PDA

View Full Version : Thực hành lab?

it_email
03-06-2003, 18:34
Mình chuẩn bị cho nhóm Net_CCNA5-1 thực hành lab!Nhưng chưa biết cần chuẩn bị gì về kĩ thuật,vậy mọi người có thể nói giúp mình hay ko?Nói rõ hơn:phân công nhiệm vụ cho các thành viên,phân chia thời gian như thế nào cho hợp lí!

monkey
03-06-2003, 19:38
nên có 1 lab topology, đặt ra các yêu cầu mình sẽ làm. Phân công sẵn ai 'ôm' con ... router nào :D. Sau đó thì ngồi vô gõ từng dòng lệnh.
Sau này nhuyễn hơn thì soạn sẵn file config và chỉ việc copy and paste.

TYT
03-06-2003, 23:21
Vậy bao giờ thì nhóm mình bắt đầu làm lab và làm những gì vậy IT_EMAIL?!?! Bọn mình mới học được có bài đầu và đâu thấy gì liên quan tới lab đâu. Nhừng nhớ là phải báo cho Vân ở TGA trước để chuẩn bị nha!

yuna_admirer
05-06-2003, 02:52
Đúng, trong bài đầu tiên, bạn có thể học làm quen với CLI của Cisco IOS software. Yuna sẽ hướng dẩn cho bạn bài này nếu các bạn thích.
Giàn Lab của TGA sắp mở với trước hết là 3 Router.
Các bạn có thể đọc chương 1 của sách 640-607 cert guide , chương working with Cisco IOS , để biết rỏ hơn cái mà bạn cần thực hành.

it_email
05-06-2003, 18:28
Xem phần cuối của chapter 4 thì rõ!OK?

TYT
06-06-2003, 23:00
Bài viết được gửi bởi yuna_admirer
Đúng, trong bài đầu tiên, bạn có thể học làm quen với CLI của Cisco IOS software. Yuna sẽ hướng dẩn cho bạn bài này nếu các bạn thích.
Giàn Lab của TGA sắp mở với trước hết là 3 Router.
Các bạn có thể đọc chương 1 của sách 640-607 cert guide , chương working with Cisco IOS , để biết rỏ hơn cái mà bạn cần thực hành.
Ý Yuna muốn nói chapter 1 trong quấn sách của Sybex đó hả? Có phải IOS là 1 dạng hệ điều hành dành riêng để config router không vậy?!?!
Nếy được yuna trực tiếp hướng dẫn thì còn gì bằng! Vậy để bọn mình định ngày tới thuê phòng lab nha!

TYT
06-06-2003, 23:06
Ý wen, Yuan ơi! giá thuê 1 h là bao nhieu vay ban?!?! Minh wen rùi. Hình nhu là 100k/h đúng không?!?1 Và các bạn sẽ giảm cho bon mình 10% hả?!?! Bọn mình chưa làm lab lần nào nên yuna phải chỉ cặn kẽ 1 chút nha!

yuna_admirer
06-06-2003, 23:28
Hiện tại chỉ lấy các bạn 50.000/g thôi, xem như hổ trợ các bạn.
Có điều mới vào mà đụng ngay chương 4, xem ra hơi nhanh đó

it_email
07-06-2003, 17:11
Theo nhịp độ như vậy cũng ko nhanh lắm đâu!Có lẽ cuối tháng 8 thì Okie!Cũng có thể chưa hẳn vậy!

locbungbu
07-06-2003, 21:49
Yuna nói đúng đó , it-email đi chậm thôi !

yuna_admirer
11-06-2003, 15:11
Thật ra, mình chưa biết các bạn học như thế nào, đến đâu, vì đã nói chuyện lần nào đâu.

Các bạn đã học được hơn 3 tuần rồi thì phải, đừng rơi vào tình trạng học thì nhanh, nhưng lại không sâu thì khổ. Thật ra 3 tuần là một thời gian dài, đủ để làm Lab vù vù rồi, nhưng đó là học tập trung, còn các bạn còn mắt thi nửa, nên cũng không sao đâu.

TYT
11-06-2003, 22:30
Bài viết được gửi bởi yuna_admirer
Thật ra, mình chưa biết các bạn học như thế nào, đến đâu, vì đã nói chuyện lần nào đâu.

Các bạn đã học được hơn 3 tuần rồi thì phải, đừng rơi vào tình trạng học thì nhanh, nhưng lại không sâu thì khổ. Thật ra 3 tuần là một thời gian dài, đủ để làm Lab vù vù rồi, nhưng đó là học tập trung, còn các bạn còn mắt thi nửa, nên cũng không sao đâu.
Đúng là nhóm mình chưa bố trí được thời gian để trao đổi trực tiếp với Yuna vì gần đây bận qúa (ai cũng đang thi mà). Cũng nói sơ qua để Yuna biết là bọn mình đã hiểu được tương đối sâu về mô hình OSI; hiểu về IP addressing, subnetting, subnet masks, subnetworks... Biết sơ qua về Router, Switch, Bridge. Cũng đã được chỉ qua về command line như: enable, line console 0, enable password, enable secret, banner motd#... làm trên router sim. Vậy thôi, CN tuần tới sẽ thảo luận kỹ về TCP/IP và IP routing.
Yuana thấy học như vậy liệu có qúa nhanh không? Bọn mình thì thấy vẫn còn trục trặc nhiều ở phần IP addressing, làm mấy bài tập liên quan vẫn còn cãi nhau ỏm tỏi chứ chưa đồng nhất lắm.

Timer
20-08-2003, 09:35
Sáng 23 - 24 /07 ....Yuna rảnh không, nhóm của anh Trường ( kisssssssss) nên học Lab ? Hỗ trợ nhóm mới nha ....