PDA

View Full Version : [Q] Nhờ các bạn giúp đỡ thủ thuật liên quan đến load hình trong VB6.0

thaly
01-06-2003, 14:33
Tui đang viết chương trình quản lý nhân sự . Trong CSDL Access97 tui có một field để lưu hình của nhân viên, kiểu của filed là OLE (hình ở dạng bmp). Bên VB tui dùng Image hay Picture load lên thì không được do lỗi "invalid picture properties". Còn khi tui dùng OLE Object thì hiển thị được nhưng không thể cập nhật được do OLE Obvject không có thuộc tính để gán hình mới vào.
Các bạn giúp tui nhé, cám ơn nhiều.
Thân.

boya
02-06-2003, 22:23
To lam cai nay roi , cha co loi gi cao
ban xem lai may cai nhu :
+ ban nen buond ( buoc ) cai table chau anh vao form truoc khi tao form
+ keo tha tu bang xuong form hoac tao bound pic hay img gi do va dat chinh xac controlsource / recordsource ... gi do la truong chua anh la ok ...
it's easy but ban dung nen chua anh vao table , se lam cho cai CSDL do BIGGGGGGGG.......MB
Hay chua anh vao 1 cho va chua duong dan toi no !
Have fung
--------------------------------------------
Doi hon ta hon tien hon bac
Ta hon doi co cai say

-----------------------------------------------
positive thinking is the way to the success !

White_Rose
02-06-2003, 23:07
- Save dữ liệu ra một file tạm
- Dùng hàm LoadPicture để load vào PictureBox.
- Sau đó thì thích làm gì tuỳ.

nganha
05-06-2003, 11:19
Đúng là Image/PictureBox không thể ràng buộc được với các trường OLE trong Access. Vì vậy chắc chắn bạn sẽ nhận được thông báo lỗi "Invalid picture properties". Bạn Thaly chỉ có thể dùng OLEObject để load hình từ các trường OLE khi kết nối tới CSDL bằng DAO/RDO chứ không thể bằng ADO được. Để có thể chỉnh sửa hình ảnh đang hiển thị trong OLEObject bạn sử dụng phương thức DoVerb của OLEObject. Cú pháp:
OLEObject. DoVerb vbOLEOpen
Tuy nhiên theo tôi thì bạn nên để hình ảnh tại một thư mục nào đó, khi cần hiển thị thì load hình ảnh vào PictureBox bằng phương thức LoadPicture thì nhanh hơn nhiều và nó cũng giúp giảm kích thước của CSDL.

quangvu
06-06-2003, 19:20
Bạn nên lưu Ảnh ở bên ngoài , dù CSDL có sức chứa lơn đến đâu cũng không nên lưu các loại File vào nó (đó là khuyến cáo của chính MS).
* NOTE : Bạn nền nén file bmp thành jpg đi , theo Vũ biết cái file jpg đó bự hi7n hàng nghìn lần so với file jpg có chất lượng tương đương.