PDA

View Full Version : Hãy chọn tài liệu đúng để học thi CCNA,

ospf
01-06-2003, 17:35
1-2 năm nay có rất nhiều người quan tâm tới việc học CCNA ở Việt Nam. Chuyện này đã xảy ra trước đó trên thế giới và CCNA vẫn là một Certificate được đánh giá cao (Công sức bỏ ra/ hiệu quả)
Vì vậy rất dễ hiểu là có khá nhiều tài liệu học thi CCNA, cũng như rất nhiều công cụ bổ xung.
Trước đây tôi có khoảng 2-3 GB tài liệu CCNA, việc có quá nhiều tài liệu nhiều khi cản trở bước tiến của bạn. Vì ko phải biết chọn loại nào.
Tôi đã đọc qua hầu hết tài liệu và đã quyết định áp dụng công thức sau đây cho học viên của tôi.

Tài liệu chính là ICND: Cơ bản, dễ hiểu và bố cục rất logic. Rất phù hợp với boson test.
Tuy nhien ICND dành cho 640-507 nếu còn thiếu 1 ít nội dung, chính vì vậy cần phải tham khảo thêm Study guide 640-607. Phần foundation summary của quyển này rất có giá trị khi bạn muốn kiểm tra lại kiến thức của mình

Sách của Sybex cũng dễ hiểu và đầy đủ , nhưng nếu bạn đã học 2 cuốn sách trên thì không cần thiết. Dù sao đọc sách của Cisco Press vẫn hơn.
Tài liệu của Cisco Academy quá dài. Tất nhiên kiến thức là điều cần thiết, nhưng bạn ko thể nhớ tất cả, tốt nhất hãy để thởi gian tự tích luy dần dần bạn sẽ hiểu sâu hơn là đọc toàn bộ 4 semesters của Cisco Academy.

Điều kiện thực hành thì chỉ cần 03 router, và Boson router sim.
Nếu có thêm 1,2 Switch thì rất tốt, tuy nhiên Switch 1900 hiện không có nhiều trên thị trường còn CCNA lại chỉ thi về switch 1900 và không nhiều lắm

Tôi đã áp dụng cách này đối với học viên của mình, kết quả 3 học viên đầu tiên đi thi đều pass với số điểm từ 885 - 949. Rất hy vong 16 học viên hiện tại ở chố tôi sẽ tiếp tục chứng minh chúng tôi đã làm đùng
Thời gian học 3 tháng là đủ và không quá căng thẳng. Nếu học đều thì bạn chỉ phải tập chung một chút vào 2 tuần cuối trước khi thi.

Chúc các bạn may mắn.
OSPF

it_email
01-06-2003, 19:56
Đúng là 4semaster thì qúa dài nhưng nếu dùng nó bổ trợ thì rất tốt!

vikhoa
02-06-2003, 09:32
ospf : Rất cảm ơn anh đã chia sẻ kinh nghiệm. TGA Cisco Team của tụi em cũng đang chuẩn bị start lớp CCNA với ICND, 640-607 của Cisco Press, thêm phần Lab của KnowledgeNet + Boson Routersim và RouterSIM 3.2 + 3 Routers 2500 (sắp tới sẽ bổ sung thêm 2600 + 2900 cho CCNP).

Anh có thể cho em YIM để anh em mình tiện trao đổi thêm ? :)

viays
04-06-2003, 23:36
Em cũng mới học CCNA! Mua sách của Sybex ở đâu ạ??

locbungbu
05-06-2003, 10:47
ra cửa hàng CD ở Bùi Thị Xuân mà mua ebook . còn sách photo rồii thì lên TGA mua hoặc mua ở tiêm photo LỘC trên đường Hai Bà Trưng Quận 1 .

ospf
05-06-2003, 11:29
vias, hinh nhu ban o HN, neu vay hay lien lac voi minh, minh se tang ban mot dia CD CCNA tuong doi day du.

0913523824
Intex@email.it

thuanarnold
17-06-2003, 19:11
CCNA #640-607 Preparation Library is a comprehensive self-study preparation package for the CCNA exam, the first step in the Cisco Career Certification program. Containing the Cisco Press books CCNA Self-Study: CCNA Basics (CCNAB), Interconnecting Cisco Network Devices, and CCNA Exam #640-607 Certification Guide, the CCNA #640-607 Preparation Library covers all the topics found on the latest CCNA exam and provides you with comprehensive review of foundation concepts and multiple exam-ready challenges.

co' du'ng nhu vay ko nhi?

thuanarnold
17-06-2003, 19:17
toi muo'n mua ca'c loai sa'ch vikhoa vua dua len, vikhoa co the cho biet gia' ca? va chi tiet' hon

E.T
25-06-2003, 11:18
ICDN là cái gì thế bác :D :.( :.( , em chỉ học theo 4 cái semesters mà đang thấy ... :o :o