PDA

View Full Version : cài win

Junior_8X
09-04-2008, 11:20
em muốn học cách cài win ... mà chưa biết phải làm thế nào ... em muốn hỏi trong phần cài đặt muốn giữ lại ổ D: và ổ E: thì thao tác ntn ? (tks)

quanghaihcm
09-04-2008, 11:35
để học tập bạn nên xài các chuơng trình giả lập PC ( PC ảo) để thực tập. các chuong trình tạo PC ảo :
1> VMware-workstation
2> Vituer PC

để giũ lại HDD thì bạn ko đụng đến nó, chỉ format ổ dĩa bạn setup thôi

Junior_8X
09-04-2008, 13:04
cụ thể là ổ C; phải ko ạh .. còn phần thao tác PC ảo ntn anh có thể nói cho em đc ko ạh

sinhvienvn2005
09-04-2008, 15:00
PC ảo dùng để mô phỏng các chương trình như 1 máy tính bình thường chỉ có điều tất cả đều là pseudo. Bạn có thể cài win bình thường với virtual PC. Trước tiên bạn phải tạo 1 machine ảo, rùi 1 hard disk ảo với 3 partition C, D, E sau đó phải khởi động PC ảo nè rùi tiến hành cài win bình thường trên partition C.

vtnphong
09-04-2008, 16:12
em muốn học cách cài win ... mà chưa biết phải làm thế nào ... em muốn hỏi trong phần cài đặt muốn giữ lại ổ D: và ổ E: thì thao tác ntn ? (tks)

thì đừng cài vào ổ D, E :D

Cài win dễ ợt à, mà nếu lỡ tay làm hư cũng chẳng thiệt hại gì nhiều cả. Chỉ ngồi cài lại thôi. Cứ bỏ cái CD vào rồi restart lại. Nó bảo làm gì thì làm cái đó là xong.

uroif
09-04-2008, 16:26
Cài PC ảo còn khó hơn cài Windows bạn ạ. Nhất là phần config, với những bạn chưa từng cài Windows thì cấu hình PC ảo không phải dễ dàng.
Bạn cứ đem PC thật của bạn ra mà thử, miễn là chú ý đọc các thông báo của nó.
Có 2 lưu ý quan trọng:
1. Bạn nên cài bằng cách boot từ ổ CD/DVD, (có thể) sẽ có thông báo "Press any key to boot from CD" thì bạn nhấn phím bất kỳ (Việc này chỉ thực hiện một lần, sau khi đã copy các file và folder vào ổ cứng, máy tính sẽ tự restart lại ít nhất 2 lần, bạn không cần để ý đến thông báo đó nữa)
2. Chọn ổ đĩa để cài đặt Windows. Thường khi cài lại Windows bạn nên format lại hoàn toàn phân vùng cài để đảm bảo Windows chạy ổn định nhất. Chọn đúng tên ổ đĩa (quan trọng) nếu không bạn sẽ phải trả giá bằng những dữ liệu bị mất.

tinhcau
09-04-2008, 18:49
Em không biết cài như thế nào, mong các bác giúp cho. Đầu tiên là cho đĩa nào vào và sau đó thao tác như thế nào. Em không biết gì vè món này mong các bác giúp đỡ.

yeucine
09-04-2008, 18:56
Em không biết cài như thế nào, mong các bác giúp cho. Đầu tiên là cho đĩa nào vào và sau đó thao tác như thế nào. Em không biết gì vè món này mong các bác giúp đỡ.

Chả có thao tác gì ráo. Nó hỏi gì thì trả lời nấy thôi.
Nếu không biết cứ next từ đầu đến cuối cũng xong
Chắc cài xong rồi bạn sẽ có câu hỏi mới như: cài driver thế nào?

Junior_8X
10-04-2008, 12:29
vậy muốn giữ lại những dữ liệu quan trọng thì sao ? và việc phân vùng bộ nhớ thế nào ?

sinhvienvn2005
10-04-2008, 16:05
Muốn cài win mà cũng muốn giữ lại dữ liệu quan trọng thì chỉ còn cách chuyển dữ liệu sang 1 phân vùng khác với phân vùng mà mình định setup win thôi. Chỉ có các đó thôi.
Để đảm bảo điều đó thì ổ của bạn phải có ít nhất 2 partition và khi chọn ổ để cài ko đc chọn nhầm ổ là hỏng hết đó nha!

nikon57
10-04-2008, 16:46
Muốn học cài Win thì phải làm như sau :
Tìm một người bạn ( trai hoặc gái cũng được) biết cài win thành thạo. Nói năng tình cảm,chè thuốc đầy đủ ( nếu là bạn trai ), hoa quả ngon ngọt mùa nào thức ấy( nếu là bạn gái)nhờ người ta cài . Còn mình thì ngồi bên cạnh mở thật to mắt để học theo cho lần sau. Học thế nhanh lắm .Tớ đã làm rùi.

tinhcau
10-04-2008, 19:37
Ai đó chỉ cho tớ cái key của đĩa cài win tìm như thế nào với, tớ định cài lại win nhưng khi đang cài thì máy đòi key mà trong đĩa cài win lại không thấy có.

tanphuong85
11-04-2008, 07:45
Ai đó chỉ cho tớ cái key của đĩa cài win tìm như thế nào với, tớ định cài lại win nhưng khi đang cài thì máy đòi key mà trong đĩa cài win lại không thấy có.

Xem trên nhãn đĩa, hoặc tờ giấy theo bao đĩa , key có 25 chữ . nếu tìm ko ra thì gọi điện thoại sang bác Bills, xin bác 1 cái license :D