PDA

View Full Version : Những trò nghịch dại quá trớn !!!

langtudn
14-04-2008, 08:40
Nghịch dại giờ chơi

Góc khuất từ những trò đùa quá lố là sự tổn thương nghiêm trọng tình bạn. Vì sự tổn thương này mà nhiều cuộc ẩu đả đã xảy ra trong và ngoài sân trường.

Vốn đã được xếp hạng thứ ba, sau quỷ và ma, những trò phá phách của tuổi học trò luôn nhận được cái nhìn khoan dung từ người lớn nhưng nghịch và nghịch dại như hiện nay thì đến những bậc phụ huynh, giáo viên dễ tính và khoan dung nhất cũng phải chào thua.

Tuột quần quay... video clip

“Buông ra, buông ra... Đừng, đừng mà...” – nghe tiếng kêu thảng thốt phát ra từ trong phòng đứa con trai độc nhất của mình, chị H. Minh (Q.1-TPHCM) vội buông mớ rau đang lặt, chạy vội lên nhà xem con mình đang bị gì. Trong căn phòng nhỏ, bốn đứa con trai, bạn cùng lớp với con chị đang chú mục vào màn hình máy vi tính, vừa xem vừa ôm nhau lăn lộn cười.

Vừa trấn tĩnh vì con mình và những đứa bạn của chúng không phải đang xem phim... con heo thì chị lại tiếp tục suýt ngất vì nội dung của đoạn video ấy. Gần chục học sinh nam xúm quanh một bạn, đứa giữ tay, đứa giữ chân dang nạn nhân ra theo bốn phía. Cây chổi dùng vệ sinh lớp học nay trở thành công cụ đắc lực cho những cậu học trò thọc vào... vùng nhạy cảm của nạn nhân. “Thọc” chán, những cánh tay từ bên ngoài bắt đầu tham gia vào bằng cách lần lượt tháo nịt, nút, khóa quần của nạn nhân. Đáp lại tiếng kêu gào là tiếng cười sảng khoái và tiếng vỗ tay tán thưởng rộn ràng. Trong mớ âm thanh ấy, chị H. Minh nghe rõ tiếng con mình cười và “chỉ đạo” các bạn tiếp tục trò đùa. Thằng bé cũng là người cầm máy điện thoại quay lại hình ảnh trong trò đùa quá trớn này. Mời bạn con về và nói chuyện với con, chị càng đau lòng và lo lắng hơn khi thằng bé cứ nhất mực: “Tụi con chỉ đùa với nhau, có sao đâu mà mẹ lo lắng thái quá!”.

Biết khó mà làm cho con nhận ra vấn đề, chị bỏ thời gian đến trường, trò chuyện với các bạn của con thì mới biết, “đánh hội đồng” là một trong những trò đùa khá phổ biến của các nam học sinh cấp 3. Tuy nhiên, thời gian gần đây, “trò chơi” này được sự hỗ trợ của điện thoại di động có máy quay camera nên chuyện đánh hội đồng, tuột quần bạn quay clip ngày càng phổ biến, “chuyên nghiệp” và mức độ cũng nặng nề hơn. Nói về chuyện mang điện thoại di động vào trường học, cô bé H.Trâm rụt rè: “Thực sự thì trường em cấm học sinh dùng điện thoại di động nhưng các bạn vẫn lén mang theo”.

Đùa cả chuyện tế nhị

Không đến mức nghịch quái ác như các bạn nam nhưng phe áo dài cũng có lắm trò để đùa trong những phút vàng nơi sân trường. Từ chuyện cột đuôi áo dài, dán giấy sau lưng áo... nay, mức độ các trò đùa của nữ sinh đã được nâng lên đáng sợ. T. P., học sinh Trường PTTH Nguyễn Du, Q.10-TPHCM, kể: “Như mọi lần, hết giờ chơi, em vào chỗ ngồi của mình thì bỗng thấy khu vực vòng ba của mình... ướt. Không phải nước đổ sẵn lên chỗ ngồi của em mà các bạn dùng cả thuốc đỏ khiến em phải dở khóc, dở cười”.

Thái độ ngại ngùng của T.P. khiến những tiếng cười phía sau lớp học cứ rúc rích nhưng trò đùa mà cô nữ sinh này nhận được từ các bạn xem ra vẫn còn khá nhẹ nhàng. K. Hoa, học sinh một trường chuyên có tiếng của TPHCM, cho đến nay vẫn còn ám ảnh với các trò đùa của nhóm bạn cùng lớp. Giờ ra chơi hôm đó, Hoa đang ngồi xem lại bài của tiết học tới thì nghe “phựt”. Âm thanh cùng sự “lỏng lẻo” ở... vòng 1 khiến cô bé tái mặt vì biết chiếc áo be bé bên trong áo dài đã bị đứt nút cài. Ôm ngực chạy vào nhà vệ sinh chỉnh trang y phục trong nước mắt, cô bé giận bạn thì ít mà xấu hổ thì nhiều. Hoa chia sẻ: “Thường ngày, các bạn vẫn nghịch nhau bằng cách giật dây áo lót, đau thấu trời, nhưng chưa bạn nào đến mức bị đứt khuy”. Sau trò đùa quá lố này, Hoa tránh mặt hẳn đám bạn hiếu động. Lúc nào cô bé cũng lăm lăm chiếc áo khoác bên mình vì sợ các bạn sẽ tiếp tục... đùa dai.

Hậu quả khó lường

Tưởng chừng chuyện các cô cậu học trò chỉ là đùa, là tếu với nhau nhưng những sự việc đáng tiếc cũng xảy ra từ đó. Câu chuyện của các nữ sinh Hà Nội là một ví dụ. Kết thúc giờ học vẽ, cả nhóm đùa vui bằng cách thi nhau diễn trò đồng tính trước ống kính. Sau đó, những nữ quái học đường này xúm lại một bạn nữ, lột sạch quần áo rồi cùng nhau chụp hình chung với bạn mình. Đây sẽ là một kỷ niệm đẹp tuổi học trò nếu những tấm hình ấy không được phát tán trên mạng để rồi nhận được những lời bình phẩm dung tục từ những người lướt web.

Nặng nề hơn là cái giá mà H.N., con trai chị H. Minh, phải trả từ những trò nghịch dại. Nạn nhân của trò tuột quần bạn, quay video clip sau khi bị “đùa” lần hai đã không bỏ qua. Biết không thể phản kháng với nhiều người cùng lúc, cậu học sinh này mang ấm ức về nhà, kể cho anh họ nghe. Rủ thêm vài người bạn chung nhóm, anh họ của nạn nhân lên tận trường để đánh “dằn mặt”, yêu cầu chấm dứt trò đùa quái ác với em mình. Nhận được sự chống trả quyết liệt, nhóm bạn này càng mạnh tay hơn. Cánh tay gãy của H.N. bó bột vài tháng sẽ lành nhưng có lẽ, bài học rút ra từ trò đùa quá trớn của mình, cậu bé sẽ không bao giờ dám quên.

Mấy cái vụ này thì tui thấy nhiều rùi , mong các pác góp ý về vấn đề nha !!!

bluesky1612
14-04-2008, 09:02
Có gì đâu mà góp ý, miễn bàn đến, bọn trẻ bây giờ thật vớ vẩn. Ngày xưa e cũng là bợm, nhưng chưa bao giờ chơi mấy cái trò này.

Uzumaki_Naruto
14-04-2008, 09:54
nghe đồn rằng giới trẻ giờ có trò oẳn tù tì, đánh bài lột đồ không biết có không?

ngo_nguyen0181
14-04-2008, 09:56
May là mới lột đồ, bọn nó cò chơi trò vợ chồng rồi quay phim lại, truyền nhau coi. Một thế hệ suy đồi, âu cũng là do cái cách giáo dục của nền giáo dục mà đến sách giáo khoa mỗi năm lại phải cải biên

langtudn
14-04-2008, 11:13
thì mấy cái trò đánh bài lột đồ hồi phổ thông em chơi hoài àh , giờ nghĩ lại thấy mà ghê . Mà bọn nhóc 9x bây giờ còn ghê hơn lớp trước nữa cơ , chơi quay phim rùi tung lên mạng mới sốc chứ !?

tuyetxanh_00
14-04-2008, 12:19
Em vừa thấy gê vừa thấy sợ! Bjo chúng noa kô còn trò để mà chơi nữa ấy mà!

khigiadano
14-04-2008, 12:32
Chuyện thứ 1 dở òm
Chuyện thứ 2 zui à
Sao hồi học 12 mình ngu quá ta
Ko xúi bọn con gái chơi trò này ^.^

chickenphong
14-04-2008, 14:18
Tụt váy ra chơi trò người nhớn rùi quay lại đưa lên mạng tụi nó còn dám làm thì mấy trò này có là gì đâu! Híc, sau này mình không dám sinh con gái quá! Thà cứ đẻ mấy thằng con trai cho nó chọc đâu thì chọc còn đỡ nhục hơn là nghe thiên hạ đồn con gái mình tụt váy trên Net

langtudn
14-04-2008, 14:23
pác này nói chí lý quá , em ủng hộ 2 tay , sau này chắc em chỉ sinh con jai thui , hihi

TP2
14-04-2008, 15:00
Tụt váy ra chơi trò người nhớn rùi quay lại đưa lên mạng tụi nó còn dám làm thì mấy trò này có là gì đâu! Híc, sau này mình không dám sinh con gái quá! Thà cứ đẻ mấy thằng con trai cho nó chọc đâu thì chọc còn đỡ nhục hơn là nghe thiên hạ đồn con gái mình tụt váy trên Net

Ai cũng suy nghĩ như bác thì thiên hạ toàn con zai, thế thì có mà ế vợ

lamlai_tudau
14-04-2008, 15:20
Tại sao bay giờ nhiều người lấy nổi buồn của người khác làm niềm vui thế nhĩ mình thật sự không hiểu nồi.hi vọng "bọn trẻ" của các bác sẽ không làm thế

langtudn
14-04-2008, 16:15
bọn nhỏ bây giờ loạn lắm cơ , mấy pác lên youtube.com là thấy liền àh , đủ màn hết , thứ gì cũng có

anhduong2509
15-04-2008, 19:46
các bác chắc già lém rồi nhỉ.Em 88 mà hem dám dùng từ bọn trẻ.Chỉ dám gọi là các em í thôi.gọi bọn trẻ là cho ra ngô ra khoai ngay

acquydeptrai
15-04-2008, 20:08

- Con gái có phải con của bạn không?
- Có!
- Con trai có phải con của bạn không?
- Cũng có!

Bạn thấy nhục khi con gái bạn phơi bày trên mạng, nhưng lại không thấy nhục khi con trai mình như vậy ư? Dù là gái hay trai cũng đều một tay bạn dạy dỗ mà thôi, bạn không thấy nhục nhưng người khác sẽ thấy nhục cho bạn, nhục cho cách dạy con, nhục cho cách suy nghĩ thiển cận đề cao cái gọi là "nam quyền"!

phu sa
15-04-2008, 22:04
Tôi sẽ không tha thứ nếu con tôi hay bạn nó làm trò như vậy

superman2007
15-04-2008, 22:18
có gì đâu,bọn trẻ bây giờ quá no đủ rồi nên đâm ra dửng mỡ thôi.thử cho chúng nó đi làm phụ giúp gia đình đi xem nào.những trò này chủ yếu diễn ra ở những tp lớn,nơi bọn chúng sinh ra dc coi như 1 ông hoàng.
tuy nhiên mọi người ko nên quá bi quan,thất vọng về thế hệ 9x như thế.vẫn còn có những bạn tuổi teen tuyệt vời với đầy đủ kiến thức mà thế hệ 8x chúng ta phải nghen tỵ.
Dù sao những hiện tượng đó cũng là mặt trái của CNTT và chúng ta bắt buộc phải chấp nhận.
Vậy vấn đề rốt cuộc là ở đâu?do internet,do phụ huynh hay do những gì còn sót lại của thế hệ cũ...đây là 1 câu hỏi khó có thể tìm dc câu trả lời xác đáng.
có lẽ trước tiên ta nên xử lí thằng em mình trước đã.không đủ sức chỉ bảo hết bọn nó thì chỉ cần thằng em mình ngon lành là ok ngủ ngon rùi..

Rockman87
15-04-2008, 22:21
Tôi sẽ không tha thứ nếu con tôi hay bạn nó làm trò như vậy

Vậy pác làm gì để trừng phạt nó? Treo cổ nó lên à?

The Old Man
15-04-2008, 22:24
Cô giáo, thẩy giáo, hiệu trưởng, giám học, bảo vệ của trường học đâu rồi? Trách nhiệm và bổn phận của họ sao không thấy nói tới. Chuyện này xảy ra tại lớp học mà?

acquydeptrai
16-04-2008, 00:01
Cô giáo, thẩy giáo, hiệu trưởng, giám học, bảo vệ của trường học đâu rồi? Trách nhiệm và bổn phận của họ sao không thấy nói tới. Chuyện này sảy ra tại lớp học mà?
bác ơi, "xảy" chứ không phải sảy, có phải sảy thai đâu bác :lick:

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Cô giáo, thẩy giáo, hiệu trưởng, giám học, bảo vệ của trường học đâu rồi? Trách nhiệm và bổn phận của họ sao không thấy nói tới. Chuyện này sảy ra tại lớp học mà?

The Old Man
16-04-2008, 00:34

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Cám ơn! ,,,,,,,,,, :helpsmili

DUNG_CONAN
16-04-2008, 08:46
Đâu có jì đâu , có hình ảnh minh họa mới ráng đọc ;))

Lahiri
16-04-2008, 14:36
- Con gái có phải con của bạn không?
- Có!
- Con trai có phải con của bạn không?
- Cũng có!

Bạn thấy nhục khi con gái bạn phơi bày trên mạng, nhưng lại không thấy nhục khi con trai mình như vậy ư? Dù là gái hay trai cũng đều một tay bạn dạy dỗ mà thôi, bạn không thấy nhục nhưng người khác sẽ thấy nhục cho bạn, nhục cho cách dạy con, nhục cho cách suy nghĩ thiển cận đề cao cái gọi là "nam quyền"!
thực ra bạn kia nói vậy cũng có cái lý của nó, khi mà xã hội vẫn còn xem chuyện con trai tụt quần tụt áo "tương đối" bình thường hơn là con gái.

langtudn
16-04-2008, 19:23
con trai thì mấy trò đó là chuyện thương thui nhưng nếu con gái mà như zậy thì mặt mũi đâu chứ ? đâu phải ai cũng giống nhau được .

Nowaii
16-04-2008, 21:11
Cái này gọi là tre già măng mọc, thế hệ sau bao giờ cũng khá hơn lớp đi trước :) Ngày xưa nhất quỷ nhì ma... chứ bây giờ học trò 9x lên ngôi đầu rồi.

74117760
16-04-2008, 21:57
hờ hờ...tụi nó coi film...vô lớp thèm wa'...chơi bậy í mờ :))

truongngocdai
17-04-2008, 00:08
Cái này gọi là tre già măng mọc, thế hệ sau bao giờ cũng khá hơn lớp đi trước :) Ngày xưa nhất quỷ nhì ma... chứ bây giờ học trò 9x lên ngôi đầu rồi.

thưa bạn: bạn đừng đánh đồng lũ 9x với nhau :no:

Nowaii
17-04-2008, 07:11
thưa bạn: bạn đừng đánh đồng lũ 9x với nhau :no:

Mình không có ý như vậy. Chẳng lẽ nói bọn chính trị gia toàn những kẻ nói dối, mình lại phải mở ngoặc chú thích (nhưng không phải chính trị gia nào cũng như vậy)? Trông rất mắc cười :)

BlackBean
17-04-2008, 16:30
Thế cái bác gì bảo nhất quyết sinh con jai chứ kô chịu sinh con gái có nghĩ đến câu : " cháu ngoại là cháu ruột , cháu nội thì chưa chắc " kô nhỉ . Cái tư tưởng con trai muốn chọc đâu thì chọc của bác em nghe mà mắc ói quá đấy .

vtnphong
17-04-2008, 17:14
Mình không có ý như vậy. Chẳng lẽ nói bọn chính trị gia toàn những kẻ nói dối, mình lại phải mở ngoặc chú thích (nhưng không phải chính trị gia nào cũng như vậy)? Trông rất mắc cười :)

thật ra thì bạn gì ko đồng ý cũng đúng. Đồng ý là chẳng ai mở ngoặc để chú thích một số trường hợp ngoại lệ cả vì nó sẽ làm lạc hướng chủ đề của lời tranh luận và làm người nghe không chú ý vào điểm chính của vấn đề. Nhưng sử dụng các câu nói mang ý tiên đề, chân lý như vậy thì không nên sử dụng đối với cả một tập hợp lớn các sự vật vì nó rất dễ bị phản bác.

"Bọn chính trị gia toàn những kẻ nói dối" thì chủ quan quá, cho dù có mở ngoặc chú thích thì lý lẽ này cũng bị yếu đi nhiều rồi. Nếu nói "Chính trị gia thế nào cũng có lúc nói dối" thì hợp lý, chặt chẽ hơn.