PDA

View Full Version : Ngôn ngữ lập trình nào dễ học cho người nghiệp dư

nuibang
04-06-2003, 01:06
Chào các bác cao thủ trong CNTT,

Tôi muốn học môn ngôn ngữ lập trình nào đó để có thể viết được chương trình ứng dụng trong ngành của mình (hóa, sinh học). Tôi không xác định là sẽ sống bằng nghề lập trình, nhưng có ý tưởng về một số chương trình tiện ích con rất cần thiết cần thiết cho ngành của mình, cho mình trước tiên. Các bác có thể chỉ bảo tôi nên học ngôn ngữ nào tôi nên học không:

-Dễ học (trong vòng 2-3 tháng có thể viết được chương trình đơn giản)

-Dễ tạo giao diện thân thiện cho Windows. Tôi nghe nói la VBasic rất dễ trong việc này, nhưng không muốn học lắm vì nghe nói là nhiều người đã bỏ ngôn ngữ này để chuyển sang ngôn ngữ khác như Java, .Net, C# (Tôi đọc được từ Forum này)
-Không cần nhiều chức năng về Internet. Vì tôi chỉ định viết dành cho desktop application
-Không cần chạy nhanh

-Không bị lỗi thời nhanh, còn có thể dùng được dài dài, 10 năm chẳng hạn. Hồi xưa tôi được học Turbo Basic, bây giờ không dùng được vì có ai dùng DOS bây giờ nữa đâu.

-Mạnh, không phải chỉ để là cho có khái niệm về lập trình, cho dân beginner như Pascal vì tôi muốn là sẽ tìm hiểu sâu dần dần theo năm tháng để nâng cao dần lên, không muốn học nhiều ngôn ngữ, một ngôn ngữ cho người mới bắt đầu, sau đó lại phải học ngôn ngữ khác để có thể viết được chương trình có thể ứng dụng thực tế được.

Tôi nghĩ có lẽ tôi sẽ học C#, không biết có khó lắm không. Mong các bác chỉ bảo dùm

quangvu
05-06-2003, 10:06
Có lẽ Java và Delphi có lẽ đáp ứng được yêu cầu của anh, thực tế để học một ngông ngữ thì chỉ cần vài ngày ,thậm chí vài giờ với những ai có kinh nghiệm .
Tuy nhiên để sử dụng và sử dụng thành thào thì phải mất thời gian, nếu anh chưa biết gì về LT thì có lẽ mất vài tháng.
Khi sử dụng 1 NNLT hiện đại nào đó (VB,VC,Java,Delphi), người ta thường chú ý nhiều đến CÔNG NGHỆ ĐỨNG SAU NGÔN NGỮ ĐÓ, nên Vũ nghĩ trước tiêng anh nên xác định sẽ làm gì rồi chọn hoặc Delphi hoặc Java là tốt nhất
Chúc thành công .

nuibang
06-06-2003, 23:54
Cảm ơn bác. Bác có biết nên viết bằng ngôn ngữ nào để gắn kết các modul viết bằng các ngôn ngữ khác nhau không, để tân dụng hết các mặt mạnh của từng ngôn ngữ. Có thể chương trình sẽ chạy chậm, nhưng sẽ giúp người lập trình viết rất nhanh. Mình muốn có môt chương trình gồm nhiều phần, phần modul giao diện với người dùng là Visual Basic, phần tính toán là Fortran, phần về trí tuệ nhân tạo là Prolog, phần về CSDL là SQL thi co được không nhỉ. Cảm ơn các bác rất nhiều. Tôi đang rất cần chương trình như vậy. Nghe nói là Python là ngôn ngữ như vậy, có bác nào biết về ngôn ngữ này không?

Asus
07-07-2003, 10:23
quangvu thì bị nhiễm Java và Delphi rồi. Không nhầt thiết phải dùng hai cái đó đâu ông anh. Còn nhiều ngôn ngữ khác nữa chứ bộ.

A`, với yêu cầu của nuibang thì ... hơi khó á nha. Ngôn ngữ Python thì tôi không biết rành lắm.

Hiện tại có lẽ không có ngôn ngữ nào như bạn nói rồi. Cái nào cũng có điểm mạnh và yếu riêng của nó.

Nếu muốn tạo ra một chương trình như anh nói thì theo tôi nghĩ là cần một đội ngũ nhiều người, làm việc trong nhiều tháng mới mong có được chương trình đó. Đó là nói về những coder pro chứ không nói đến những người mới làm quen với programming đâu.

Chỉ nội phần trí tuệ nhân tạo không là đã ... cải lộn nhau chí chóe lên rồi huốn gì thêm nhiều phần khác nữa.

KEM_WALL
24-08-2003, 10:13
Cảm ơn bác. Bác có biết nên viết bằng ngôn ngữ nào để gắn kết các modul viết bằng các ngôn ngữ khác nhau không, để tân dụng hết các mặt mạnh của từng ngôn ngữ. Có thể chương trình sẽ chạy chậm, nhưng sẽ giúp người lập trình viết rất nhanh. Mình muốn có môt chương trình gồm nhiều phần, phần modul giao diện với người dùng là Visual Basic, phần tính toán là Fortran, phần về trí tuệ nhân tạo là Prolog, phần về CSDL là SQL thi co được không nhỉ. Cảm ơn các bác rất nhiều. Tôi đang rất cần chương trình như vậy. Nghe nói là Python là ngôn ngữ như vậy, có bác nào biết về ngôn ngữ này không?

walls không rành về Python (nhưng cũng nghe nói 1 số về nó)
nhưng để có thể gắn kết module theo kiểu bạn nói phía trên thì bạn có thể yên tâm .Net framework có thể đạt yêu cầu, vì công nghệ IL của MS là để phục vụ chuyện đó, bạn nên học Vb.net, C# hoặc c++7. còn theo con đường delphi + pascal của anh Vũ thì walls không chịu tránh nhiệm :lick:

tuanbigboss
06-03-2004, 16:34
Hic, học cái gì mà chả được, nhưng theo tôi thì theo yêu cầu của bạn tốt nhất là học Visual Basic vì Visual Basic được sự hậu thuẫn của Microsoft nên.........

jiSh@n
26-03-2004, 11:56
Việc gắn kết module thì chỉ cần chuyển các module sang DLL là xong, ko nhất thiết phải dùng đến công nghệ IL/.NET

phmthanhhai
27-03-2004, 11:55
(1) Dễ học (trong vòng 2-3 tháng có thể viết được chương trình đơn giản)
--> javascript, vbscript

(2) Dễ tạo giao diện thân thiện cho Windows
--> vb, vb.net, delphil, c#, java, vc++

(3) Không cần nhiều chức năng về Internet. Vì tôi chỉ định viết dành cho desktop application
--> có thể hiện tại bạn không cần chạy trên internet, nhưng về lâu dài, ít nhất cũng chạy trên LAN, nên vẫn phải có hướng ra cho vấn đề này--> vb/vb.net; asp/asp.net .. (thông dụng)

(4) Không bị lỗi thời nhanh, còn có thể dùng được dài dài, 10 năm chẳng hạn. Hồi xưa tôi được học Turbo Basic, bây giờ không dùng được vì có ai dùng DOS bây giờ nữa đâu.
--> 10 năm thời gian cũng thật sự dài, ngôn ngữ mà có sức khỏe như vậy thì chỉ có ( vẫn còn sử dụng cho 10 năm nữa - theo quan điểm của riêng tôi ) là: c++, java, vb, c#

(5) Mạnh ( theo yêu cầu của bạn )
--> C/C++ ( không tính vc++, vị nó là môi trường phát triển ) là mạnh nhất, chúng có thể làm mọi điều từ hđh đến trình biên dịch, game .. ( đủ để bạn học và làm việc cả đời với nó )

Tôi thấy ý định của bạn thật đơn giản nhưng để hiện thực chúng có lẽ bạn phải học như một programmer chuyên nghiệp, dần dần bạn sẽ có cách cụ thể để giải quyết vấn đề cụ thể của bạn ( không phải programmer là chỉ làm việc cho công ty phần mềm thôi đâu ).

Programmer !

nguyentung2013
27-08-2013, 14:28
học c# đi bạn, không khó lắm đâu, thật ra ngôn ngữ nào cũng giống nhau thôi chỉ khác nhau về thủ thuật mà. mình cũng mới học bên iMicroSoft gần ĐH Điện Lực và HVKTQS đó, học ở đó được lắm, giảng dạy nhiệt tình, nói chung ok. bạn quan tâm tới đó mà hỏi nha, Web bạn tham khảo nè: http://imicrosoft.edu.vn

ads
28-08-2013, 10:29
Lập trình thì ngôn ngữ nào cũng có cái khó và cái dễ gần như nhau. Vấn đề là bạn có chịu học và tìm tòi không thôi. Bạn cứ bắt tay tìm hiểu C# như dự định đi. Chúc thành công!

hanhtinhxanh
31-08-2013, 14:00
Muốn giỏi được phải học thôi bạn, cái này là kỹ thuật ko phải năng khiếu