PDA

View Full Version : CSS: Đơn giản nhưng không đơn giản (Phần 1)

phongjalvn
04-04-2008, 09:11
Bài viết chi tiết các bạn có thể xem tại đây http://www.jt-vn.com/blog/index.php/cssxhtml/25/ (sorry mấy sếp, không phải em quảng cáo đâu, em lười viết lại bbcode quá :P )
Mình rất thường gặp các câu hỏi trên các diễn đàn đại loại như: “Em muốn học CSS, cho em xin tài liệu”. “Em muốn học CSS nhưng không biết bắt đầu từ đâu”. “CSS phức tạp quá”. Vậy cũng xin chia sẻ với các bạn rằng: CSS không phức tạp như bạn nghĩ, và tài liệu về CSS không hề khó kiếm, hãy bắt đầu tất cả từ google.

Tuy nhiên nếu bạn vừa mới bắt đầu, tôi khuyên bạn nên bắt đầu từ w3school. Trên đây hướng dẫn rất đầy đủ, với ví dụ cụ thể và những bài thực hành “Try it yourself” rất thú vị ( Đừng nghĩ chỉ những người mới đầu với ghé thăm trang này, ngay cả những người làm việc lâu năm với CSS vẫn phải ghé thăm thường xuyên để ôn lại kiến thức)

Sau khi bạn đã nắm rõ những điều căn bản, bạn có thể tự test qua CSS Quiz

Và tiếp theo, đây là giai đoạn thật sự quan trọng và khó khăn nhất : Ứng dụng

Bạn hãy bắt đầu với những trang đơn giản. Hãy chú ý: suy nghĩ đơn giản, làm đơn giản, tự làm, tự suy nghĩ trước khi tham khảo người khác, chỉ tham khảo khi thật sự quá “bí“. Thật vậy, không ít bạn khi mới bắt đầu đã suy nghĩ đến những việc quá cao siêu, sau đó làm không nổi và hỏi hết người này đến người khác, đó là một điều không nên. Hãy nắm vững những điều cơ bản, cố gắng áp dụng, thử nhiều cách hơn đối với những gì bạn đã biết. VD: Bạn đã biết dùng background,border, bạn đã biết sử dụng padding 1 cách tương đối khá ( chỉ là khá nhé, về vụ padding mình sẽ nói sau trong loạt CSS qua các ví dụ, sẽ khá đau đầu đó) nhưng đã bao giờ bạn nghĩ : chuyện gì sẽ xảy ra nếu bạn dùng kết hợp cả 3 thứ này nhỉ :D, “Try it yourself”, kết quả có thể làm bạn ngạc nhiên đó ( Hãy phối màu thật tốt nhé ).

Và một lời khuyên nữa, hãy bắt đầu từ những layout 1 column.

Ok, bây giờ bạn đã nắm vững khá nhiều thứ rồi đó, việc tiếp theo của bạn là gì ?

Hãy bắt tay vào xây dựng 1 trang web “based on CSS & (x)HTML” thực sự của riêng bạn.

Từng bước, từng bước thật chậm, như khi chúng ta xây 1 căn nhà: Ta bắt đầu xây móng, dựng khung cột, sau đó xây tường, và cuối cùng là sơn phết. Sau khi đã có căn nhà, ta sẽ tiến hành bày biện đồ đạc trong căn nhà đó. Thật vậy, việc thiết kế 1 trang web cũng tương tự như vậy:

1. Global reset: Nếu bạn chưa hề biết đến, tôi khuyên bạn nên tập thói quen sử dụng global reset, nó có thể sẽ giúp bạn bớt đau đầu hơn với hàng tá lỗi phát sinh sau này đấy :D. Đây là đoạn CSS global reset mà JaL hiện đang dùng, các bạn có thể down về tham khảo.Reset Reloaded
2. Dàn khung chính cho giao diện: Hãy bắt đầu với layout 2 colum, sẽ đơn giản hơn rất nhiều. Bạn chỉ cần thật thận trọng với width của 2 colum, nó có thể làm bạn phải đau đầu đó :D
Vì đây chỉ là 1 bài viết định hướng, không phải 1 bài viết hướng dẫn, mình sẽ bỏ qua phần hướng dẫn chi tiết, nhưng ngay khi có thời gian, mình sẽ viết bài hướng dẫn cụ thể cho các bạn. Hoặc bạn có thể vào: http://www.subcide.com/tutorials/csslayout/index.aspx để tham khảo.
3. Sau khi đã xong các khung chính, bạn sẽ bắt đầu format cho những thành phần nhỏ ở trong, hãy hình dung phần này tương tự như phần 2, nhưng thay vì làm cho những column, row chính, bạn sẽ thực hiện nó trên những column, row nhỏ nằm trong column, row lớn.
Phần này sẽ gây chút rắc rối cho bạn, vì vậy hãy lưu ý thật kĩ những điểm sau ( Ưu tiên theo thứ tự từ trên xuống):
* ID khác với class: ID chỉ dùng 1 lần duy nhất trên 1 trang, và có thứ tự ưu tiên cao hơn class. 1 element có thể có nhiều class, nhưng chỉ có duy nhất 1 ID. Hãy suy nghĩ cẩn thận trước khi bạn gán ID hay class vào 1 đối tượng xem nên dùng ID hay dùng class (Rất nhiều người có thói quen dùng toàn bộ là class, đây là 1 sai lầm nghiêm trọng)
* Suy nghĩ đơn giản: Đừng tự gây khó cho mình, hãy làm cách nào mà bạn thấy phù hợp với bạn nhất. Tại sao lại phải tự gây khó cho chính mình ? Điều đó hoàn toàn không tốt.
* Làm đơn giản: Hãy nhớ đến sức mạnh của selector, hãy nắm thật vững cách để chọn 1 (nhóm) đối tượng theo ý muốn. Tiết kiệm code là tiết kiệm sức, là tiết kiệm thời gian debug. 1 lần nữa, hãy suy nghĩ kĩ trước khi gán ID hay class cho 1 đối tượng, hãy nghĩ xem liệu có cần thiết phải sử dụng ID hay class không ?
VD:

<div id="left">
<div class="login">
<h2 class="login-head">
Ở ví dụ này, header của login box khác với header của các box khác
</h2>
<div class="form">
<label class="login-label">
<input class="text" name="login" />
</label>
...
</div>
</div>
</div>
Tôi gọi đây là “class mania”, tại sao bạn lại cần dùng quá nhiều class, trong khi bạn hoàn toàn có thể dùng css selector để thay thế ? <h2 class=”login-head”> ta có thể thay bằng <h2> và dùng selector : #left .login h2 { properties}, tương tự vậy, ta có thể lược bớt 1 đống class dư thừa.
* Hỏi đơn giản: Khi bạn thật sự bị bí, hãy hỏi, điều đó không có gì xấu, nhưng hãy đặt câu hỏi thật cụ thể. Lời khuyên: hãy nói cụ thể về điều bạn muốn làm, đừng hỏi điều bạn đang nghĩ tới, hoặc hỏi về cách để thực hiện 1 giải pháp mà bạn nghĩ ra. VD: Bạn muốn làm khung news, trong đó có 1 tấm hình nằm bên góc trái (float), nếu không có tấm hình thì nội dung sẽ tràn đầy khung news. Hãy lấy đó là vấn đề để bạn đặt câu hỏi, đừng đặt những câu hỏi đại loại : Làm sao để 1 div tự động có width = 0 ? Hoặc : làm sao để tự động giãn khoảng cách của content. Người khác sẽ không hiểu bạn muốn làm gì để có giải pháp cụ thể giúp bạn. Và nếu được, bạn có thể vẽ ý tưởng mình ra. Trong trường hợp debug, bạn nên có mẫu để người khác có thể nhìn thấy lỗi của bạn. Tôi không thể debug những lỗi nghiêm trọng nếu chỉ nghe và tưởng tượng, hoặc 1 part trong code của bạn, vì có thể những phần khác bạn không nghĩ sẽ gây lỗi nhưng thật sự nó lại là phần gây lỗi.
4. Trang trí: phần này sẽ là phần thú vị nhất, hãy thưởng thức thành quả của bạn ( Tips cuối: ;) “từ từ thưởng thức”, rất quan trọng đấy ;) )

haductrung
04-04-2008, 10:21
Bạn cứ cho toàn chữ không thế này thì người ta say hồi nào mà hông biết đó. Nếu muốn chỉ thì nên chỉ code và cần vài dòng giải thích là ok rồi??

phongjalvn
04-04-2008, 11:04
Bạn đã đọc chưa vậy? Lúc nào cũng cái tư tưởng ăn sẵn, thì bao giờ đủ trình độ mà hiểu code người ta viết, đừng nói đến viết code

hontruongba
04-04-2008, 11:42
Bạn đã đọc chưa vậy? Lúc nào cũng cái tư tưởng ăn sẵn, thì bao giờ đủ trình độ mà hiểu code người ta viết, đừng nói đến viết code

Làm tốt lắm tiếp tục phát huy (http://hieukinhquangthai.com) đi bạn

2_lua_IT
04-04-2008, 13:40
ui nhức đầu thiệt. Miễn bàn luận về bài này. Cứ tiếp tục xây nhà đi, kô có bản vẽ và thì có nền móng củng bị chính quyền đập.

trhthong
05-04-2008, 19:39
Theo tớ, khi học CSS, cái khó nhất, không phải là làm không được, mà là không hiểu rõ cơ chế bên trong mà thôi. Tốt nhất là lâu lâu lên W3SCHOOLS ôn bài lại :D

phongjalvn
06-04-2008, 07:39
Theo tớ, khi học CSS, cái khó nhất, không phải là làm không được, mà là không hiểu rõ cơ chế bên trong mà thôi. Tốt nhất là lâu lâu lên W3SCHOOLS ôn bài lại :D

Chính xác, đó cũng là mục đính của bài hướng dẫn này.
Các bạn nên đi từ từ thật chậm mà chắc :D

vncore
06-04-2008, 16:46
tiếp đi bác phongjalvn :)
p/s: sao trang của bác giao diện khó nhìn thế :D

phongjalvn
07-04-2008, 13:59
tiếp đi bác phongjalvn :)
p/s: sao trang của bác giao diện khó nhìn thế :D

Mình dùng giao diện simple, text là chính ;)

Sorry vì chậm trễ, tại hiện thời mình đang bận, sẽ có phần tiếp theo sớm

lamthien
10-05-2008, 02:28
Mình nghĩ nếu muốn viết code CSS tốt thì nên tìm hiểu kỹ về HTML (xHTML) cho kỹ một chút, trong quá trình tìm hiểu thì view source của 1 số trang web ra xem. Cách xem tốt nhất là xem trực tiếp đối tượng đó có tính chất gì bằng FireBug hoặc CSSviewer (ai chưa biết tự search Google nhé). Một số bạn mới tập viết code tabless thường lạm dụng dùng div, việc này sẽ làm cho code HTML và CSS không được "clean and clear". Việc chuyển giao diện của vnExpress hoặc code của yeuamnhac.com là 2 ví dụ nhỡn tiền. Hai trang này cấu trúc code khá phức tạp, chứng tỏ các coder cũng có đầu tư thời gian ngỗi gõ code :p . Xem code của vnExpress có cảm giác giống như họ dùng cái công cụ để convert từ Table sang Div vậy.Code của YAN khá hơn nhưng cũng không cần phải rối rắm đến mức như vầy.

phongjalvn
13-05-2008, 21:03
Mình nghĩ nếu muốn viết code CSS tốt thì nên tìm hiểu kỹ về HTML (xHTML) cho kỹ một chút, trong quá trình tìm hiểu thì view source của 1 số trang web ra xem. Cách xem tốt nhất là xem trực tiếp đối tượng đó có tính chất gì bằng FireBug hoặc CSSviewer (ai chưa biết tự search Google nhé). Một số bạn mới tập viết code tabless thường lạm dụng dùng div, việc này sẽ làm cho code HTML và CSS không được "clean and clear". Việc chuyển giao diện của vnExpress hoặc code của yeuamnhac.com là 2 ví dụ nhỡn tiền. Hai trang này cấu trúc code khá phức tạp, chứng tỏ các coder cũng có đầu tư thời gian ngỗi gõ code :p . Xem code của vnExpress có cảm giác giống như họ dùng cái công cụ để convert từ Table sang Div vậy.Code của YAN khá hơn nhưng cũng không cần phải rối rắm đến mức như vầy.

Bài viết rất good, :)) quả thật như bạn nhận xét, không chỉ 2 trang đó đâu, 1 số trang của VN, dù đã bắt đầu chuyển hướng, nhưng tất cả chỉ mới là sự khởi đầu ;). Thôi thì ráng góp chút sức mọn, hé hé

trouble_maker
21-05-2008, 14:00
Đã đọc xong, và nói chung là hiểu hihi.
Bạn cứ viết thoải mái đi.
Mình cũng giống bạn, chắc là do thói quen ở lập trình. Tức là ID thì là cái gì đó có tính duy nhât kiểu Identify. Tức là ko đc lặp lại, còn class thì xài thoải mái.

Đối với code php và asp thì 1 ID của css <div id=> có thể dùng đc liên tục. Nhưng đói với ASP.NET thì nó ko cho đâu, báo lỗi rất rõ ràng.

Nên cứ nghĩ ID là chỉ mục duy nhất, ví dục trên 1 trang mỗi ID chỉ có 1 chứ ko nên dùng lại ở chính trang đó kiểu trên là id="new" dưới vẫn vậy.

còn class thì vô tư đi.

còn các table thì đối với trang có chứa các gridview thì vẫn nên dùng, vì trường hợp đó nó đơn giản và tiết kiệm time hơn cả dùng li hay div để giả table gridview

lamthien
27-05-2008, 00:55
còn các table thì đối với trang có chứa các gridview thì vẫn nên dùng, vì trường hợp đó nó đơn giản và tiết kiệm time hơn cả dùng li hay div để giả table gridview
Đúng roài, cái gì mà bản chất của nó là như thế thì không nên thay đổi. Bản chất của dữ liệu dạng lưới thì cứ dùng table dùng cái khác thì sẽ rất mất thời gian để tạo css, và lỗi phát sinh khá nhiều trong khi ốp dữ liệu vào. Bảng sẽ hạn chế được lỗi khi dữ liệu quá dài hay dữ liệu chưa tải về kịp khi trình duyệt render DOM tree (Cái này thì phải qua thực tế mới dễ biết, nói miệng không thôi dài dòng lắm :p ). Mếu viết code cho table nên tham khảo các frameworks javascript, có các hàm điều khiển cách thức hiển thị của table, sắp xếp lại dữ liệu ... rất là kool. Ngoài ra có cách học CSS khá nhanh là ngồi bóc tách các frameworks về CSS như blueprint hoặc YUI CSS, việc này chỉ mất khoảng vài ngày cặm cụi nhưng kết quả thu được không nhỏ. Tui cam đoan là sau khi ngồi bóc tách được cái YUI CSS thì trình dựng layout của bạn sẽ tăng vùn vụt :) . CSS không khó, chỉ là bạn chưa mày mò thôi, kiên nhẫn mày mò, cái nào chưa hiểu hỏi anh Gúc là ra ngay ấy mà. Mình nghĩ cái gì mình vấp phải thì thế giới người ta cũng đã vấp rồi(trong CSS thôi nhé), cứ tìm, khắc thấy.