PDA

View Full Version : [Q] cần chỉ gấp

mylinh
01-06-2003, 15:55
mình muốn mua một bộ vi tính cũ nhưng không biết test máy thế nào để biết máy mình muốn mua còn tốt hay không, bạn nào biết chỉ dùm: làm thế nào để test một bộ máy một cách toàn diện nhất và cửa hàng nào bán máy cũ có uy tín ở TPHCM.

Fantasymc
01-06-2003, 18:34
Để làm được điều này thật sự với bạn hiện tại là không thể. Muốn biết một cái máy có tốt hay không thì khó đấy bạn ạ, nhất là khi mua bạn chỉ có thể test qua mà thôi. Kể cả tụi mua đồ cũ chuyên nghiệp cũng lắm khi về nhà mới ngã ngửa người ra vì mua phải hàng dởm được mông má. Thường thì bàn phím, CPU, RAM, các loại card ( sound, vga, scsi ... ) thì ít hỏng hơn các thứ khác.

Nis
01-06-2003, 19:53
Nếu mua máy cũ có ổ CD thì trước khi mua nhớ cầm theo một dĩa lậu (dĩa sao chép ấy mà), hơi xước theo để thử xem mắt đọc của nó còn tốt không. Màn hình thì xem thử tần số làm tươi (refresh) cao nhất là bao nhiêu (thường trên 70Hz là ổn), độ sâu màu thì 16bit là ổn. Màn hình 15" thì độ fân giải tốt nhất là 800x600, 17" thì 1024x768, test với mấy độ fân giải này xem sao. Nhớ xem film thử để coi màn hình hiển thị hình ảnh ra sao nhé (màu sắc có thật không, tươi ko...). Còn nhiều nhưng mà tui ko biết.

DRAGON_5199
01-06-2003, 20:35
-Mấy thứ như main , cpu ,ram ,card (sound,vga,modem,..) thường thì ít hư,khi test thấy máy chạy êm ru và vào win ngon lành,nhanh (tất nhiên là nhanh tùy theo cấu hình máy) là ok rồi,có muốn test thêm nữa cũng ko được. Còn lại thì xem bạn có lucky ko...hihi.
- Monitor và ổ CD thì cứ test như bác Nis đã trình bài. Ngoài ra còn một thứ khá quan trọng và cũng ko rẻ đâu,đó là cái ổ cứng (hdd). khi test máy bạn để ý lắng nghe xem hdd có bị kêu ko (cạch cạch ,rè rè gi đó,đại khái là có tiếng kêu),như vậy là nó sắp đi chầu ông bà rồi đó,mua về vài bữa là chết ngắt,nó còn làm mất dzữ liệu nữa,rất nguy hiểm. bạn hãy cố gắng lấy quyền ..."thụơng đế" kêu mấy ông KTV format cái ổ cứng (để ý xem nó có báo bad sector ko,và dung lượng có đủ ko?),rồi bắt cài lại window,chương trình .....như vậy là hạn chế dược rủi ro hư hdd (chỉ là hạn chế thôi nhá,ko fải 100% đâu).
Chúc bạn mua được cái máy computer Good!!!!! ;)