PDA

View Full Version : Cho mình hỏi về keo tản nhiệt cho CPU

newsboy
11-04-2008, 18:33
Lắp CPU và quạt có cần bôi keo tản nhiệt không ?
Trước mình dùng máy cũ thấy có một lớp keo tản nhiệt giữa CPU và quạt nhưng hôm qua mua máy thấy họ lắp quạt vào CPU mà không bôi keo tản nhiệt.Vậy như thế có làm hỏng CPU không và nhiệt độ CPU khi hoạt động là khoảng 40C có cao không .(Trong hướng dẫn đi kèm khi mua máy thì có hướng dẫn lắp CPU ,và có nói bôi keo tản nhiệt khi lắp quạt)
Thanks mọi người .

heaven1987
11-04-2008, 18:49
40 độ là chưa cao đâu. máy laptop mình thường xuyên trên 50 độ chạy cả năm nay chẳng bị sao nữa là desktop. máy chạy mát như vậy thì khỏi cần keo làm gì cho mệt cả. nó có tác dụng dẫn nhiệt từ CPU đến Cooler thôi! chứ ko quan trọng lắm! nếu tiếp xúc tốt thì thôi! còn ko thì nhét vào! nhừng nhiều quá lại phản tác dụng đó!

khoabeo108
11-04-2008, 19:58
Bắt buộc thì ko, nhưng nên có!

CounterStrike
11-04-2008, 20:15
Lắp CPU và quạt có cần bôi keo tản nhiệt không ?
Trước mình dùng máy cũ thấy có một lớp keo tản nhiệt giữa CPU và quạt nhưng hôm qua mua máy thấy họ lắp quạt vào CPU mà không bôi keo tản nhiệt.Vậy như thế có làm hỏng CPU không và nhiệt độ CPU khi hoạt động là khoảng 40C có cao không .(Trong hướng dẫn đi kèm khi mua máy thì có hướng dẫn lắp CPU ,và có nói bôi keo tản nhiệt khi lắp quạt)
Thanks mọi người .

- keo tán nhiệt luôn đc bôi sẵn trên quạt đi theo cpu, chắc bro ko để ý kỹ nên ko thấy.

- tầm quan trọng của keo tản nhiệt tùy vào chất lượng keo (of course :) ) và... kiến thức của bạn (of course, again :) ), nó lấp đầy khoảng trống trong tiếp xúc giữa phiến tản nhiệt và CPU, đảm bảo nhiệt thoát về phía keo.

mua_thuy_tinh
12-04-2008, 09:55
thường thì nó có sẵn, nó là một lớp mỏng thoi, bạn có hể mú và ự làm cho máy cua bạn, nótăng khả năng truyền nhiệt và mát chíp thôi mà,thiếu thì cũng chết.