PDA

View Full Version : Thư viện chữ Alpha Dif

Dazzle
06-04-2008, 00:23
Thư viện Alfa DIF của mmc đã được các BRO ở các thành phố lớn sử dụng nhiều. Bây giờ ALfa DIF mới về đến các tỉnh lẻ. Các bác cho em hỏi: Trong bộ Alfa DIF của em chỉ có hệ màu NTSC, mà chủ yếu là em quay và dựng phim bằng hệ PAL, lẽ dĩ nhiên khi đưa vào project của thư viên nói trên sẽ bị lệch các layers. Vậy có bộ Alfa DIF cho PAL không? Nhân thể em xin hỏi thêm: Khi cài AL nó có hỏi hệ màu TV mặc định của bạn là gì, em chon hệ PAL. Việc đó có ảnh hưởng gì cho việc dựng phim sau này trong AL (Avid LIQUID) với NTSC không? Xin cám ơn các BRO trước!

DVE_nc1402
06-04-2008, 02:23
Sưu tầm được cái này bằng Google nè
http://phongthuviet.net/TUT/PTH.wmv
Mới được biết tác giả là Love Edition @ KXV (http://www.kyxaoviet.com)

Thử xem có giúp được gì không

Ah nếu không ngại thì có thể send 1 bộ Alpha Dif đó cho tôi khi nào rảnh thử chế lại cho anh em Premiere dùng vì thấy hình như nó cũng chỉ là key cái phong đen đi thôi thì phải. Hihi không rành edit cho lắm :)
(upload thử 1 mẩu trước xem sao). Thanks

Dazzle
06-04-2008, 07:51
Ah nếu không ngại thì có thể send 1 bộ Alpha Dif đó cho tôi
Cám ơn DVE_nc1402 đã cho link, nhưng send thì hơi khó vì nó "nặng" những 3.2Gb. Vì vậy mình có thể send cho bạn qua bưu điện bằng một đĩa DVD, nếu bạn cho mình địa chỉ gởi về đâu?!

love edition
06-04-2008, 18:49
Đây là bài mình đã viết http://kyxaoviet.com/showthread.php?t=14584 bạn có thể tham khảo thêm nhé
http://phongthuviet.net/TUT/PTH.wmv <------- do mình làm tiểng MICRO hơi nhỏ bạn đưa Volume lên cao chút nhé.
Bạn nc1402 lấy link từ Kyxaoviet thì vui lòng chú thích nhé chơi như vậy sao đc ?

DVE_nc1402
06-04-2008, 18:56
Bạn nc1402 lấy link từ Kyxaoviet thì vui lòng chú thích nhé chơi như vậy sao đc ?

http://phongthuviet.net/TUT/PTH.wmv có chổ nào là chử KXV không vậy bạn?
Mình cũng đã nói mình tìm được từ Google mà chứ đâu có nói do mình tự làm. Cái link cũng đã nói lên nguồn gốc rồi cần gì phải chú thích. Mình đâu có sửa chữa hay nói khác đi đâu mà sợ mất bản quyền :D. Nếu là của của bạn làm thì cám ơn nhiều nhé.

P/S :
- Nếu là của bạn thì thật sự bất ngờ àh nha :D. Đổi tính rồi hả? Không giữ kinh nghiệm quý báo như thế để kiếm tiền nữa àh!
- Các bạn hiểu thế nào về một forums kỷ thuật (không phải rao vặt)? Nó là nơi để chúng ta chia sẻ và học hỏi. Đơn giản thế mà cũng có người không hiểu hết được đấy. Đã bước vào forums tức là chúng ta chấp nhận chia sẻ những kinh nghiệm của mình với cộng đồng. Nếu bạn cho rằng những kinh nghiệm của mình có được bằng mồ hôi và nước mắt và không thể cho không biếu không thì vui lòng đừng vào forums kỷ thuật mà hãy vào box RAO VẶT ấy.
- Tôi từng đọc được ở forums về kỹ thuật nào đó một đoạn như thế này

Anh test là anh đã chế Driver lại rồi (Asus EAH2600XT) nếu không "độ" driver lại thì sẽ bị hiện tương trên. Đừng hỏi anh là "độ" thế nào nhé cái này thì thực sự là anh giấu nghề em trai à......... vì nhiều lý do nên thông cảm cho nhé.

Mình không phải khoe khoang mình vào nghe IT tù năm 1998 đã tốt nghiệp kỹ sư Điện Tử và Viễn Thông, Chuyên ngành phần cứng và phần mềm PC-Laptop. Ngành dựng phim chỉ là ngành tay trái nhưng thấy hay quá đâm mê luôn nên kinh nghiệm về nó mình trá giá khá đắt nên bạn đừng trách mình nhé.

Hahahaha kiếm cơm mà cái gì cũng có giá của nó mà. Asus EAH2600XT phải độ driver là vì nó share RAM mua loại không share RAM thì cần gì mà phải độ lại driver .

Mình rất chân thành cám ơn với bài hướng dẫn của bạn với các member nhưng làm như cách của bạn thì không giãi quyết đc vấn đề lỗi khi chạy với A L đâu . Mình nghĩ bạn rất giói nhưng bạn phải là ng tham gia dựng phim và láp rắp và cài đặt Avid Liquid thì bạn mới thấu hiểu vấn đề của dân A L chứ như vậy bạn không giúp đc gì cho các member đâu. Dù sao cũng cám ơn tấm lòng nhiệt tình của bạn. Bạn biết đấy mình mất gần 2 tháng và hầu như thức trắng đêm vật lộn với cái card VGA để độ (sửa) driver cho khách hàng sau nhiều lần như vậy thì giờ kinh nghiệm nhiều rồi.
Bạn cứ cố thử đi dộ driver xem thử có đc không ?

- Tôi thiết nghĩ nếu như cảm thấy giúp đỡ được member (trong khả năng của mình) thì hãy nói ra còn nếu như cảm thấy rằng cái đó phải trả tiền mới có được thì nên qua RAO VẶT ấy. Những bài viết tương tự như :" tôi biết làm nè ... hãy phone cho tôi" chắc chắn sẽ được move qua RAO VẶT cho đúng với tính chất của nó

- Tôi chợt nhớ lại những năm 2005 hay 2006 gì đó tôi mới lần đầu vào đây đọc được những bài hướng dẫn rất chi tiết về Tmpeg 2.x của bác CoLoa và nhiều hướng dẫn rất chi tiết đến từng con chữ của những thành viên khác. Cái đó không là kinh nghiệm chứ là gì nữa.

- Tóm lại chung quy cũng là bản chất con người thôi

love edition
06-04-2008, 19:06
Hay quá nhĩ bạn dung cú pháp nào Search được nội dụng trong 1 clip Video trên Google hay quá vậy ??? Tên của Clip là PTH.wmv tức là mình không chú thích nội dung của nó là gì hết =)) bớt đùa đi bạn
còn host http://phongthuviet.net là của KXV ai mà không biết.

bihoctinhoc
06-04-2008, 21:00
Hay quá nhĩ bạn dung cú pháp nào Search được nội dụng trong 1 clip Video trên Google hay quá vậy ??? Tên của Clip là PTH.wmv tức là mình không chú thích nội dung của nó là gì hết =)) bớt đùa đi bạn
còn host http://phongthuviet.net là của KXV ai mà không biết.

Đây là bài mình đã viết http://kyxaoviet.com/showthread.php?t=14584 bạn có thể tham khảo thêm nhé
http://phongthuviet.net/TUT/PTH.wmv <------- do mình làm tiểng MICRO hơi nhỏ bạn đưa Volume lên cao chút nhé.

>> BẠN có 6 bài viết trong khi DVE_nc1402 có 306 bài viết có nghĩa là gấp 50 lần bài viết của bác, do vậy nếu DVE_nc1402 mắc 1 lỗi nhỏ mà bạn lại la lớn thì tôi sẽ không ngại đem cái cân bài viết mà so sánh đâu :). Sự nhiệt tình của anh ta với cái lỗi bị bác mắc bẻ thì nó không là gì và không sao đâu bác! điều đó nhỏ không nên đề cập mà tập trung vào vấn đề chính thảo luận.

>> MOng rằng có những tiếng nói vui vẻ để cùng học hỏi và chia sẻ nha, còn những vấn đề khác em sẽ lên án tới cúng đó lol

Dazzle
06-04-2008, 21:48
Cám ơn bạn Love Edition đã giới thiệu VIDEO Hướng Dẫn chuyển Alpha DIF NTSC ---> Alpha DIF PAL. Nhân thể nói thêm bạn love Edition (PTH)tuy ỏ diễn đàn này mới có 6 bài viết nhưng trên các diễn đàn khác bạn là cây cổ thụ trong ngành dựng phim rồi. Cách đây một năm gì gì đó mình đã có dịp trao đổi với bạn L-E về chuyên môn trong diễn đàn mmc-video, lúc đó mình còn be-bé thôi. Cám ơn mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ. Mà diễn đàn mmc-video không làm việc nên không biết lấy thông tin về Alfa DIF của họ ở đâu nữa. Xin mọi người cho biết, mình hiện nay chỉ có Vol1 và Vol2 (7 DVD). Toàn bộ thư viện của mmc có bao nhiêu Vols tất cả?

love edition
06-04-2008, 22:48
- Bạn Dazzle thân tuy Forum mmc-video không hoạt động nhưng vẫn còn www.ddth.com và www.kyxaoviet.com hay www.dohoavn.net bạn hãy vào để trao đổi nhé, rất vui khi gặp đc bạn
Hiện nạy ngoại Thư Viện MMC Vol 1 và Vol 2 và Thư Viện Chữ Alpha DIF thì chưa có thêm gì cả, trong tháng tư này sẽ có Vol 3 đó bạn.
-Chết mình mà là cổ thụ với đại thụ gì đâu bạn Dazzal nói vậy mình thẹn chết. Mính sao so với 306 bài viết kia được quả là quá Pro mình là cóc ba nhép nhàm nhò gì đâu.
- "- Tôi thiết nghĩ nếu như cảm thấy giúp đỡ được member (trong khả năng của mình) thì hãy nói ra còn nếu như cảm thấy rằng cái đó phải trả tiền mới có được thì nên qua RAO VẶT ấy. Những bài viết tương tự như :" tôi biết làm nè ... hãy phone cho tôi" chắc chắn sẽ được move qua RAO VẶT cho đúng với tính chất của nó"
Đây chưa lấy tiền của ai mà nói thật có tiền tỷ thì đây cũng không buồn chỉ đâu. Cứ vác máy đến hôm sau ghé lấy. Có người tự xưng là IT mà ngu vãi có chút xíu về driver mà nói mãi và bản chất mà ngu thì chịu thôi với đây chưa học đc gì của ai cả toàn đi chỉ dạy ng khác thôi.

###### Chú ý nha bạn!!!,anh bạn vi phạm nội quy và chúng tôi đã cảnh cáo bài viết anh bạn!!! ################################################## #############
Tôi không nghĩ dd nào lại để bạn làm mod

digitalct
06-04-2008, 23:05
-Chết mình mà là cổ thụ với đại thụ gì đâu bạn Dazzal nói vậy mình thẹn chết. Mính sao so với 306 bài viết kia được quả là quá Pro mình là cóc ba nhép nhàm nhò gì đâu.[/QUOTE]

Mấy bác này rãnh thật, hãy để nhiều thời gian làm chuyện có ích hơn đi.

hunghoai
06-04-2008, 23:38
cãi nhau 1 diễn đàn thôi 2 anh love editon và NC_1402 - theo tôi add nick nhau mà cãi - 1 Bác là Mod bên này - 1 bác là Mod bên kia mà cứ cãi nhau thế :)

huahaophong
07-04-2008, 07:59
= = = =Xin mọi người cho biết, mình hiện nay chỉ có Vol1 và Vol2 (7 DVD). Toàn bộ thư viện của mmc có bao nhiêu Vols tất cả?
hi. . .Trả lời bác thế này . . .MMC chỉ bán ra ngoài thị trường vol 1 + vol 2
thực chất nó có tới gần 20vol nhưng k bán đâu. . hình như chỉ dành cho mấy người mua card...Em mua lại của mấy người này mà ( nhưng cũng bị chém đẹp lắm)

heomoi
07-04-2008, 09:10
[QUOTE=love edition;1091691]- Bạn Dazzle thân tuy Forum mmc-video không hoạt động nhưng vẫn còn www.ddth.com và www.kyxaoviet.com hay www.dohoavn.net bạn hãy vào để trao đổi nhé, rất vui khi gặp đc bạn
Hiện nạy ngoại Thư Viện MMC Vol 1 và Vol 2 và Thư Viện Chữ Alpha DIF thì chưa có thêm gì cả, trong tháng tư này sẽ có Vol 3 đó bạn.
-Chết mình mà là cổ thụ với đại thụ gì đâu bạn Dazzal nói vậy mình thẹn chết. Mính sao so với 306 bài viết kia được quả là quá Pro mình là cóc ba nhép nhàm nhò gì đâu.
- "- Tôi thiết nghĩ nếu như cảm thấy giúp đỡ được member (trong khả năng của mình) thì hãy nói ra còn nếu như cảm thấy rằng cái đó phải trả tiền mới có được thì nên qua RAO VẶT ấy. Những bài viết tương tự như :" tôi biết làm nè ... hãy phone cho tôi" chắc chắn sẽ được move qua RAO VẶT cho đúng với tính chất của nó"
Đây chưa lấy tiền của ai mà nói thật có tiền tỷ thì đây cũng không buồn chỉ đâu. Cứ vác máy đến hôm sau ghé lấy. Có người tự xưng là IT mà ngu vãi có chút xíu về driver mà nói mãi và bản chất mà ngu thì chịu thôi với đây chưa học đc gì của ai cả toàn đi chỉ dạy ng khác thôi.

Chịu thua bác này,nhỏ nhặt thế :no:

Dazzle
07-04-2008, 21:30
...Em mua lại của mấy người này mà ( nhưng cũng bị chém đẹp lắm)

Vậy có sao đâu em. Quý nhau thì đến chơi cho nhau vài đồng gọi là tiền tàu xe có gì đâu mà em phải suy nghĩ. Cái đĩa DVD của em + AL7.2 anh đã gửi cho DVE_nc1402 qua đường bưu điện rồi. Chắc anh ấy cũng sắp nhận được rồi đấy. Mình là dân edit, cho nhau thời gian mới khó chứ biếu nhau vài đồng để mua lấy kiến thức thì dễ lắm. Hôm mời em vào chơi, dựng cho em một cái vi tính mới để em "biểu diễn" chẳng qua là muốn xem xem dân edit thực thụ làm việc ra sao. Chứ ngồi ở cái xó rừng này cứ như ếch ngồi đáy giếng, chưa bao giờ đựoc mục kích một BROVN dựng phim kiểu gì. Nhưng nói thực là bộ Alfa DIF rất thuận lợi cho việc dựng film dịch vụ: Làm cái mẫu theo Alfa DIF, cắt làm đôi rồi chèn phim vào giữa thế là xong. Tất nhiên là không quên chèn nhạc vào những chỗ cần thiết. Trước đây khi chưa có thư viện Alfa DIF mình tạo nhiều Presets trong APre, dùng thêm hiệu ứng của Boris RED như Cube, lật trang và phát huy thế mạnh tạo các motion cho từng clip trong APre cũng rất là đẹp, thậm chí còn thấy hay hơn vì không bị "giông" ai. Nói chung là nếu không có Alfa DIF thì chỉ cần vận dụng tốt mấy trình: Boris RED, Particle Illusion và bản thân APre cộng thêm tận dụng tốt các Background, Overlays, Sound-fire efects thì bạn cũng vẫn có thể ngang ngửa với các BRO ở các thành phố lớn. Lẽ dĩ nhiên cái đầu của bạn phải là yếu tố quan trọng đầu tiên và lòng nhiệt tình mong muốn sáng tạo. Đây là ý kiến của riêng mình, có gì không phải mong các BRO thứ lỗi.

DVE_nc1402
07-04-2008, 22:15
Cái đĩa DVD của em + AL7.2 anh đã gửi cho DVE_nc1402 qua đường bưu điện rồi. Chắc anh ấy cũng sắp nhận được rồi đấy******************mình tạo nhiều Presets trong APre, dùng thêm hiệu ứng của Boris RED như Cube, lật trang và phát huy thế mạnh tạo các motion cho từng clip trong APre cũng rất là đẹp, thậm chí còn thấy hay hơn vì không bị "giông" ai. Nói chung là nếu không có Alfa DIF thì chỉ cần vận dụng tốt mấy trình: Boris RED, Particle Illusion và bản thân APre cộng thêm tận dụng tốt các Background, Overlays, Sound-fire efects thì bạn cũng vẫn có thể ngang ngửa với các BRO ở các thành phố lớn. Lẽ dĩ nhiên cái đầu của bạn phải là yếu tố quan trọng đầu tiên và lòng nhiệt tình mong muốn sáng tạo. Đây là ý kiến của riêng mình, có gì không phải mong các BRO thứ lỗi.

- Thanks again :). Chắc sáng mai sẽ nhận được.
- Ngoài những cái đó ra còn Xplode, HFX. Đặt biêt effect (video filter) của HFX rất đã. Vẽ rất sướng (nghe nói vậy chứ có biết vẽ đâu). Nhưng nếu máy yếu (VGA) nên dùng transition của HFX 5.x và effect của HFX 4.6. Điều hạn chế duy nhất của effect HFX 4.6 là bạn chỉ có thể vẽ một lần nêu bạn ok và thoát khỏi HFX trở về Pre thì không thể vẽ được nửa (phải del nó và bỏ vào lại :D )
- và còn rất rất nhiều plug-in cho Pre đang chờ chúng ta khám phá. Vi đơn giản vì Pre chưa hẳn hay nhất nhưng là thông dụng nhất

huahaophong
08-04-2008, 08:21
- Thanks again :). Chắc sáng mai sẽ nhận được.
- Ngoài những cái đó ra còn Xplode, HFX. Đặt biêt effect (video filter) của HFX rất đã. Vẽ rất sướng (nghe nói vậy chứ có biết vẽ đâu). Nhưng nếu máy yếu (VGA) nên dùng transition của HFX 5.x và effect của HFX 4.6. Điều hạn chế duy nhất của effect HFX 4.6 là bạn chỉ có thể vẽ một lần nêu bạn ok và thoát khỏi HFX trở về Pre thì không thể vẽ được nửa (phải del nó và bỏ vào lại :D )
- và còn rất rất nhiều plug-in cho Pre đang chờ chúng ta khám phá. Vi đơn giản vì Pre chưa hẳn hay nhất nhưng là thông dụng nhất

Bác mà tes thành công Project của Liquid thì khi nào em sẽ nhờ bác chuyển hết qua AP dùm . . .em có có tới hơn 10 cái Project như thế.Em đang ngoài Tuyên Quang mấy hôm nữa vào lại Bình Dương em sẽ mang lên tận nhà cho bác.
Hy vọng là bác sẽ thành công.. .cám ơn bác trước.
Cái project mà bác sắp nhận dc của bác Dazzle. . .là mẫu rất đẹp mà em hay dùng. . .sẽ thật tuyệt vời nếu có thể sử dụng trên AP ( tuy nhiên em nghĩ sẽ k dc hoàn toàn đâu vì trên Liquid có một vài effect nhỉnh hơn AP . . .)

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Vậy có sao đâu em. Quý nhau thì đến chơi cho nhau vài đồng gọi là tiền tàu xe có gì đâu mà em phải suy nghĩ. Cái đĩa DVD của em + AL7.2 anh đã gửi cho DVE_nc1402 qua đường bưu điện rồi. Chắc anh ấy cũng sắp nhận được rồi đấy. Mình là dân edit, cho nhau thời gian mới khó chứ biếu nhau vài đồng để mua lấy kiến thức thì dễ lắm. Hôm mời em vào chơi, dựng cho em một cái vi tính mới để em "biểu diễn" chẳng qua là muốn xem xem dân edit thực thụ làm việc ra sao. .
híc ...bác làm em thẹn quá . . .em chỉ là cái thứ "cháu chắt của Pro" thôi. . .biết bao giờ mới dc "đeo trên lưng chữ Pro".
Em đã từng tâm sự rồi đó.. .em đam mê cái này . . .có thể quên ăn quên ngủ vì nó. . .dã có những lần em dựng đĩa cưới cho khách,em k nghĩ đó là công việc mưu sinh. . .mà là sự thỏa mãn cho niềm đam mê của mình
...nên em đã làm từ chiều cho tói trua ngày hôm sau(k ăn k ngủ)
Bây giờ k làm việc như thế nũa ( vì mấy lần như thế 2 con mắt em "lòi ra" đầu óc quay cuồng,người cứ run run nóng nóng. ..Con bồ em cứ phải mua thuốc và "đấm lưng" mãi. . .có những lúc nứơc mắt nó tuôn rơi vì em "chỉ ôm cái máy tính" chứ k thèm "ôm nó"
Chính vì niềm đam mê lớn như vậy nên có gì hay cho video là em "lượm" liền.Bao nhiêu $ cũng "lượm" ( tiền rủ "nó" đi uống cafe k có chứ tiền cho cái này bao nhiêu cũng có). . .đôi khi "lượm" xong rồi mới biết mình đã "mất tền ngu" ngoài CD_Rom nó ban có 7k( dân Edit có người tốt bụng có người"xấu bụng")
Từ hôm về trên nhà công việc bừa bộn quá...dợi giúp ông bà làm cỏ lúa và cày vài thửa nương xong. . .cuối tuần em xuống bác. Hom nay phải vác lưỡi bừa ra ngoài huyện sửa nè. . .sang tuần sau là em vào trong đó rồi

DVE_nc1402
08-04-2008, 10:46
Bác mà tes thành công Project của Liquid thì khi nào em sẽ nhờ bác chuyển hết qua AP dùm . . .em có có tới hơn 10 cái Project như thế.Em đang ngoài Tuyên Quang mấy hôm nữa vào lại Bình Dương em sẽ mang lên tận nhà cho bác.
Hy vọng là bác sẽ thành công.. .cám ơn bác trước.

Trời làm gì mà chuyển được project của soft này qua soft khác chứ. Ý mình ở đây là cái file DIF của MMC nó có nền đen thì mình thử tìm cách làm sao cho premiere key được realtime cái đó (Vì mẩu DIF của MMC có nhiều cái đẹp mà)

Dazzle
08-04-2008, 11:27
Có một đièu mình không hiểu, nếu mmc tạo ra bộ thư viện Alfa DIF hay như thế thì tại sao họ không làm hai bộ cho hai hệ màu thông dụng (NTSC và PAL) mà họ lại chỉ làm cho nguyên mỗi hệ NTSC? Ví dụ như hãng nước ngoài làm bán Background thì họ có hai bộ cho hai hệ màu, ai thích đặt hàng cho hệ nào cũng có ngay không phải hì hụi chỉnh sửa gì cả. BRO nào có thông tin gần gũi với mmc thì cho anh em biết với!

DVE_nc1402
08-04-2008, 13:16
Có một đièu mình không hiểu, nếu mmc tạo ra bộ thư viện Alfa DIF hay như thế thì tại sao họ không làm hai bộ cho hai hệ màu thông dụng (NTSC và PAL) mà họ lại chỉ làm cho nguyên mỗi hệ NTSC? Ví dụ như hãng nước ngoài làm bán Background thì họ có hai bộ cho hai hệ màu, ai thích đặt hàng cho hệ nào cũng có ngay không phải hì hụi chỉnh sửa gì cả. BRO nào có thông tin gần gũi với mmc thì cho anh em biết với!

Mình nghĩ đơn giản là MMC tạo ra mấy cái này để thu hút dân thợ dịch vụ là chính. Mà thợ dịch vụ thì đa số là dùng NTSC :D

Cũng nhờ cái project tiện và lợi này mà MMC một thời làm mưa làm gió đó

thagnv
08-04-2008, 13:20
Để em kêu ku AGP vô đây trả lời vụ này! lol

Dazzle
08-04-2008, 22:25
Mà thợ dịch vụ thì đa số là dùng NTSC

Cũng có thể có thiên hướng đó. Nhưng ở Tuyên Quang khi tư vấn cho mọi người mua máy quay, mình hay khuyên nên mua hệ PAL (Để mình dựng cho dễ :) ), vì toàn bộ dữ liệu của mình đều là hệ PAL. Nhưng đôi khi cũng có khách đưa băng hệ NTSC đến. Vì vậy mình cũng dựng dịch vụ, nhưng đa phần là hệ PAL.

Cũng nhờ cái project tiện và lợi này mà MMC một thời làm mưa làm gió đó
Nói đúng ra nhờ có Projects kiều này mà người dựng phim không cần nhiều kiến thức cơ bản mà vẫn có được những đầu băng bắt mắt. Mình nhớ một năm trước đây giá một bộ thư viện Alfa DIF có 800 ngàn, không phải là đắt cho dân edit chuyên nghiệp (Nhưng cũng không rẻ!). Cũng phải nói thực là Thư viện Alfa DIF Vol3-2008 ra đời hơi chậm khi mùa cưới đã qua, nhưng anh em editors cũng vẫn nóng lòng chờ đợi.

DVE_nc1402
08-04-2008, 23:00
Đó mới là chiến thuật kinh doanh :D. Nhớ lại lúc coi film Thần Điệu Đại Hiệp trong trận đấu với quân giặc giành chức võ lâm minh chủ Hoàng Dung có kế rất hay ( Thấy cũng giống trường hợp này)

- Lấy Tướng đánh với sỉ quan - chắc thắng : Sự support ban đầu của Pinnacle - hơn hẳn các hảng khác. Từng cam kết đào tạo sử dụng Liquid cho đến khi biết (Đó là đều phải làm vì có ai biết Liquid đâu). Mà thực ra cũng chỉ là chỉ dẫn những cơn bản để có thể thành thục các project mẩu.

- Lấy sỉ quan đánh với binh bét - chắc thắng : Tạo sẳn nhiều mẩu có sẳn để mọi người chỉ theo đó mà sử dụng. Cái mà mấy hảng khác không làm

- Lấy binh bét đánh với tướng - thua cũng chả sao :) : Phần cứng của Pinnacle-Liquid làm sao so sánh được với Matrox và Canopus (về card danh cho thị trường bình dân thôi nhé - cao cấp thì không biết). Mức độ thông dụng và dễ sử dụng cũng không bằng.

Tóm lại đến một lúc nào đó thiệt thòi vẫn là người dùng cuối : bằng chứng là sự trùng lặp, cạnh tranh gay gắt ở các thành phố lớn (như HCM chẳng hạn) đã đẩy những người làm dịch vụ mà không sáng tạo (vì chỉ được đào tạo có thế và vì quảng cáo dễ sử dụng nên không cần giỏi như khi dựng bằng soft khác - vì đã có mẩu sằn) đã phải bán tháo hàng loạt để chuyển qua Premiere và Edius. Mà muốn sáng tạo cũng khó vì không có được một cộng đồng rộng lớn để học hỏi như những software khác. Ngay cả plugin cung không phong phú và nhiều bằng.

May mắn cho người dùng Pinnacle - Liquid là đã được Avid mua lại. Từ đó, số lượng plugin có tăng lên vì các hảng thứ 3 chắc họ nể AVid :D

agpvn
09-04-2008, 01:24
Sau khi đọc qua bài viết của các anh chị thì agp có 1 chút tâm sự sau:

* Hiện tại Website và diễn đàn MMC đang thay đổi lại toàn bộ giao diện và dịch vụ online. Nên thời gian qua MMC gấp rút hoàn thiện cơ sở dữ liệu, đến bây giờ có thể nói đã hoàn thành được 80% , hy vọng đợt thay đổi này sẽ làm cho anh chị hài lòng

Về bộ Thư Viện Alpha DIF, thì hiện tại công ty MMC đã phát hành 2 bộ Volume nhằm phục vụ các Studio làm dịch vụ về cưới. Những bộ thư viện này được mua từ nước ngoài về, chuyển đổi và tổ chức lại dữ liệu để giúp cho các anh chị giảm bớt được thời gian trong quá trình dựng phim. Nếu để ý kỹ thì anh chị sẽ thấy, bộ thư viện Alpha DIF chỉ là những công cụ được sắp sếp quy luật nhất định để các anh chị có thể sử dụng và tìm kiếm nhanh chóng trong quá trình dựng phim, với những công cụ này anh chị có thể sáng tạo, kết hợp chúng lại với nhau tạo thành những mẫu tạo sẵn container với phong cách của riêng mình mà ko sợ đụng mẫu với bất kỳ ai. Những mẫu được tạo sẵn trong bộ Thư Viện Alpha DIF chỉ là những mẫu ví dụ để cho anh chị thấy được cách kết hợp chúng lại với nhau sẽ cho ra hiệu quả như thế nào, và những mẫu tạo sẵn đó anh chị vẫn có thể điều chỉnh lại để cho đúng với nhu cầu của chúng ta. Với bộ thư viện Alpha DIF thì agp có thể chắc chắn 1 điều là cho dù 100 hay 1000 khách hàng mua về và nếu vận dụng chúng hợp lý và sáng tạo thì sẽ cho ra 1000 hay hơn thế nữa những mẫu khác nhau mà chính bản thân công ty tạo ra bộ mẫu cũng ko nghĩ ra.

Về phương pháp chuyển đổi Thư Viện Alpha DIF từ NTSC sang PAL hiện tại chỉ là phương pháp tạm thời để anh chị có thể sử dụng được thôi, Thực ra muốn có được hệ PAL thì chúng ta phải xuất chúng ngay từ dạng ban đầu TGA Sequence hoặc AVI Uncompress. Còn nếu chúng ta sử dụng phương pháp chuyển đổi định dạng DIF từ NTSC sang PAL bằng các render lại thhì nếu để ý kỹ chúng ta sẽ thấy hiện tượng hình giật nhẹ và các đường biên của object sẽ bị viền màu đen trông ko được đẹp lắm. Vì thị trường hệ PAL ko nhiều lắm nên số lượng bán ra của hệ PAL chưa bằng 1/10 của hệ NTSC, chính vì lẽ đó mà công ty chưa thể hộ trợ tối đa cho một số khách hàng dùng hệ PAL. Hy vọng với những sản phẩm tới đây công ty sẽ cố gắng khắc phục về phần này.

Về hướng phát triển bộ Thư Viện thì trong năm nay , năm 2008 công ty có bước đi mới cho sản phẩm Thư Viện nhằm đáp ứng đúng và hiệu quả cho khách hàng khi mua sản phấm. Và chúng tôi luôn quan niệm “ Khi các bạn mua sản phẩm của chúng tôi cũng có nghĩa là các bạn đã mua dịch vụ của chúng tôi “

Theo dự kiến đến cuối tháng tư sẽ cho ra mắt sản phẩm Thư Viện Alpha DIF Vol-03 – Một thư viện hoàn toàn được công ty MMC tạo ra với những mẫu mang đậm phong cách cổ truyền Việt Nam, đều này sẽ gần gũi hơn với chúng ta thay vì việc sử dụng những mẫu nước ngoài đôi khi ko thích hợp với phong tục Việt Nam lắm. Hy vọng sẽ làm hài lòng các anh chị làm trong ngành Studio dịch vụ.

Song song với việc cứ 3 tháng cho ra 1 Volume trọn gói , công ty sẽ đưa ra những sản phẩm mới trong tháng 5 này, với những bộ mẫu theo chủ đề, như vậy những khách hàng nào quan tâm đến chủ đề nào thì có thể chỉ cần mua bộ thư viện về chủ đề đó thôi, như vậy sẽ đúng với nhu cầu của mỗi chúng ta. Ví dụ sẽ có 1 bộ thư viện chuyên về Hiệu ứng hạt , mưa rới, tuyết rơi, pháo giấy, tim rơi, hoa rơi….. , một bộ chuyên về những chuyển cảnh Transition, một bộ chuyên về những mẫu boder khung động… và còn rất nhiều bộ Thư Viện khác nữa, nhưng điều đặc biệt ở thư viện này là giá thành rất hợp lý, chắc chắn sẽ làm hài lòng các bạn thay vì phải bỏ ra 1 số tiền lớn mua bộ thư viện trọn gói mà đôi khi có những thứ chúng ta chưa sử dụng hết.

KL: Sản phẩm Thư Viện Alpha DIF chỉ là những công cụ giúp cho các anh chị bớt thời gian tìm kiếm và tổng hợp tư liệu trong quá trình làm phim để chúng ta có nhiều thời gian hơn cho việc kết hợp và sáng tạo ra những mẫu theo phong cách của chúng ta mà thôi. Hy vọng trong tương lai công ty MMC sẽ cố gắng tạo ra những mẫu Thư Viện Alpha DIF đáp ứng chính xác nhu cầu cần thiết của các anh chị trong quá trình dựng phim.

hunghoai
09-04-2008, 07:53
May mắn cho người dùng Pinnacle - Liquid là đã được Avid mua lại. Từ đó, số lượng plugin có tăng lên vì các hảng thứ 3 chắc họ nể AVid :D
bác nói hay quá - avid nó trả lại cho Pinnacle rồi nhé .

Dazzle
09-04-2008, 07:56
Thật là tuyệt vời, hoan hô bác AGPVN. Bài viết ngắn gọn và súc tích của bác cho em khái niệm đầy đủ về chiến lược và sự phát triển của mmc cùng sản phẩm của mình. đấy cũng là một ý tưởng kinh doanh đúng nếu mmc sẽ bán lẻ những bộ thư viện của mình không bắt mua cạc Pinnacle. Vì số lượng dân edit không chuyên chỉ dùng cạc IEEE-1394 để bắt hình nhiều vô kể. Và nếu như sản phẩm của mmc dùng cho cả hệ PAL thì em nghĩ số lượng bán ra hoàn toàn đáp ứng mong mỏi của họ, vì thiết kế "đề-zain" chỉ cần làm một lần cho cả hai hệ, lẽ dĩ nhiên chi phí cho sản xuất cho hệ mầu thứ hai sẽ giảm đi rất nhiều.
Em xin thêm một câu hỏi nữa: 3Dfon (http://www.3Dfon.ru) ra rất nhiều bộ thư viện Background, Overlays....cho đám cưới, tại sao ở VN khi phong trào quay dựng phim đám cưới phát triển như thế mà lại chưa có bộ thư viện đầy đủ các hình trang trí cho phim như chữ song hỷ lớn bé mẹ con quay các kiểu cũng như những hình mang đậm tính dân tộc của VN. Nói ra thực xấu hổ, nhưng khi bắt đầu dựng nghề ghép phim dịch vụ tại VN em toàn phải đi cắt những đoạn trang trí cho phim từ các VCD cưới ra. May mà các bác nhà ta dựng phim chỉ đặt những đoạn đó vào phim mà không lồng ghép bản quyền nên có thể dùng lại được. Tất nhiên chất lượng bị thiệt hại nghiêm trọng khi không có files gốc với khuôn hình 720x576 hoặc 720x480px. Trong khi đó các thợ làm phim chuyên nghiệp lưu truyền cho nhau những BG (Background) đó là họ lấy ở đâu ra? Vậy nếu có một cái tủ kính bbaayf đẹp những bộ BG trọn gói mang đậm phong cách Việt Nam, chắc cũng không phải là không có người mua. Một bộ như thế này (http://3dfon.ru/oform.php) của 3Dfon giá có 500 rúp (tương đương 18USD hay 290 000 VNĐ). Vậy hỏi: Các nhà kinh doanh VN còn đợi gì mà chưa cho ra mắt những bộ cưới như thế?

May mắn cho người dùng Pinnacle - Liquid là đã được Avid mua lại. Từ đó, số lượng plugin có tăng lên vì các hảng thứ 3 chắc họ nể AVid
* Phải chăng vì lẽ đó trước đây gọi là Pinnacle Liquid Edition, còn bây giờ gọi là AVID LIQUID?

lam thoi
09-04-2008, 22:04
( tuy nhiên em nghĩ sẽ k dc hoàn toàn đâu vì trên Liquid có một vài effect nhỉnh hơn AP . . .)
Quà thật Avid có hiệu ứng Cylinder rất tuyệt . nó giúp tạo ra những thước phim uốn dẻo như lá cờ rất hay , Pre có effect sphere nhưng không bằng . Plug in Boris red cho premiere có thể làm được nhưng tiếc là background lại không alpha được . Tuy nhiên phần lớn các clips trong thư viện lại không phải được tạo ra từ chính trong Avid mà từ các phần mềm khác như Illusion hoặc After èfect ...

love edition
13-04-2008, 00:05
May quá ku em AGP vào phát biểu rồi.

###### Chú ý nha bạn!!!,anh bạn vi phạm nội quy và chúng tôi đã cảnh cáo bài viết anh bạn!!! ################################################## #############
Tôi không nghĩ dd nào lại để bạn làm mod

--------------------------------------------------------------------------------
Được sửa bởi bihoctinhoc lúc 23:54 ngày 06-04-2008.

Mót (mod) miết gì chẳng qua biết tý chút thì múa máy cho vui thôi chứ tài cán gì đâu mà làm mót với miết............

lenovo90
13-04-2008, 00:32
>>Mót (mod) miết gì chẳng qua biết tý chút thì múa máy cho vui thôi chứ tài cán gì đâu mà làm mót với miết............
ai cũng ăn nói như ông này thì tiếng " người " đâu cần nhiều câu chữ đến vậy ? chỉ cần 2 từ : ..âu ..âu thôi !!!

love edition
14-04-2008, 22:51
>>Mót (mod) miết gì chẳng qua biết tý chút thì múa máy cho vui thôi chứ tài cán gì đâu mà làm mót với miết............
ai cũng ăn nói như ông này thì tiếng " người " đâu cần nhiều câu chữ đến vậy ? chỉ cần 2 từ : ..âu ..âu thôi !!!

sao không sủa luôn đi không lẽ con cẩu này bị cà lăm à. Mà không biết loại cẩu này tiêm phong chưa mà đi đâu cũng chạy theo để chực cắn người

digitalct
14-04-2008, 23:45
Sao lại như thế nữa vậy các Bác

MPEG
16-04-2008, 00:14
[QUOTE=May mắn cho người dùng Pinnacle - Liquid là đã được Avid mua lại. Từ đó, số lượng plugin có tăng lên vì các hảng thứ 3 chắc họ nể AVid :D[/QUOTE]

Xu hướng hiện nay và tương lai sẽ là chỉ dùng software cho việc edit Video mà kg cần dùng hardware, cho nên các hãng chỉ SX hardware cũng đang càng ngày càng gặp khó khăn trong việc bán SP dựng hình dùng HW vì các lý do sau đây:

1. CPU và GPU hiện nay rất mạnh và thừa sức cho xử lý các hiệu ứng kỹ xảo 2D và 3D trong thời gian thực, cho nên các software hiện nay khi viết đều tận dụng sức mạnh của CPU và GPU mà kg cần phải có các HW đắt tiền để xử lý các hiệu ứng Realtime như trước đây nữa (các software như Avid Liquid, Canopus, AP...), trước năm 2005 muốn có các hiệu ứng realtime phải mua card xử lý Video lên đến cả chục ngàn USD của Matrox như dòng Digisuite hay card T3K của Pinnacle. Hiện nay, các software như Canopus hay Avid Liquid cho phép ta có các hiệu ứng tốt hơn rất rất nhiều so với dùng card chuyên xử lý Video, còn các sản phẩm HW hiện nay chỉ còn làm mỗi nhiệm vụ In và Out và kg có dùng để xử lý Video nữa.

2. Các hãng SX máy camera hàng đầu thế giới như Panasonic, Sony, Canon hay JVC hiện nay kg còn SX các máy quay dùng chuẩn Analog nữa có nên cũng kg còn nhiều yêu cầu phải dùng card để capture bắt hình qua các cổng Analog như Composite hay Component nữa, nếu là máy quay DV thì có giao tiếp IEE1394 (cắm thẳng vào PC mà kg cần dùng card xử lý Video để capture Video).

3. Các máy Camera xu hướng mới là sẽ kg dùng băng từ mà dùng thẻ nhớ (1 máy quay thẻ nhớ vác vai dùng làm dịch vụ hiện nay giá chỉ vào khoảng 2500USD), mà dùng thẻ nhớ thì chỉ copy dữ liệu vào máy tính là có thể edit Video, do vậy chỉ cần có software là có thể edit video

Từ các ý trên ta có thể thấy việc sử dụng Hardware hiện nay cho xử lý Video kg còn nhiều ý nghĩa nữa, nếu có mua HW thì chỉ để dùng cho mục đích Preview mà thôi, do vậy các hãng tập trung mạnh vào việc bán software là chính còn hardware là phụ (Ở Việt Nam bán software hơi khó). Tôi cảm thấy sau khi đọc bài của bạn AGP về việc công ty MMC đi theo hướng bán software và các Project + Alpha DIF là một việc làm dũng cảm và đáng hoan nghênh trong tình hình vi phạm bản quyền ở VN là phổ biến hiện nay và tôi mong mọi người ủng hộ để cho MMC và chú AGP này có đủ kinh phí để tiếp tục cho các SP mới, nhất là các phiên bản cho HD, vì VN hiện nay chủ yếu là SD, còn HD còn ít được sử dụng.

DVE_nc1402
16-04-2008, 00:53
1. Đúng PC hiện tại đã rất mạnh nhưng không có nghĩa là làm được mọi chuyện một cách "mượt mà". Khi một software muốn tận dụng tối đa sức mạnh của PC nó phải đảm bảo được 2 điều : nói chuyện tốt với HĐH và hiểu rõ về cấu tạo và tính năng của phần cứng (ở đây cái chính là CPU và VGA). Nhưng công nghệ PC luôn luôn thay đổi 1 cách chống mặt khiến cho những nhà lập trình video edit không tài nào theo kịp. Còn nếu họ dùng Hardware của họ thì họ chỉ cần làm tốt công việc giao tiếp với HĐH (driver), còn việc lập trình thì họ đã dựa vào card hardware của họ. mà hệ điều hành thì ít thay đổi hơn.

++ VD : trong các soft thông dụng hiện nay chỉ có Liquid là bị ảnh hưởng rõ rệt nhất bởi VGA (Khi thay VGA mạnh lên thì sức mạnh của Liquid thay đổi rõ nhất so với các soft khác) vì Liquid là soft 100% và nhà lập trình đã dựa vào nền tảng DX9 để tận dụng tối đa sức mạnh VGA thành sức mạnh của mình. Chính vì thế cho nên đến nay họ vẫn chưa thể làm cho Liquid chạy được với DX10 một cách ngon lành(có thể vì DX10 khác xa về cấu trúc với DX9)

++ Vào thời RTX100 và pre 6.5 cũng thế. Matrox đã lập trình tận dụng CPU một cách tối đa (bật taskmanager khi render với 6.5&RTX100 lên sẽ biết) đến khi công nghệ HT trên P4 ra đời thì bị lỗi ngay (phải tắt HT mới chạy được). Vì thế đến phiên bản RTX100 cho Pre CS va CS2 họ đã chuyển gánh nặng đó qua cho GPU trên card RTX100 bằng chứng là CPU đã ít hoạt động và card RTX100 nóng lên dữ dội (nói đến đây anh em sẽ biết tại sao gần đây RTX100 bị hư nhiều rồi :Vì lâu ngày quat GPU RTX100 chạy yếu thêm vào chạy trên Pre CS phải làm việc nhiều hơn) Tôi đã phải thay tất cả khối giải nhiệt và quạt cho mấy anh em bạn khi phát hiện ra điều này.

Nói như thế để biết rằng cái gì cũng có cái hay riêng tùy nhu cầu mà sử dụng. Nếu ai đã từng dùng Hardware của Matrox, Avid, Black Magic, Canopus rồi bây giờ thử kêu họ dùng soft thôi thì họ sẽ nói cho nghe :)

Àh giờ để ý cái nick của bạn là MPEG. Bạn thử dùng 1 máy thật mạnh để convert AVI thành MPEG (VCD, DVD) xem có đẹp bằng khi dùng card MPEG của Canopus và Apollo không nhé :)

minhmedia
16-04-2008, 17:20
=== chào bạn.!
Mình cũng là dân dịch vụ, cung đang sử dụng AL, cũng sử dụng Project của MMC. theo mình bạn chuyển qua dùng AL đi. Thằng này dùng rất hay đấy chứ.
Còn chuyện Project PAL hay NTSC đâu có quan trọng. Bạn vẫn cứ dùng Projetc NTSC, sau khi export ra AVI NTSC thì bạn convert ngược lại về PAL và tiếp tục dựng với Project PAL của bạn. Không có vấn đề gì hết.

digitalct
16-04-2008, 18:10
Ha...ha
Một lời khuyên phải suy nghĩ lại.

minhducgamer
16-04-2008, 19:04
Mình cũng là dân dịch vụ, cung đang sử dụng AL, cũng sử dụng Project của MMC. theo mình bạn chuyển qua dùng AL đi. Thằng này dùng rất hay đấy chứ.
Còn chuyện Project PAL hay NTSC đâu có quan trọng. Bạn vẫn cứ dùng Projetc NTSC, sau khi export ra AVI NTSC thì bạn convert ngược lại về PAL và tiếp tục dựng với Project PAL của bạn. Không có vấn đề gì hết.
Xúi bậy mà còn bự nữa. Chuyển hệ qua lại thì film ra cái gì nè?? Trong Project NT thì mấy clip để làm nhét PAL vô rùi render ở NT song lại xuất ra ở hệ NT rùi chuyển lại về Pal nữa--> hình giựt thấy thương cho coi. Giựt đây không phải dạng vấp dĩa mà giựt sysn đó, nói từ chuyên môn mình không biết nhưng cứ làm thử rùi coi trên TV 21' là biết ah.
Còn Liquid thì hay thì có hay mà điểm giở chết người của nó là ngốn đĩa kinh khủng khi phải out ra AVi vì phải render hết. Nhiều khi dựng 1 đoạn ngoại cảnh out ra AVI có khoảng 4-5Gb mà phần render nó ngốn .... trên 12GB.
Đó chính là lý do làm dân làm Liquid tuy thích sáng tạo nhưng ít khi thèm sáng tác thêm lắm, vì thay đổi 1 tý đôi khi nó ngốn đĩa thêm thấy mà thương....Và còn ngốn thêm ở đủ thứ nữa chứ.

Dazzle
16-04-2008, 21:08
Mình cám ơn bạn đã "góp ý". Nó sẽ bị "giựt" 25 frames ->29.97 Frames -> 25 Frames và nó sẽ bị "méo" bởi 720x576px chuyển sang 720x480px rồi lại 720x576px. Hi-hi, nó sẽ thành ... "cháo" mất!

Còn Liquid thì hay thì có hay mà điểm giở chết người của nó là ngốn đĩa kinh khủng
Khi dùng Adobe Pre thì ổ C:\ của mình chỉ cần để 25Gb. Nếu dùng AL thì có lẽ dành luôn cả một con HDD 160Gb cho ổ C:\ luôn. Mà các BRO làm gì với cái thư mục RENDER đó sau mỗi lần dựng? Xóa nó đi à?

hunghoai
16-04-2008, 21:09
Khi dùng Adobe Pre thì ổ C:\ của mình chỉ cần để 25Gb. Nếu dùng AL thì có lẽ dành luôn cả một con HDD 160Gb cho ổ C:\ luôn. Mà các BRO làm gì với cái thư mục RENDER đó sau mỗi lần dựng? Xóa nó đi à?

Ổ hệ thống thì ko ai để thư mục render hay Media đâu bạn à .

minhmedia
16-04-2008, 21:23
1.Ban ah! HDD system của tôi có 20GB thôi. Khi cài đặt sao bạn không đưa project va render sang HDD khác D?
2. Khi bạn chuyển file conver từ NTSC về PAL bị ca giut la chuỵen dương nhiên rồi. Nhưng bạn nên nhớ rằng 1DVD NTSC với 1 DVD PAL 2 đĩa đó không bao giờ đẹp như nhau được đâu. Hình của DVD NTSC bao giờ cũng mượt mà hơn DVD PAL. Giải thích về kỹ thuật thì có lẽ nhờ một Pro nào đó, còn tên thực tế là như vậy. Cho nên theo tôi 1 DVD PAL có bị ca giựt 1 đoạn cũng không quan trọng lắm. Rất mong nhận được sự góp ý của các bạn.

digitalct
16-04-2008, 21:59
Bạn nghĩ như thế nào mà nói DVD PAL cà giựt và NTSC mượt mà vậy?

Tôi quay bằng CAM PAL và xuất DVD PAL vẫn tốt mà. Nên nhớ trong đầu DVD player có chỉnh P/N nhé mặc định thì nó là multi.

minhmedia
16-04-2008, 22:07
Bạn ah! Tôi cũng đã thử nhiều. Tuy nhiên trên đầu DVD player có nút chuyển hệ N/P. Bạn thử 1DVD PAL và 1DVD NTSC bạn sẽ thấy sự khác biệt. Nếu có đĩa DVD PAL ở đó bạn đưa vào đầu DVD player. Việc đầu tiên bạn xem với hệ PAL, sau đó vẫn với đĩa đó bạn chuyển lại về hệ NTSC xem hình thế nào. Mong nhận được hồi âm của bạn.

digitalct
16-04-2008, 22:25
http://en.wikipedia.org/wiki/PAL#PAL_vs._NTSC

minhmedia
16-04-2008, 22:34
Tôi không phải cãi chày cãi cối đâu. Nhưng thưc tế tôi thấy là như vậy. Bạn nói như vậy chắc chắn bạn hiểu hơn tôi thì cho tôi hỏi bạn 1 câu nhé.
Trong khi cài đặt AL, nó có bắt mình chọn NTSC hoặc PAL. Có phải đó là chọn hỗ trợ cho PAL hoặc NTSC?

digitalct
16-04-2008, 23:01
Tôi không dùng AL. nhưng tôi nghĩ lúc setup nó có option để chọn PAl hay NTSC. (trước đây khi tôi setup diver card matrox RTX-100 cũng có tùy chọn này) để sau này xài không bị lẫn lộn khi mở project mới. Vì ít ai sử dụng một lúc 2 hệ cả (ngoại trừ những người làm dịch vụ ) ở VN hệ quốc gia là PAL. Ở các nước khác thì không như ở VN đâu, chỉ theo 1 hệ quốc gia thôi.

DVE_nc1402
16-04-2008, 23:13
(trước đây khi tôi setup diver card matrox RTX-100 cũng có tùy chọn này)

Matrox RTX100 thì có thêm tùy chọn switch hệ mà. Chỉ chọn nó rồi khởi động lại là OK. nên PAL hay NTSC cứ vô tư

@minhmedia : Nếu bạn dựng PAl từ đầu đến cuối (ngay cả những cái chèn vào như Title, video nền,.. cũng phải chẩun hệ PAL)thì không có chuyện xấu hơn NTSC đâu. Chẳng lẽ cả châu Âu lại chấp nhận sử dụng chuẩn PAL xấu sao?

minhmedia
16-04-2008, 23:22
Matrox RTX100 thì có thêm tùy chọn switch hệ mà. Chỉ chọn nó rồi khởi động lại là OK. nên PAL hay NTSC cứ vô tư

@minhmedia : Nếu bạn dựng PAl từ đầu đến cuối (ngay cả những cái chèn vào như Title, video nền,.. cũng phải chẩun hệ PAL)thì không có chuyện xấu hơn NTSC đâu. Chẳng lẽ cả châu Âu lại chấp nhận sử dụng chuẩn PAL xấu sao?

Oh vậy cảm ơn bác DVE nhé. Tôi thì mới bước chân vào dựng hình nên kỹ thuât nắm không rành lắm. Mong các bác thông cảm và chỉ giáo cho với

digitalct
16-04-2008, 23:26
[QUOTE=DVE_nc1402;1104062]Matrox RTX100 thì có thêm tùy chọn switch hệ mà. Chỉ chọn nó rồi khởi động lại là OK. nên PAL hay NTSC cứ vô tư

Nhưng lúc setup phải chọn NTSC JAPAN hay sao ấy (lâu quá quên mất) thì sau này mới switch rồi restart mỗi khi thay đổi project PAL hay NTSC. Nhưng thường đâu có ai xài 2 hệ 1 lúc đâu chọn làm gì cho mệt.

minhducgamer
16-04-2008, 23:28
@minhmedia: Bạn nói hệ NT đẹp hơn thì đồng ý với bạn ở đầu và kết film.Vì sao ưh? Đơn giản là các mẫu đầu băng và mẫu ở Vn đa số là hệ NT nên khi làm thì 1 số làm như bạn tức làm ra Nt rùi chuyển hệ --> xấu kinh. Hai là chuyển hệ mấy cái project và backgrount từ hệ Nt về Pal nên khi out ra vẫn xấu. Đó là lỗi từ cơ bãn rùi do đầu vào xấu mà. Còn chất lượng film bên trong bạn đã so sánh thử chưa???
Có 1 thực tế là hệ Pal vẫn đẹp dù ai nói ra nói vào. Đơn giản là mấy cái chương trình ca nhạc hay trực tiếp bị copy lại ra VCD bán ngoài chợ đó, dù copy từ anaglog nhưng mà nếu chuẩn coi vẫn đẹp hơn bạn quay nhiều.
Bạn đừng nói mình so sánh khập khiễng giữa quay thường và đài. Vì nếu bạn so sáng Pal làm thường và Nt thì cũng khập khiễng như vậy do hệ Pal ở Vn ta ít được hỗ trợ nên đa phần phải chuyển hệ BG từ NT sang đó.

minhmedia
16-04-2008, 23:47
Bác minhducgamer nói đúng. Hệ Pal hình ảnh rõ nét và màu sắc trung thực _theo con mắt của tôi). Nhưng thực tế dịch vụ ở VN vẫn hỗ trợ và ưu tiên hệ NT. Và cũng chính là tôi làm đầu và cuối từ NT chuyển qua Pal, nên khi xem lại trên đầu DVD player thấy hình bị rung và trên đầu DVD player chuyển qua NT thì thấy hình đỡ rung hơn. Cảm ơn các bạn đã cho biêt cái lỗi mà bấy lâu nay tôi vẫn nghĩ là mình đúng.

hunghoai
17-04-2008, 08:40
?
Có 1 thực tế là hệ Pal vẫn đẹp dù ai nói ra nói vào. Đơn giản là mấy cái chương trình ca nhạc hay trực tiếp bị copy lại ra VCD bán ngoài chợ đó, dù copy từ anaglog nhưng mà nếu chuẩn coi vẫn đẹp hơn bạn quay nhiều.

ai lại đi so sánh máy quay của đài với máy quay dịch vụ thế bạn - cái này nó liên quan đến thiết bị đầu vào chứ đâu liên quan PAL hay NTSC .

minhducgamer
17-04-2008, 10:17
ai lại đi so sánh máy quay của đài với máy quay dịch vụ thế bạn - cái này nó liên quan đến thiết bị đầu vào chứ đâu liên quan PAL hay NTSC .

Bác không đọc hết bài cùa mình rùi. Ý mình muốn nói dù chỉ capture angalog mà làm ra CD hay DVD vẫn đẹp do tín hiệu vào chuẩn quá rùi so với quay film thường. Nhưng nếu nói kểu dân gian thì anaglog sao so với DV được => suy ra DV phải đẹp hơn chứ !!! Nên mới nói so sánh đó là khập khiễng.Vì ở đây dù nguồn vào là anaglog nhưng mà nó chuẩn và đẹp hơn cả DV quay đám ò mình rùi ( không dám nói so với DV quay của bác hunghoai ko lại bắt bẻ, nhưng em nghĩ n1o hơn nhiều dân thợ ko Pro như em lắm :D).
Vậy thì làm NT đẹp vì nó có mẫu nền BG + clip + file key chuẩn của nó hết. Còn hệ PAL thì đa số là phải convert từ hệ Nt sang không ( có thể tại mình không biết tìm mua nguồn PAL, nhưng mà thực tế nhiều người dựng PAL toàn lấy nguồn mẫu của MMC là Nt chuyển hệ sang làm không thôi). Vì PAL xấu là do nguồn vào đã chuyển hệ nên bị xấu rùi. Vậy thì so sánh nầy cũng có phải khập khiễng khi kết luận ra làm Pal xấu ko!!

Ý của mình chỉ có vậy. Có gì mong các bác chỉ giáo thêm. Mình ở tỉnh nên kiến thức nhiều cái cũng nông cạn + chuyên nghành thì tạm đủ sài nên chủ yếu lấy thực tiễn làm chứng thôi.Do đó nên mới so sánh như vậy.
* Ah vụ dựng AL tốn dĩa là hiển nhiên rùi.Có bác nói không rành, nhưng mà cụ thể là bao giờ dựng 1 film bằng AL phải tốn HDD kinh khủng nên mới nói để dành 1 ổ gần 140GB làm render.Nội cái vụ lồng nhạc, file âm thanh của AL mà cứ vui tay add hết như AP thì cái dĩa 140GB để render coi chừng không đủ nữa là.Ghét nhất nó ở khoản nầy.

hunghoai
17-04-2008, 13:04
bạn có bộ DIF này cuả MMC ko - bạn xem thử nó có giống mẫu này ko nhé http://www.digitaljuice.com/products/products.asp?pid=154 - nêú giống thì ở trên trang web naỳ họ ghi là PAL đấy - trong khi MMC làm là NTSC :

Package Contents
8 DVD-ROMs in custom case
The Juicer 3 processing software
Technical Specs

63+ GB of animations
QuickTime® format
Frame size 720x576 pixels, 30 & 60 fps
The Juicer 3 resizes to NTSC D1, DV, PAL & more
Motion Design Elements at various resolutions
Motion Design Elements, Full Screen Wipes, Lower Thirds and Overlays contain alpha channel - 32 bit (RGBA)
Included Animations

15 Matching Animated Super Sets which include the following elements:
3 Backgrounds/Templates
2 Overlays
2 Lower Thirds
2 Full Screen Wipes
1 Transitional Wipes
2 Overlay Mattes
2 Lower Third Mattes
2 Motion Design Elements
Compatibility

Works on all computer-based video editing systems that can read an alpha channel in AVI, MOV, RTV or TGA/TIFF sequences
Must have a local DVD-ROM drive
QuickTime® 6.5.1 or greater required
Directly importable into After Effects® or similar compositing software

minhducgamer
17-04-2008, 14:37
Bạn hunghoai đua mình mới mở rộng tàm mắt.Trước giờ toàn sài của MMC mà chẳng biết nguồn gốc ở đâu luôn. Mà của mình có không đủ như web giới thiệu.
Mình cũng lâu lắm rùi, từ ngày máy hết BH hết thèm lên MMC luôn. Nên cũng ít cập nhật mới của họ lắm - tại ở tỉnh thấy bao nhiêu cái cũ sài cũng mệt rùi thêm mới về làm không xuể.

digitalct
17-04-2008, 18:31
khập khiễng[/B] khi kết luận ra làm Pal xấu ko!!

Thường thì làm dịch vụ toàn BG NTSC. Lúc kẹt có khách mang băng hệ PAL thì lấy BG NTSC chuyển hệ để dựng nên xấu là đúng rồi. Bạn thử làm BG chuẩn PAL gốc thì bạn sẽ thấy.

minhducgamer
18-04-2008, 09:13
Thường thì làm dịch vụ toàn BG NTSC. Lúc kẹt có khách mang băng hệ PAL thì lấy BG NTSC chuyển hệ để dựng nên xấu là đúng rồi. Bạn thử làm BG chuẩn PAL gốc thì bạn sẽ thấy.

Mình nói rồi mà - mình hơi dỡ với lại dưới mình đào đâu ra BG PAL. Nên thôi lấy NT làm đỡ. Cái nầy mình nghĩ nhiều người dựng cũng như mình. Các bạn ở TP có điều kiện có thể tìm mẫu gốc hay tìm nguồn hệ PAL. Chứ ở tỉnh thì chỉ sài gần như tuyệt đối mẫu do MMC cung cấp thôi, mà nó toàn NT (mà giờ ở tỉnh mình thấy toàn hàng họ sài AL, chả còn mấy ai thèm AP nữa.Đó là chỗ mình nó thế).

minhmedia
18-04-2008, 10:30
Bac minhduc ở đâu vậy?

Theo như các bác giải thích phải đồng bộ Project thì hình mới đẹp được. Lý thuyết thì là như vậy nhưng trên thị trường mình chưa thấy có bộ Project của Pal. Cùng lắm thì mình mua của MMC về chế lại cùng với BG đuôi MOV thành 1 bộ hoàn chỉnh của Pal. Nhưng cũng "thương" vói mấy cái HDD quá.

DVE_nc1402
18-04-2008, 10:57
Theo như các bác giải thích phải đồng bộ Project thì hình mới đẹp được. Lý thuyết thì là như vậy nhưng trên thị trường mình chưa thấy có bộ Project của Pal. Cùng lắm thì mình mua của MMC về chế lại cùng với BG đuôi MOV thành 1 bộ hoàn chỉnh của Pal. Nhưng cũng "thương" vói mấy cái HDD quá.

Thì muốn đẹp mà bạn! Hơn nữa HDD giờ đâu còn mắc nữa mà lo. Mình toàn chạy Raid 5 và Raid 10 không nè

minhducgamer
18-04-2008, 16:32
Mình ở An Giang bạn minhmedia ah. mình cũng dựng bằng Liquid.Trước ráp ở MMC.Cứ 1-2 tháng phải sách máy lên nó sao chép hoài riết làm mình chán luôn.VỚi lại mình thấy mấy cái của AL cũng quá dư để sài rùi nên mình ít tìm mua thêm lắm.Máy ráp cũng hơn 3 năm.Nhưng hơn 1 năm nay mình ít đi xì gòn lắm. Toàn lâu lâu mua qua đường ký gửi ko thôi.

minhmedia
18-04-2008, 16:55
Tôi ở Hà Tây, cũng mới qua dựng thôi, trước kia chỉ đi quay. Anh em dựng máy cho rồi hướng dẫn qua loa chứ tôi chưa được học cơ bản buổi nào. Có gì chưa hiểu nhờ anh em chỉ giáo cho.

digitalct
18-04-2008, 21:36
Mình ở An Giang bạn minhmedia ah. mình cũng dựng bằng Liquid.Trước ráp ở MMC.Cứ 1-2 tháng phải sách máy lên nó sao chép hoài riết làm mình chán luôn.VỚi lại mình thấy mấy cái của AL cũng quá dư để sài rùi nên mình ít tìm mua thêm lắm.Máy ráp cũng hơn 3 năm.Nhưng hơn 1 năm nay mình ít đi xì gòn lắm. Toàn lâu lâu mua qua đường ký gửi ko thôi.

Nếu Bác ở Long xuyên xin liên lạc với tôi về AE, AP, autodesk COMBUSTION và BG PAL và NTSC. tất cả free.

minhmedia
18-04-2008, 23:26
Nếu Bác ở Long xuyên xin liên lạc với tôi về AE, AP, autodes COMBUSTION và BG PAL và NTSC. tất cả free.

Hay quá nhỉ. Có lẽ tôi chuyển về Long Xuyên thôi

MPEG
19-04-2008, 01:15
1. Đúng PC hiện tại đã rất mạnh nhưng không có nghĩa là làm được mọi chuyện một cách "mượt mà". Khi một software muốn tận dụng tối đa sức mạnh của PC nó phải đảm bảo được 2 điều : nói chuyện tốt với HĐH và hiểu rõ về cấu tạo và tính năng của phần cứng (ở đây cái chính là CPU và VGA). Nhưng công nghệ PC luôn luôn thay đổi 1 cách chống mặt khiến cho những nhà lập trình video edit không tài nào theo kịp. Còn nếu họ dùng Hardware của họ thì họ chỉ cần làm tốt công việc giao tiếp với HĐH (driver), còn việc lập trình thì họ đã dựa vào card hardware của họ. mà hệ điều hành thì ít thay đổi hơn.

++ VD : trong các soft thông dụng hiện nay chỉ có Liquid là bị ảnh hưởng rõ rệt nhất bởi VGA (Khi thay VGA mạnh lên thì sức mạnh của Liquid thay đổi rõ nhất so với các soft khác) vì Liquid là soft 100% và nhà lập trình đã dựa vào nền tảng DX9 để tận dụng tối đa sức mạnh VGA thành sức mạnh của mình. Chính vì thế cho nên đến nay họ vẫn chưa thể làm cho Liquid chạy được với DX10 một cách ngon lành(có thể vì DX10 khác xa về cấu trúc với DX9)

++ Vào thời RTX100 và pre 6.5 cũng thế. Matrox đã lập trình tận dụng CPU một cách tối đa (bật taskmanager khi render với 6.5&RTX100 lên sẽ biết) đến khi công nghệ HT trên P4 ra đời thì bị lỗi ngay (phải tắt HT mới chạy được). Vì thế đến phiên bản RTX100 cho Pre CS va CS2 họ đã chuyển gánh nặng đó qua cho GPU trên card RTX100 bằng chứng là CPU đã ít hoạt động và card RTX100 nóng lên dữ dội (nói đến đây anh em sẽ biết tại sao gần đây RTX100 bị hư nhiều rồi :Vì lâu ngày quat GPU RTX100 chạy yếu thêm vào chạy trên Pre CS phải làm việc nhiều hơn) Tôi đã phải thay tất cả khối giải nhiệt và quạt cho mấy anh em bạn khi phát hiện ra điều này.

Nói như thế để biết rằng cái gì cũng có cái hay riêng tùy nhu cầu mà sử dụng. Nếu ai đã từng dùng Hardware của Matrox, Avid, Black Magic, Canopus rồi bây giờ thử kêu họ dùng soft thôi thì họ sẽ nói cho nghe :)

Mấy bữa bận quá kg vào diễn đàn được hôm nay mới đọc được bài viết tiếp về vấn đề này, tôi xin được tiếp tục câu truyện này với nội dung dưới đây

Tôi khẳng định đích thị bro DVE_nc1402;1102786]1 là nhân viên của 1 Cty bán card xử lý Video rồi, các bạn mà nghe lời chú này thì chỉ có bán thóc giống đi mua card về cho tốn tiền, làm giàu cho mấy Cty bán card mà thôi.

Khỏi cần đâu ai nói xa xôi gì, bên CQ mình làm có đủ các card dựng hình của các hãng Matrox, Avid, Black Magic, Canopus {nhà nước mà -:)}, nhưng từ hơn 1 năm nay kg mua thêm 1 cái card nào nữa, cả đài mấy chục phóng viên, biên tập viên toàn mua software 1đĩa 7ngìn đồng để xài, sau khi xài đến thời điểm này mình có thể nhận xét 1 cách khách quan rằng bạn kg nên mua card làm gì nếu bạn kg cần In/Out bằng ngõ Analog.

Cả đài mình SXCT cả chục kênh mỗi ngày phát từ sáng đến tối, anh em dùng đủ các soft chạy trên máy bàn, laptop như Final Cut Pro, Avid Liquid, Avid Express, AP, Canopus Edius... cho các chương trình đủ loại từ tin tức, phóng sự, phim truyện ... tất cả đều chạy ngon hết. Vấn đề dùng software và hardware tùy SP khác nhau, cả hội đồng kỹ thuật, test đủ kiểu cuối cùng đi đến kết luận "HW mua chỉ tốn tiền", tui này đã test thử bằng cách cũng trên máy đó khi có card và kg có card như thế nào và kết quả thời gian render là như nhau cho cùng 1 clip Video.

Các máy hiện nay cơ quan mình dùng có card chỉ là những máy cũ dùng trên các PC yếu và chủ yếu để capture từ các nguồn tín hiệu Vệ tinh, băng SVHS hay Betacam mà thôi, và tất cả capture cho vào lưu trữ trung tâm, các máy dựng lấy file từ lưu trữ này về mà edit, các máy dựng này chỉ có mỗi software mà thôi.

Ngoài ra các bạn đọc bài của DVE_nc1402;1102786]1 thấy vô lý ở một điểm là gì kg? đó là DVE_nc1402;1102786]1 nói software này được lập trình để chạy với hardawre là nói kg có cơ sở và là quảng bá để bán HARDWARE, vì sao tôi nói vậy, vì ví dụ như soft AP CS3 có rất nhiều hãng làm card nhưng đều chạy được trên soft AP này như Blackmagic, AJA, Bluefish444, CineForm, Matrox ---> http://www.adobe.com/products/premiere/capturecard_partners/
; và cũng tương tự như vậy cho Final Cut Pro hay Avid Liquid, vậy chẳng lẽ các hãng viết software này lại tối ưu hóa cho nhiều HARDWARE như vậy sao-:), tới đây tôi không nói tiếp nữa để các bạn tự suy ngẫm và các bạn cũng đoán ra DVE_nc1402;1102786]1 người của hãng bán HARDWARE nào rồi. Nếu bạn nào dư tiền thì mua HARDWARE về để render sang MPEG thì rất tốt, nhưng số tiền đó mua được 1 con PC cũng khá đó (mình con nhà nghèo quần áo toàn hở nên tính hơi kỹ 1 chút, các bạn thông cảm nhé)

Nếu bạn nào chưa tin lời tôi có thể tham quan 1 vài đơn vị lớn hiện nay của nhà nước mà số lượng máy dựng dùng software nhiều gấp nhiều nhiều lần các mày dùng HARDWARE như: VTV, VTC, VNNTV...

Đến đây các bạn cũng có thể thấy tương lai của các Cty Kinh doanh HARDWARE cho dựng hình ở Viet Nam.
[color=red]

bihoctinhoc
19-04-2008, 02:18
Có lẻ anh bạn bạn vội kết luận DVE_nc1402. Thử tìm hiểu xem phía trước cái tên là gì không cà :)
**Mấy anh ấy đi ngủ rồi em quản lý thâu đêm ạ :)

tinhyeuon
19-04-2008, 02:23
các bác Hào Hùng. Mạnh tay quá.
Em đọc mỏi cả mắt , căng cả tai. cuối cùng chẳng hiểu gì cả.
Cai ông trên kia hỏi về
[quote]Hỏi về hệ màu thư viện Alfa DIF của mmc[/quocte]
Vậy mà các anh nói đâu đẩu đâu.
nào là card, nào là software.
Đọc nhiều em lên mắt khá phết hiiii.

DVE_nc1402
19-04-2008, 09:18
Tôi khẳng định đích thị bro DVE_nc1402 là nhân viên của 1 Cty bán card xử lý Video rồi

Có là quá sớm khi kết luận không bạn! Trên đây cũng rất nhiều người biết tôi (online lẫn offline) nên tôi cũng không cần giải thích nữa :)

đi mua card về cho tốn tiền, làm giàu cho mấy Cty bán card mà thôi

Thì họ vẫn ngày càng giàu thêm và ngày càng phát triển đó thôi. Chỉ có những thương hiệu không đủ mạnh, đội ngũ phát triển kỹ thuật không đủ tốt mới phải bán lại hoặc phá sản.

Tôi chưa may mắn có dịp tiếp xúc với phòng kỹ thuật của các đài (hơn nữa ở đây phần lớn anh em là làm dịch vụ) cũng không biết các đài dựng film thế nào nhưng theo tôi coi TV thì ngoài những demo và trial giới thiệu trước chương trình vài chục giây là có dùng kỷ xảo còn lại phần lớn chỉ là cắt cúp.

Card ở đây ngoài chuyện giúp in/out analog dễ dàng nó còn cung cấp cho người dùng những plugin, effect kèm theo đã được tối ưu cho chất lượng. Nếu dùng Canopus thì khi dùng Xplode sẽ smooth hơn, Matrox cũng có Xtool dành riêng cho nó, Avid cũng thế. Đó không phải là những software chuyên biệt đã được các hãng lập trình tối ưu dựa vào nền tảng hardware của mình sao! Premiere cũng chỉ giống như HDH Windows làm nền tảng cho các card dựa vào đó

Chắc có lẽ các bạn nhà đài quay film bằng máy xịn nhưng khi phát thì chỉ phát chuẩn có thể nói là kém hơn hoặc bằng DVD (tôi không biết phát chuẩn gì nhưng coi TV xấu hơn xem DVD) Nên các bạn cho là như nhau. Hãy thử hỏi hoặc tự mình test nếu có điều kiện. Cách test thì tôi cũng nói nhiều rồi : Ở đậy là dân dụng và card đang nói đến và vừa túi tiền anh em cũng là loại dân dung (DV, SD). cùng một nguồn phát DV capture, edit, slow, fast,... rồi xuất ra AVI, DVD bằng 2 cách có card và không có card.

Tóm lại vấn đề này : card - không card; Avid Liquid - Canopus - Premiere - Final Cut Pro - Avid Express; cái nào hơn cái nào cũng giống như Intel và AMD ; ATI - Nvidia cái nào mạnh hơn tất cả chỉ là do cảm nhận của mọi người. Mọi người lên đây hỏi, người khác trả lời theo cảm nhận và kinh nghiệm của mình; Quyền quyết định vẫn là của bạn vì bạn đã hơn 16 tuồi :)

Một vài người có thể lầm nhưng cả thế giới không thể nào lầm! Kinh tế thị trường cũng thế! Người có tiền tiền mua hardware là người giàu, người giàu thì không ngu, vì ngu không thể làm giàu. Người giỏi chưa hẳn là người khôn vì người giỏi cũng có khi nghèo :)

minhmedia
19-04-2008, 13:15
Theo tôi được biết thì hiện nay các đài sử dụng phi tuyến chủ yếu là dùng Matrox trên nền AP... Mà nguồn vào thì đa dạng. VD: đài các huyện (nhiều nơi vẫn dùng máy quay Analog) nên chất lượng đầu vào cũng kém hơn. Nếu đài địa phương nào đó có dùng Digital thì kỹ thuật quay phim chưa được chuẩn. Nên nhiều khi phát hình không được chuẩn như DVD. Tôi đã từng làm chương trình cho đài tuyền hình kỹ thuật số VTC, họ cũng chỉ dựng bằng các phần mềm như AP Pro, nhưng chất lượng hình vẫn đảm bảo. Cho nên theo tôi nghĩ chất lượng hình khi phát sóng không phụ thuộc nhiều vào card. Như vậy công nghệ truyền hình giúp ta phát triển trên nền của công nghệ, có điều chúng ta phát triển bằng cách nào mà thôi.

minhducgamer
19-04-2008, 14:07
Nếu Bác ở Long xuyên xin liên lạc với tôi về AE, AP, autodes COMBUSTION và BG PAL và NTSC. tất cả free.
Thật sự cảm ơn bạn quá đi thôi.Bạn cũng ở long xuyên ah. Cho em số DT để em liên lạc đi bạn hay nt cho mình ở yh cũng được. Nik mình yh y chang nik diễn đàn ah.

Khỏi cần đâu ai nói xa xôi gì, bên CQ mình làm có đủ các card dựng hình của các hãng Matrox, Avid, Black Magic, Canopus {nhà nước mà -:)}, nhưng từ hơn 1 năm nay kg mua thêm 1 cái card nào nữa, cả đài mấy chục phóng viên, biên tập viên toàn mua software 1đĩa 7ngìn đồng để xài, sau khi xài đến thời điểm này mình có thể nhận xét 1 cách khách quan rằng bạn kg nên mua card làm gì nếu bạn kg cần In/Out bằng ngõ Analog.

Cả đài mình SXCT cả chục kênh mỗi ngày phát từ sáng đến tối, anh em dùng đủ các soft chạy trên máy bàn, laptop như Final Cut Pro, Avid Liquid, Avid Express, AP, Canopus Edius... cho các chương trình đủ loại từ tin tức, phóng sự, phim truyện ... tất cả đều chạy ngon hết.
Hic đài của bác nầy vi phạm bản quyền ghê ghóm.
Ở nước ngoài người ta nhiều khi mua card không phải để lấy cái card là chính mà là gói phần mềm kèm theo.Vì nhiều khi mua lẽ từng phần mềm đó về tính lại có khi hơn số tiền mua card.Mà nhiều phần thì khi cần support lại phải liên hệ nhiều hãng.Còn mua card thì chỉ cần lôi cổ 1 anh ra hỏi cũng OK.
Ở VN nếu có tiền thì nên tôn trọng mà mua card chứ.Nhất là các đài làm ăn có doanh thu cao mà.Sao lại sài cách vi phạm trắng trợn như dân dịch vụ ở ngoài được.
Đó là chưa kể thực tế mình thấy nhiều đài còn dùng tiền mua máy móc card thật Pro theo hình thức dùng dao mổ trâu đi làm thịt con cào cào .Vì là tiền NN mà, mua nhiều thì % huê hông nhiều.Nên mấy xếp mạnh tay duyệt chi cái đó lắm, cần chi phải sài ba cái đồ ************** cho mang tiếng.Thật sự khó hiểu đài của bác ??? Hay tiền mua đồ làm béng đi hết rùi nên mua đỡ dĩa 7K về sài nhỉ ??? Nếu vậy thì bái phục.

digitalct
19-04-2008, 14:41
[QUOTE=minhducgamer;1107493]Thật sự cảm ơn bạn quá đi thôi.Bạn cũng ở long xuyên ah. Cho em số DT để em liên lạc đi bạn hay nt cho mình ở yh cũng được. Nik mình yh y chang nik diễn đàn ah.

Mình đã nhắn tin cho bạn rồi.

haquoctri
21-04-2008, 09:21
= = = =Xin mọi người cho biết, mình hiện nay chỉ có Vol1 và Vol2 (7 DVD). Toàn bộ thư viện của mmc có bao nhiêu Vols tất cả?
hi. . .Trả lời bác thế này . . .MMC chỉ bán ra ngoài thị trường vol 1 + vol 2
thực chất nó có tới gần 20vol nhưng k bán đâu. . hình như chỉ dành cho mấy người mua card...Em mua lại của mấy người này mà ( nhưng cũng bị chém đẹp lắm)
Tổng 6DVD bán và 1DVD project 2.2008 tặng.

lovev_lovev
19-01-2009, 10:18
Xin loi anh Love edition ,em rat mang me ve su lam phim , vi em cam thay do la 1 cai nghe thuat cua doi song , va em cung moi mua Avid liquid 7 va pinnacle studio 12 . Nhg tieng ngoai ngu , nen em gap rat nhieu kho khan . Em muon lam thanh vien cua KỸAOVIET . nhg em gap kho khan ve cau tra loi cua anh ,hien anh co the giup em khg ,Cam on anh
Pó Tay !
Đang trên diễn đàn tin học mà lại muốn xin vào kỹ sảo việt 1 cách công khai thế à !
Bạn muốn làm thành viên của trang nào thì vào đó mà đăng ký . Đừng có làm thế này . Ghét .!!!

heomoi
27-02-2009, 13:30
bán hay share vậy cậu,nếu shaere thì up lên cho mọi người cùng donwn,còn bán thì... qua mục rao vặt vậy

Co Loa
27-02-2009, 21:43
Hãy ủng hộ IT và Multimedia Việt nam bằng cách mua sản phẩm chính gốc!

binhbao882
25-03-2009, 07:38
vâng tôi cũng vậy heeeeee

vuongphu
24-08-2009, 11:08
Theo kinh nghiệm ít ỏi của tôi thì ngày xưa, dựng phim analog, cấu hình PC yếu, cao nhất là P3 700Mhz cho nên card lúc đó giá mắc (vì chủ yếu xử lý trên card) chẳng hạn như mấy sản phẩm của Pinnacle -> Reeltime Nitro trên Adobe premiere 5.1 giá 4000$ 1 em, Targa 3000 (T3K)giá gần 10,000$ , DPS velocity của DPS giá 5000$ ,v.v...
Nhưng bây giờ công nghệ CPU đa nhân nên các hãng đã thiết kế lại card xử lý, chủ yếu card để dùng cho phần mềm của họ, Avid Liquid dùng card Liquid để capture và in/out tivi thôi chứ card đâu có xử lý render renđiếc gì? Toàn quăng gánh nặng cho CPU và VGA làm.
Tôi nhớ ngày trước Pinnacle có mấy chục sản phẩm card bắt hình, sau này sập tiệm chỉ còn Studio và Liquid thôi

Co Loa
25-08-2009, 02:57
Thời trước đúng là card nó đắt thật vì công nghệ còn mới mẻ và trên trên card có bộ vi sử lý riêng để giảm tải CPU.
Thời bây giờ tuy PC cấu hình mạnh nhưng đối với nguồn HD hay video độ phân giải cao thì trong môi trường pro vẫn phải dùng tới card ngoài ra nó còn nhiều tính năng khác như chỉnh màu chuyển đổi format.
Bác có kinh nghiệm gì xin post vô đây http://www.ddth.com/showthread.php?t=175841 cho tôi và mọi người học hỏi.