plug-in + Giao diện thân thiện...

minhducgamer
18-04-2008, 09:19
Cái nầy hồi đ1o mình có thử qua nên không biết giờ còn hiệu nghiệm không.
Đó là do built in sound card, chỉ cần sài cái crảd rời cỡ 100-200K là thâu âm lớn hơn liền, tiếng nghe cứ ầm ầm chứ sài cảd onboard cứ như nghe người iu đang thì thầm áh.Đó là cách đây tầm 3 năm mình làm thấy thế, giờ không còn làm mấy cái thâu âm đó nữa nên không biết còn đúng không.Nếu bạn có điều kiện thử xem ai có card rời thâu thử xem sao.Xong cho mình biết kết quả với nha.

vietky
18-04-2008, 10:17
theo mình biết thì bạn vào option của sound onboard ( nhấp đôi vào icon speaker trong control panel ), phần advance có tùy chọn micro boost , cái này sẽ tăng gain cho mic ( to lên ) . chúc vui .

DVE_nc1402
18-04-2008, 10:29
Trong volume control thường các bạn lầm lẫn giữa play back và record. Dù bạn có nghe được tiếng nói của mình lớn ở loa thì chưa chắc khi record đã nghe lớn thậm chí không có tiếng. Và ngược lại dù bạn không nghe tiếng ra loa (do bạn mute) nhưng setup đúng phần record trong sound thì vẫn thu có tiếng. Check lại đi nhé

yeutoi
20-04-2008, 07:49
Cám ơn các bạn đã trả lời hoặc góp ý. Tuy nhiên các ý kiến của các bạn không có tác dụng gì. Mình không hiểu tại sao sound card họ design và để phần khếch đại âm thanh quá nhỏ. Hai máy PC của mình đều bị vậy, chắc phải thử vài máy nữa xem sao. Phầm pre-amplifier của sound card quá nhỏ. Dùng speech của Mircrosoft không được, phần test hardware volume toàn có dưới 10% trong khi đó Microsoft nói volume cần 20%-80% để dùng speech được.

Tuy nhiên mình thử bằng latop IBM cũ của mình thì khá good, phần test hardware để dùng speech âm thanh có thể lên tới 80% được.

Thật là khó hiểu không biết mấy kỹ sử thiết kế mother board của GigaByte lại làm như vậy, trong khi đó mother board hiệu này quá tốt toàn component loại mắc tiền, toàn bộ capacitors của mother board là thấy mê rồi, loại capacitor bền gấp 8 lần loại capacitor thường. Trong khi đó cái video card mình mua 512M RAM của hãng Galaxy GeForce cũng không rẻ thì dùng toàn bộ capacitor loại thường. Chắc phải cho tụi thiết kế sound card của hãng GigaByte này fail hết, không biết họ thiết kết digital filter, mixer, sound processor, power amplifier, auto gain control, etc tốt cỡ nào minh không biết nhưng không có thâu được mình cho tụi này fail hết!

DVE_nc1402
20-04-2008, 08:38
Hãy tìm hiểu kỹ rồi hãy đánh giá về một cái gì đó bạn àh.
http://www2.mediafire.com/imgbnc.php/7abaa02a0a27f3248d9f1f0a9f5b3b485g.jpg (http://www.mediafire.com/imageview.php?quickkey=wzmm0jy0x3v&thumb=4)

http://www2.mediafire.com/imgbnc.php/5a3ac7f828e0be8a08aaacd250120f895g.jpg (http://www.mediafire.com/imageview.php?quickkey=d9ibz39azzt&thumb=4)

Dazzle
20-04-2008, 13:26
Thâu âm thanh nghe nhỏ quá
Cu ra quán nét nào cũng được thâu bằng cái mic lởm của chúng nó cũng đẫ to vỡ trời luôn chưa nói gì tới hàng đống hàng hiệu cu kể ra trên đây làm đọc hoa hết cả mắt. Tóm gọn lại là: Khi thâu âm thì chỉ cần chỉnh cho ĐƯỜNG VÀO của mic độ khoảng 2-3/10 là đã chói hết cả tai rùi. Cu xem lại đi nhé!
Còn nếu chưa biết nó ở chỗ nào thì đi theo đường dẫn sau đây:
+ Bấm chuột phải vào hình cái loa cạnh cái đồng hồ: CHon Adjust Audio Properties
+ Trong ô cửa sổ hiện ra chọn Tab "VOICE" rồi chon chỗ cạnh cái hình microphone núm "VOLUME".
+ Vào đến cái ô cửa sổ đó thì chon con chạy "Microphone" nâng lên nâng xuống mà điều chỉnh. Để ghi âm thừ máy nọ sang máy kia dùng trình Sound Force hoặc Cool Edit Pro, chỉ cần nhích con chạy đó lên 3/10 là "ác" lắm rồi.
* Nếu làm như vậy mà vẫn không được thì:
Hoặc là Mic lởm
Hoặc là card tiếng lởm
Hai cái đó có thể thay được.
Còn nếu cả hai cái đó đều tốt thì USER lởm - Cái này không thay được! :)
(* À nên xem lại có cắm đúng giắc mic vào "lỗ" chưa?)

yeutoi
21-04-2008, 10:42
To DVE_nc1402, cám ơn bạn đã trả lời, hình ảnh rất chi tiết. Nhưng cũng thất vọng là không được, hôm qua thử 3 tiếng không được, hôm nay mất vài tiếng nữa cũng không được.

Chác có thể là phần âm thanh của cái mother board này bị defective rồi, chắc phải vô website của GiaByte complain tụi nó, để coi có thể upgrade flash BIOS được không? Tại vì mình dùng windows XP 64 edition, không có dùng 32 bits, cũng có thể Bios không có compatible với 64 bits.

Cái máy này là máy mới mua có 3 tuần thôi, thuộc loại không rẻ, ngay cả cái case cũng dùng loại tooless case, Centurion của hãng Coolermaster, Ram cũng dùng tới 8Gig RAM loại GeIL dùng cho các máy như server. Máy này không phải đồ dỏm, chỉ có cái blackbox cũng gần $1300.

To Dazzle, Tôi không có lời nào để nói với người thiếu lịch sự, tôi không phải là người under 40 đâu mà gọi như vậy.

minhducgamer
21-04-2008, 19:26
Bro cho mình hỏi thăm dùng cái nào test hadward volum vậy.Cái nầy thiệt tình mình không biết ah.
Và không biết bro thử cách mình kiếm cái soundcard rời nào gắn vào chưa.
Chuyện volum nhỏ mình từng bị,một là mình thấy sound onboard bao giờ thâu âm cũng nhỏ hơn sound rời. Âm thâu bằng sound onboard mình thấy mở play lại max volum mới bằng 1/2-2/3 âm thanh thâu qua sound rời.Vì mình từng thâu rùi hát lại trên TV thấy onboard mở hết volum nghe vẫn chưa đã, trong khi đó thâu qua cái sound card 32bit thời máy P3-P4 cỗ lỗ còn để lại thì chỉ cần mở âm lượng 30/50 là nghe chat chúa rùi.
Nếu không phải vậy thì có thể ở trường hợp sau:
Thứ 2 là do win lỗi.Đôi lúc khi cài hay ghost lại tự nhiên âm thanh nhỏ tý. Nếu bình thường có thể uninstall cho tự nah65n lại hết.Không thì phải cài lại win.Chẳng biết sao cùng 1 win đó, cùng máy đó.Nhưng cài trên 20 lần sẽ thấy lâu lâu nó bị dỡ chứng như máy chạy chậm ( cái nầy khi cài song setup đủ chương trình vô mới thấy chứ mới cày song win thì gần y như nhau.Nhưng song rùi vô sử lý có cái chậm thấy rõ) hay âm thanh nhỏ hay coi film hình online không mướt.Các lỗi nầy có thể do win mình ko có bản quyền chăng.Còn nếu bạn khẳng định không vướng vào cái nào như trên hết thì mình potay.
Nếu vậy chừng nào bạn tìm ra câu trả lời nhớ post 1 bài cho anh em học tập kinh nghiệm nha.

Dazzle
21-04-2008, 23:42
tôi không phải là người under 40 đâu mà gọi như vậy.

Dạ em xin lỗi, tại vì nhìn cái avatar của bác với lại xem nội dung câu hỏi em cứ tưởng cậu hs phổ thông nào vào đây quậy cơ đấy. Nhưng đôi khi ta cũng cưa ... nghé làm sừng tý cho dzuj bác ợ!

dat465
22-04-2008, 09:45
Bạn nên kiểm tra laị các công đoạn . Ko phaỉ main lôĩ , do SX mà có thể bạn chưa làm đúng .

CÒn không thì mua cái Sound card rơì , chắc 200-300 k thì thử { giá quá rẻ so vơí con PC cuả bạn ) tui nghĩ sẽ OK liền .

Mà bạn xem lúc ghi vaò , các đường Waveform nó có to gần clip đỉnh không ???