PDA

View Full Version : Lựa chọn upper hay lower khi xuất phim ?

vietky
03-04-2008, 12:35
Em dùng 2 máy quay DV,1 hệ pal và 1 hệ ntsc . capture vào PC qua 1394 của card Matrox rtx100. em edit bằng Premier pro2 . Sau đó dùng frammer saver và procoder3 để xuất ra DVD và VCD . Tuy nhiên em hay bị lẫn lộn giữa cách chỉnh 2 field : up and low nên có khi xuất hình đẹp nhưng có khi thì lại bị giật hình . Mong các anh trong diễn đàn chỉ em quy trình chỉnh field cho 2 hệ khi làm dvd và vcd . Em cám ơn nhiều .( máy ntsc của em là DV , máy pal là HD cont down xuống DV )

DVE_nc1402
03-04-2008, 13:31
>... DV thì cả Pal lẫn ntsc đều là lower Field First.

AVI Microsoft DV luôn là lower field với PAL/NTSC

AVI DV của Matrox và Pinnacle thì upper field

[capture vào PC qua 1394 của card Matrox rtx100]
Lúc đó bạn có dùng profile của Matrox để capture không? Tức là dùng Media tool hoặc Premiere thì project là Matrox DV/DVCam đó

Nếu đúng vậy thì luôn là Upper vì bạn đang dùng codec của Matrox

[Sau đó dùng frammer saver và procoder3 để xuất ra DVD và VCD]
Sao lại phải dùng frammer server ở đây vậy?
- RTX100 cho xuất thẳng ra cả DVD và VCD
- Procoder 3 cũng plugin thẳng trong menu export của Premiere mà

Co Loa
03-04-2008, 16:16
>( máy ntsc của em là DV , máy pal là HD cont down xuống DV )

Máy quay HDV luôn là upper field first, khi down xuống DV thì tùy vào hard hay software cũng nhu codec mà nó phát dòng chẵn hay lẻ thích ứng.

Nếu chỉnh sai khi convert ra VCD thì chỉ có cách là convert lại vì nó thuộc dạng progressive, đối với DVD thì cứu vãn được bằng cách đổi ngược lại fieldorder.

Tặng em free tool này mà sửa lại MPEG-2 stream khi setting nhầm http://rapidshare.com/files/104498994/vietky.rar.html

vietky
03-04-2008, 17:57
em cám ơn anh Cổ Loa và các anh, em luôn set project là Matrox dv anh ạ
Sao lại phải dùng frammer server ở đây vậy?
- RTX100 cho xuất thẳng ra cả DVD và VCD
- Procoder 3 cũng plugin thẳng trong menu export của Premiere mà
em xuất dvd bằng rtx100 thì chỉ có dạng mv2 nên không biết ghi ra dvd trong khi procoder thì là file vob , thuân lợi cho dùng nero8 để ghi . Còn xuất vcd bằng matrox em thấy xấu hơn procoder anh ạ ( hay tại em chưa biết dùng card không biết ).
em export từ menu của premier qua thẳng procoder thì luôn bị báo lỗi ( không qua frammer saver )

DVE_nc1402
03-04-2008, 18:19
> luôn set project là Matrox dv <

Vậy thì chắc chắn luôn là Upper dù là Pal hay NTSC vì bạn đã dùng hardware codec của Matrox

> em xuất dvd bằng rtx100 thì chỉ có dạng mv2 <

Đúng thế M2V và WAV. sau đó phải dùng 1 chương trình author lại thành VOB (Đóng gói lại) : DVDLab, Tmpeg Author DVD (có thể tìm trên form này để download về)

Link + HD cài đặt và sử dựng cơ bản Tmpeg Author DVD 1.6
http://www.mediafire.com/?dixnsyz1hnz

> Còn xuất vcd bằng matrox em thấy xấu hơn procoder...em export từ menu của premier qua thẳng procoder thì luôn bị báo lỗi <
Chính xác luốn. Nhưng thường chỉ báo lỗi khi đã 99% và file xuất ra chỉ mất chừng vài giây cuối chứ không hư hẳn. Bạn có thể làm thêm chùng 15 giây nền trắng ở cuối để trừ hao là ok

vietky
03-04-2008, 18:24
Tại em chỉ biết dùng file vob để làm dvd nên thấy file m2v và wav thấy sợ sợ ( hì hì ) . để em xuất dvd theo cách anh chỉ , các phần mềm em sưu tầm đủ rồi anh ạ . em cám ơn anh nhiều .em chỉ còn khúc mắc ở những đoạn chuyển động nhanh hình không mướt thôi . em nghĩ chỉ có 2 trường hợp : 1 là set field sai , 2 là máy HDV chuẩn mpeg2 nên không thuận lợi trong khi quay những chuyển động nhanh .

Co Loa
03-04-2008, 20:03
>em export từ menu của premier qua thẳng procoder thì luôn bị báo lỗi ( không qua frammer saver )

Dùng soft có bản quyền thì sẽ hết lỗi ngay.

DVE_nc1402
03-04-2008, 20:18
em chỉ còn khúc mắc ở những đoạn chuyển động nhanh hình không mướt thôi . em nghĩ chỉ có 2 trường hợp : 1 là set field sai , 2 là máy HDV chuẩn mpeg2 nên không thuận lợi trong khi quay những chuyển động nhanh .

Down cái này về và ráng đọc kỹ
http://www.matrox.com/video/support/rtx100xtremepro/docs/RT.X100_Xtreme_Installation_&_User_Guide.exe

Xem trang 48-49 có cái bạn cần cho hệ PAL.
"Chroma sampling for fast-motion video: Select this option to help
eliminate artifacts such as jagged edges and unwanted lines at the edges of
fast-motion video (for PAL video only). "

Thật ra khi tạo ra 1 sản phẩm nhà sản xuất luôn luôn hướng dẫn rất rõ ràng chỉ tại mình ít thời gian nên không tham khảo hết thành ra không tận dụng được hết thế mạnh của nó

vietky
03-04-2008, 22:38
em cám ơn anh nhiêu .em mua lại card nên k có manual .
em đã down sách hướng dẫn của anh và thấy họ khuyên nên chỉnh tối đa data rate tối đa là 7.0Mbit/s nhưng trong procoder em thấy có lựa chon tốt nhất là 9.200 , vậy em nên chọn mức nào để có chất lượng tốt nhất mà các đầu dvd thường vẫn có thể đọc được ? mong anh giúp em .

DVE_nc1402
03-04-2008, 23:45
em cám ơn anh nhiêu .em mua lại card nên k có manual .
em đã down sách hướng dẫn của anh và thấy họ khuyên nên chỉnh tối đa data rate tối đa là 7.0Mbit/s nhưng trong procoder em thấy có lựa chon tốt nhất là 9.200 , vậy em nên chọn mức nào để có chất lượng tốt nhất mà các đầu dvd thường vẫn có thể đọc được ? mong anh giúp em .

Đúng là các DVD Player có thể play tời Bitrate 9200 nhưng theo kinh nghiệm thì nên để dưới 6500 là ok nhất vì ở VN DVD Player dỏm nhiều hơn xịn :D. Hơn nữa với bitrate 6500 thì cũng quá OK khi xem trên TV 32' rồi. Không có sự khác biệt nhiều so với bitrate 8000 hay 9200 đâu

vietky
03-04-2008, 23:54
em cám ơn anh nhiều , tóm lại từ nay em sẽ chỉ để 6.5 cho an toàn . hiện thì em không còn thắc mắc nhưng mong các anh sẽ giúp đỡ em những khúc mắc sẽ gặp trong quá trình tự mày mò học hỏi .