PDA

View Full Version : Ổ cứng của máy tính xách tay không nhận được ổ cứng khi cài XP

kid 1412
17-04-2008, 12:22
Các you cho kid hỏi cái nì.

Mình có một xách tay hiệu dell[vostro 1400], mua từ Mỹ về, máy được cài hệ điều hành Vista có bản quyền. Bây giờ mình cài XP vô thì có một thông báo là "can not find any hard disk..." Thông báo của nó còn dài lắm, mình đọc thì nó có ý nghĩa, không tìm thấy ổ cứng để cài hệ điều hành. Nhưng khi mình cài vista thì vẫn chạy bình thường (bằng dĩa kèm theo máy - bản vista home basic). Vậy các bạn cho mình hỏi làm sao để cài được, lỗi này xảy ra có phải do vấn đề bản quyền gì không?

Thân ^_^

darkera13
17-04-2008, 12:49
Hình như là do cái SATA Native khỉ gì ở trong BIOS ý, bạn vô mò rồi disable nó đi là được.

tranhung57
17-04-2008, 13:11
Cái này là do WinXP kô cái driver quản lý con HDD ,Bác vô Inlel tìm + dow cái "driver" Intel(R) Matrix Storage Manager về sau đó dùng nlite add cái driver đó vào bộ cài XP .

quanghaihcm
17-04-2008, 13:21
dễ nhất là vô bios disable cái flash gì gì đó. xong chuyền HDD từ SATA về ATA là xong

nvh44
17-04-2008, 16:23
Các you cho kid hỏi cái nì.

Mình có một xách tay hiệu dell[vostro 1400], mua từ Mỹ về, máy được cài hệ điều hành Vista có bản quyền. Bây giờ mình cài XP vô thì có một thông báo là "can not find any hard disk..." Thông báo của nó còn dài lắm, mình đọc thì nó có ý nghĩa, không tìm thấy ổ cứng để cài hệ điều hành. Nhưng khi mình cài vista thì vẫn chạy bình thường (bằng dĩa kèm theo máy - bản vista home basic). Vậy các bạn cho mình hỏi làm sao để cài được, lỗi này xảy ra có phải do vấn đề bản quyền gì không?

Thân ^_^

Bạn khởi động máy rồi vào trình Setup (nhấn F2 khi lô gô của Dell hiện ra), tìm đén mục thấy có từ AHCI thì chọn disable. Thoát khỏi Setup và khởi động bạn sẽ thấy WinXP nhận được ổ cứng. Trình điều khiên ổ đĩa SATA/AHCI mới được phát triển nên WinXP cũ kỹ không biết! Nếu bạn Disable AHCI ổ cứng của bạn sẽ chay chỉ bằng một nửa so với trứơc (AHCI). Tuy nhiên bạn cứ cài Win XP cho xong, bạn đến site: PCWORLD.com.vn số tháng 2 (trang 121) và 3 (t.120) năm 2008 đoc bài "Chạy chế độ SATA trong Windows XP" bạn sẽ nhận được cách cài đúng chế độ SATA/AHCI cho WinXP. Chúc bạn thành công.