PDA

View Full Version : MÁy KhÔng ThỂ KhỞi ĐỘng H Đ H ĐƯỢc.

t4444
12-04-2008, 19:30
Máy đã ghost sạch sành sanh. Sau khi khởi động máy không thể khởi động được H Đ H ( mặc dù đã chon fist boot từ ổ cứng. máy nó bảo là "boot từ CD trước cơ" hu hu. Kì quá. Nhưng khi đút một đĩa nào đó vào case thì máy hiển thị cho mình chọn là boót từ H Đ Đ hay boot CD. Lúc này chọn boot H Đ Đ thì hệ điều hành chạy vào cái rụp. Nhưng khi rút đĩa ra thì máy cứ báo là phải boot từ Cd room. tức quá.
Giúp mình với!!! hu hu.

spartacus
12-04-2008, 19:40
Máy của bạn đã bị lỗi ổ cứng, có thể do cắm lỏng cable hoặc ổ có vấn đề. Bạn thử dùng các công cụ test ổ cứng xem ổ cứng có vấn đề gì không?(một trong các công cụ test ổ cứng có sẵn trong đĩa Hirent Boot là MHDD, nhưng chương trình này không test được ổ ở định dạng NTFS)

t4444
12-04-2008, 20:02
Mình fortmat ổ cứng... định dạng... phân chia....set active.... ôi thôi tùm lum thế mà vẩn không được... đến ông thầy dạy mình cũng pó tay luôn. Cắm lỏng ổ cứng thì không thể nào đâu.

Penguina4
13-04-2008, 16:07
Mình fortmat ổ cứng... định dạng... phân chia....set active.... ôi thôi tùm lum thế mà vẩn không được... đến ông thầy dạy mình cũng pó tay luôn. Cắm lỏng ổ cứng thì không thể nào đâu.

Bạn tháo ổ CD ra thử, chỉ để mỗi ổ cứng chạy. Nếu không được thì tắt máy vào lại CMOS Setup nhấn F7 để Load Optimited... lại từ đầu cho nó hiểu rồi F10 save lại. Chạy lại thử xem