PDA

View Full Version : Hỏi về Home Server

thutamniit
12-04-2008, 10:54
Em muốn hỏi các pác là làm home server trên adsl có nhanh ko, em có con p4 3.0 ghz thui, nếu chạy ngày đêm thì độ bền trung bình là bao lâu.Bác nào có trang web trên home server thì cho em xin link để test thử ( ko phải làm trên home server xin đừng post link lên đây).Cám ơn các pác nhiều

fanitvn
12-04-2008, 11:45
nhanh, chắc chắn là nhanh :D. Có điều ko đc ổn định và có đông người truy cập 1 tí là chậm như rùa -> quá tải ->down, modem khởi động lại -> lại nhanh :D

vnmarser
12-04-2008, 17:29
Làm cái host, rẻ bèo, sao phải chơi home server, đắt hơn.
giả sử thuê cái share host của dreamhost hay godaddy gì đó, mỗi thàng bạn chỉ phải trả cỡ gần trăm ngàn.
Nếu bạn dùng home server với ADSL, thì riêng tiền ADSL đã mất vài trăm rồi, chưa kể đến chuyện máy tính của bạn bị khấu hao do cứ chạy suốt ngày đêm, rồi tiền điện nuôi cái máy tính ấy.
:emlaugh:

Nếu dùng home server mà tốt, mà kinh tế thì mấy nhà cung cấp hosting sống sao được

Spirit
13-04-2008, 01:21
Làm cái host, rẻ bèo, sao phải chơi home server, đắt hơn.
giả sử thuê cái share host của dreamhost hay godaddy gì đó, mỗi thàng bạn chỉ phải trả cỡ gần trăm ngàn.
Nếu bạn dùng home server với ADSL, thì riêng tiền ADSL đã mất vài trăm rồi, chưa kể đến chuyện máy tính của bạn bị khấu hao do cứ chạy suốt ngày đêm, rồi tiền điện nuôi cái máy tính ấy.
:emlaugh:

Nếu dùng home server mà tốt, mà kinh tế thì mấy nhà cung cấp hosting sống sao được

Vấn đề ở VN thì ngoài các vấn đề về kinh tế nó còn vấn đề về ... Điện: bác ko biết khi nào sẽ cúp điện, có cúp điện mà ko báo trước cũng ko chết ma nào, tiếp theo là vấn đề về ... Net: bác cũng ko biết bao giờ bị dis, mà có dis thì cũng ko chết ma nào.

=> Tóm lại bác quên cái ý tưởng đó đi :punk:

thutamniit
15-04-2008, 12:14
Vì mỗi ngày đều phải lên duyệt web nên tiền internet hàng tháng gần như tối đa gòi,nếu thuê internet trọn gói ( khoảng 280.000 )chạy home server thì sẽ tiết kiệm được tiền thuê host, nếu ở Việt nam thì 700mb khoảng 1tr6, 3 năm thì gần 5 tr,mà chỉ cần 4 triệu là em có thể mua 1 cái thùng CPU mới gùi, chưa kể ổ cứng trên 80gb, có thể lưu trữ,chia sẽ thoải mái hơn là 700mb,cài gì cũng dễ hơn, vì là máy mình nên dễ dàng hơn.Còn mấy host nước ngoài em thấy ko ham, cái đó làm web chơi thì được, làm forum hay chia sẽ gì mà quá tải là nó suspend ngay, Em nghĩ chắc 500gb ổ cứng mà nó quảng cáo, chắc là mỗi server nó làm vài ổ 500gb chia cho vài trăm host,chứ lên khoảng 40gb là nó kiếm chuyện suspend gòi, chắc gì xài nổi 500 của nó,còn về trang web của em,Vì trang web làm cho tụi sinh viên nên 12g là tắt gùi, sáng mở lại cũng ko sao.Em đã hỏi nhiều thầy ,trong đó có 1 thầy tốt nghiệp 2 bằng thạc sĩ CNTT đang làm giám đốc 2 công ty, 1 công ty tư nhân , 1 công ty chuyên về CNTT của bộ quốc phòng mấy thầy nói ở trường hợp như em thì làm home sever rất hợp lý và tiết kiệm.Tùy theo nhu cầu và mục đích sử dụng của từng người mà có nên làm home sever hay ko.Ở đây em chỉ hỏi các pác là chạy vậy độ bền khoảng mấy năm, tốc độ có nhanh ko, cho em xin link xem thử, các pác lại tư vấn đi hướng khác.Chả hiểu nổi :(

vnmarser
15-04-2008, 13:10
Với đường truyền ADSL của bạn (280.000 trọn gói thì chắc là gói bèo nhất) thì nếu có 5 người cùng download 1 file cỡ 5MB, chắc chắn những người khác sẽ không truy cập được.
www.dieukhien.net <== cái này chạy trên dreamhost cả 3 năm nay rồi, tổng dung lượng hiện tại chiếm đến 70 GB/800GB.

Nếu bạn dùng home server, bạn nên dùng gói cước MegaMaxi (nếu là VNPT) thì may ra mới chịu nổi. Nếu không chỉ cần cùng lúc có khoảng 20 hits là site đã tèo rồi.

Bạn nên nhớ, home server của bạn không bao giờ bằng share host, trừ phi home server đó chạy trên một đường lease line ổn định. Mà lease line thì thà thuê hẳn Dedicate server cho rồi.

Thêm một vấn đề nữa, cont PC của bạn ít nhất cũng phải 350W. Theo như bạn nói, bạn sẽ tắt vào 12h đêm và bật vào 7h sáng, thì mỗi ngày bạn phải cho nó hoạt động 17h, vị chi sẽ hết 5900W ( tức là khoảng 6000 VNĐ). Một tháng bạn sẽ hết 120 ngàn VNĐ cho tiền điện (ấy là chưa kể nhà bạn dùng thêm một số thứ khác nữa, tiền điện sẽ tính thành giá cao hơn, vậy có khả năng sẽ nhiều hơn 120 ngàn VNĐ / tháng cho cái vụ web của bạn.

Để tư vấn chính xác nhất, tốt nhất bạn nên nói rõ bạn dùng forum gì, dự kiến khoảng bao lựot truy cập mỗi ngày.

BeeHost
15-04-2008, 14:04
Đối với việc thực thi Home Server có khi lại tốn kém hơn việc bạn đi thuê Hosting :). Mở Home Server bạn cần có các điều kiện tối thiểu như sau:

1. Đường truyền mạnh - nếu có điều kiện thì bạn thuê hẳn 1 Leased Line và 1 IP tĩnh.
2. Máy cấu hình mạnh - từ dòng Core trở lên.
3. Môi trường đủ tiêu chuẩn, phòng chứa máy phải có nhiệt độ lạnh (-5 đến -10 độ c)
4. Điện ổn định - có hệ thống điện dự phòng (UPS online càng tốt)

Quay lại trường hợp của bạn: Với đường ADSL trọn gói 280.000 đ / tháng, Máy P.4 3.0GB, mức chịu được tối đa chỉ trong tầm 15 ~ 20 connect là bị quá tải ngay. Mức này áp dụng cho web/forum của bạn thuần text (ít image và media). Còn nếu có image ở mức tương đối nhiều thì khoảng tầm 10 ~ 12 connect cùng lúc thì đơ ngay bạn ạ.

Điện nhà bạn là điện sinh hoạt rất dễ bị cúp so với điện sản xuất. Nếu có UPS thì máy đỡ hơn tí, còn nếu không thì dòng điện xoay chiều vào máy trực tiếp khiến cho máy dễ bị hỏng hóc trong lúc sử dụng lẫn khi cúp điện đột ngột.

Máy chạy liên tục từ 7h đến 00h khuya xử lý liên tục rất dễ bị nóng và gây hư thiết bị như RAM, HDD v.v.. rồi bạn lại phải thay những linh kiện này.

Nếu máy không để 24/24 thì bạn lại phải canh, 7h sáng dậy, 00h khuya tắt đi ngủ, quy ra 1 ngày bạn ngủ 7 tiếng, cứ ngày nay qua ngày kia bệnh lên bệnh xuống lại phải tốn tiền mua thuốc. Và rồi một thời gian bạn cũng sẽ chán với cái homeserver của mình.

Công thêm hàng tháng bạn phải trả tiền điện không dưới 6$ (~100.000 đ) (điện sinh hoạt nếu sd quá 100 ký bị phạt tăng gấp đôi)

Qua phân tích có thể kết luận: Bạn làm homeserver để nghiên cứu cho biết hoặc để vọc thì không có vấn đề gì, còn để làm hosting web/forum thì tính ra lại rất tốn kém (tính nhẩm lại các thứ liệt kê bên trên) mà lại không được như mong muốn, số lượng người truy cập bị giới hạn trong mức 20 đổ lại.

Theo như nick của bạn cho biết thì khả năng bạn học trường NIIT phải không? Nếu vậy thì bạn làm Home Server như vậy để báo cáo project remote thực (hoặc tạo VPN thực) về máy mình cho các thầy xem điểm sẽ cao hơn rất nhiều ;)

Chúc may mắn...

NiuT
16-04-2008, 06:03
Làm web cho trường thì mình share cái host VN cho bạn nè ^.^
Thật đó, Y!M thuankieunet nếu bạn OK, chỉ có điều ko nhiều space lắm nghen....Unlimit BW thôi hè ^>^

quanghaihcm
16-04-2008, 08:42
mình đã từ làm home server cho sever game CS 1.6
với đường truyền mega xì tin. thì 14 conect thì ping tầm 50-80. 16 conect thì ping tầm 80-120

làm web với forum thì chưa thử connect nhưng 1 mình mình thì rất nhanh. nhưng mình nghĩ tầm 20 connect vô thì sẽ chậm. máy mình lúc đó cấu hình ko cao. CPU p4 2.4GH. ram 256 ^^! nhưng vẫn chạy vô tư.
nhìn chung bạn làm home server cho bạn và 1 vài người xài thì OK.
chủ yếu để lấy dữ liệu từ nhà v..v.v

nếu muốn làm web thì tốt nhất là bạn thuê share host. 1 tháng có 2 USD ==> 30 ngàn/1 tháng ( cái home sever 1 tháng ko dưới 150k). web nhanh và có thể chịu nhiều kết nối hơn. nhưng có khuyến điểm là disk với BW thấp

SieuHost.Com
16-04-2008, 09:20
làm web với forum thì chưa thử connect nhưng 1 mình mình thì rất nhanh. nhưng mình nghĩ tầm 20 connect vô thì sẽ chậm. máy mình lúc đó cấu hình ko cao. CPU p4 2.4GH. ram 256 ^^! nhưng vẫn chạy vô tư.
nhìn chung bạn làm home server cho bạn và 1 vài người xài thì OK.
chủ yếu để lấy dữ liệu từ nhà v..v.v

Vấn đề chủ yếu là upload speed bị hạn chế chứ không phải CPU

The Old Man
16-04-2008, 12:06
Làm Home sever để cho một mình mình upload/download file còn không xong, chỉ thử nghe bản nhạc hay coi môt video clip nhỏ mà còn không vừa ý thì thử nghỉ cho 5-10 người vào một lúc thì ....lết.
Không được là không được !! tôi thử rồi và phải bỏ cái ý định "Home Sever" đó.

Manfishing
20-04-2008, 11:26
bác muốn làm home server thì chat ym tvanh80 mình tư vấn cho, trước mình cũng cài home sv làm forum, chạy trên adsl gói thấp nhất của VNN , cấu hình mày chỉ là PVI 1.6 ram 512 , cho chạy cả ngày đêm không bao giờ tắt, suốt 2 năm qua chỉ nghỉ lúc mất điện, có khi chạy 3,4 tuần không mất điện cũng không tắt .. trước là cài forrum, giờ thì ko chơi forrum nữa mà cắm chuột võ lâm .. nói chung yên tâm là máy chẳng vấn đề gì.

làm home sv tốc độ cực nhanh nếu chỉ để chạy forrum với web, còn download thì xin bỏ qua, sập ngay. chủ yếu phụ thuộc vào tốc độ upload của gói ADSL, trước mình làm forrum thì gói ADSL thấp nhất là 512/384 của VNN chưa bao giờ bị sập có lẽ tại forrum ít người vào, lúc cao điểm nhất mới có hơn 30 người vào 1 lúc ... nên không có dịp để thử xem chịu được bao nhiêu connect max ... nói chung làm home sv để nghịch thì cũng có nhiều cái hay, mình trực tiếp quản lý tại phòng ngủ ... :D

thutamniit
01-05-2008, 17:56
Cám ơn các pác đã giúp đỡ nhưng em gặp vấn đề thế này, pác nào bít chỉ giùm.Tình hình là Mình đã cấu hình được home server bằng apache và chạy ok, nhưng mình có thắc mắc đó là mình có 3 cái domain( ví dụ www.a.com, www.b.com, www.c.com ), và mình muốn làm 3 cái web khác nhau, như vậy mình phải tạo ra 3 cái thư mục khác nhau, mà ở đây chỉ có 1 mục www thui, nên cả 3 trang này đều có nội dung giống nhau.Vậy mình mún cấu hình cho apache sao cho mỗi lần đánh vào www.a.com thì nó chỉ vào thư mục a,www.b.com thì nó chỉ vào mục b, www.c.com thì nó chỉ vào mục c,( vậy thì mới có 3 web khác nhau được), vậy phải cấu hình sao.Mình không rành lắm nên nói hơi khó hiểu, mong bạn giúp giùm.

tin_truc22
01-05-2008, 19:54
Chi phí điện + internet nó mắc hơn chi phí thuê share host rồi. Được cái thích làm gì thì làm.

AloneStar2906
02-05-2008, 09:12
Cám ơn các pác đã giúp đỡ nhưng em gặp vấn đề thế này, pác nào bít chỉ giùm.Tình hình là Mình đã cấu hình được home server bằng apache và chạy ok, nhưng mình có thắc mắc đó là mình có 3 cái domain( ví dụ www.a.com, www.b.com, www.c.com ), và mình muốn làm 3 cái web khác nhau, như vậy mình phải tạo ra 3 cái thư mục khác nhau, mà ở đây chỉ có 1 mục www thui, nên cả 3 trang này đều có nội dung giống nhau.Vậy mình mún cấu hình cho apache sao cho mỗi lần đánh vào www.a.com thì nó chỉ vào thư mục a,www.b.com thì nó chỉ vào mục b, www.c.com thì nó chỉ vào mục c,( vậy thì mới có 3 web khác nhau được), vậy phải cấu hình sao.Mình không rành lắm nên nói hơi khó hiểu, mong bạn giúp giùm.

Mình hiểu ý bạn nói! Mình đã thử cách này và đã áp dụng thành công.

Bạn cần config file httpd-vhosts.conf. Thường thì file này nằm ở thư mục apache/conf/extra/.

Cách config thì tài liệu ở đây: http://httpd.apache.org/docs/2.2/vhosts/name-based.html. Bạn vào đọc và làm theo là được.

Bạn nhớ phải bỏ dấu # ở trước dòng Include conf/extra/httpd-vhosts.conf trong httpd.conf (nếu có) đã nhé!

Làm xong tất cả bạn phải restart lại apache để hoàn tất.

Chúc bạn làm thành công!

thutamniit
02-05-2008, 21:59
Mình hiểu ý bạn nói! Mình đã thử cách này và đã áp dụng thành công.

Bạn cần config file httpd-vhosts.conf. Thường thì file này nằm ở thư mục apache/conf/extra/.

Cách config thì tài liệu ở đây: http://httpd.apache.org/docs/2.2/vhosts/name-based.html. Bạn vào đọc và làm theo là được.

Bạn nhớ phải bỏ dấu # ở trước dòng Include conf/extra/httpd-vhosts.conf trong httpd.conf (nếu có) đã nhé!

Làm xong tất cả bạn phải restart lại apache để hoàn tất.

Chúc bạn làm thành công!

Mình đã làm được gùi, không biết nói gì hơn cám ơn bạn rất rất nhiều lun :D

ThaiBinhNET
02-05-2008, 23:42
Mắc cái gì mà mắc. Home Server đảm bảo còn hơn chán loại host $5/tháng. Tiền điện: ông bà già chi, tiền mạng: ông bà già chi, tiền máy: ông bà già chi nốt, không ý kiến gì. Đang học kiếm đâu ra ngay 1 triệu mà đóng host. Chả hiểu gì toàn tư vấn linh tinh

huongluachieu
22-05-2008, 22:58
ai biết trang data center không vậy.