PDA

View Full Version : Thay đổi authentication mode trong SQL SERVER 2005

phatnq2003
02-04-2008, 14:58
Các chiến hữu làm ơn hỗ trợ cho cái:

Khi cài SQL SERVER 2005, tôi quên không chọn lại Authentic mode nên nó mặc định là Windows Authentic mode.
Bây giờ tôi muốn sửa lại là SQL Server Authentic mode (hay còn gọi là mixed mode) thì tôi phải thao tác ra sao. Trên 2000 thì dễ hơn, chứ 2005 thì chưa quen. :emlaugh:

Cảm ơn các bạn nhé.:)

malefly
03-04-2008, 08:41
Login vô với quyền Windows Authentication -> right Click vô SQL SERVER -> Property -> Security -> Sql and windows sever authentication

phatnq2003
03-04-2008, 09:09
Login vô với quyền Windows Authentication -> right Click vô SQL SERVER -> Property -> Security -> Sql and windows sever authentication

Cảm ơn bạn đã trả lời. Tôi có làm như thế rồi. Nhưng vấn đề là khi chọn SQL Server authentic mode thì phải có user name (+ password nếu cần). Tôi đã đăng ký lại và khởi động lại SQL Server.
Tuy nhiên khi tôi khởi động lại và kết nối theo tài khoản sa thì nó báo lỗi.
Theo hướng dẫn, tôi đăng ký một tài khoản sa trong nhóm Login. Sau đó khởi động và kết nối lại vẫn cứ bị báo lỗi.

Các bạn có thể chỉ dẫn thêm cho tôi được không?

malefly
04-04-2008, 08:08
tài khoản sa là tài khoản mặc định có sẵn trong SQL sever. Khi bạn chọn windowauthen thì tài khoản sa bị disable. vậy bạn hãy làm như sau.

- Login vô WindowAuthentication.
- Xóa tài khoản sa gì đó bạn vừa tạo.
- sau đó hãy vô thư mục security -> login -> right lick vô account sa -> properti -> chọn Grant cho nó và chọn Enable. sau đó nhập password mới cho nó luôn.

Sau khi hoàn tất thì login vô ok ko cần khởi động SQL

phatnq2003
04-04-2008, 08:38
Tôi đã làm như thế, nhưng vẫn bị lỗi như sau:

Cannot show request dialog.
Additional information:
Cannot show request dialog. (SqlMgmt)
Property IsLocked is not available for Login '[sa]'. This property may not exist for this object, or may not retrievable due to insufficient access rights. (Microsoft.SqlServer.Smo)

Nếu cứ theo như những gì ở trên thì có vẻ như tôi không có quyền truy cập đến tài khoản sa. Các bạn có gặp điều này chưa? Nếu có thì các bạn giải quyết ra sao?

malefly
05-04-2008, 08:22
Remove khởi động lại máy rùi cài lại sẽ giúp bạn giải quyết vấn đề nhanh hơn là bạn lên diễn đàn tìm câu trả lời cho câu hỏi này

phatnq2003
07-04-2008, 08:42
Ha ha, trả lời như bạn malefly quả là tuyệt vời. Nhưng nếu chỉ làm như vậy thì làm sao mình biết thêm những chiêu thức của anh em, của các cao thủ võ lâm được.

Dẫu sao cũng ghi nhận ý kiến của bạn để dành cho giây phút "tuyệt vọng cuối cùng". :)

nguyenduythanh08
13-04-2008, 17:33
Lâu rùi không đụng lại SQL 2005 nhưng mình nhớ khi tạo sa hay user thì dưới phần nhập pass có mấy cái tick cần phải bỏ đi mới truy cập được.Mình từng bị lỗi này,rất tiếc giờ máy không còn cài SQL 2005 nữa, hic...hi vọng bạn sửa được lỗi này!

quetoi71
19-12-2008, 10:54
Trong SQL Server ,bạn quên tạo tài khoản mặc định "sa" bạn vẩn có thể tạo một tài khoản khác mà không cần phải dùng sa cho rắc rối việc sửa password.nên nhớ khi tạo tài khoản mới thì password của tài khoàn này cần phài đủ dài thì SQL Server mới chấp nhận .Bạn xem hình mình tải lên nhé.
Start--> programs--> Microsoft SQL Server 2005 -->SQL Server Management Studio.
Bạn vào phần Security --> Login -->New login .Và tạo tài khoản mới (nhớ ko dc trùng tên với các account cũ nhé).
Vài ý cùng bạn.Có bạn nào có cách hay hơn thì giúp đồng môn đi.

trhthong
21-12-2009, 02:50
Tài khoản sa bị disable rùi bạn. Vào chỗ status, chọn enable nghen.

dinhbaochau
21-01-2010, 14:21
Bước 1: Chọn phải chuột vào sever name -> propeties -> chọn Security (Bên trái) -> trong phần Sever Authentication chọn check SQL Sever and Windows Authentication Mode.

Bước 2: Trong Security phải chuột vào tài khoản SA -> chọn Propeties -> phần select page chọn General gõ password mới cho tài khoản SA -> Chọn page Status ->Phần Setting chọn Permission to conect to datbase engine -> chọn Check Grant ->phần Login chọn Enable.

Dĩ nhiên muốn thực hiện được hai bước trên bạn phải login vào mặc định khi cài đặt là Windows Authentication.

Làm xong hai bước trên Restart lại service của MS SQL hoặc cho chắc ăn thì Boot lại máy tính, sau đóng Login bằng tài khoản SA bình thường:

Chúc thành công. :yes:

forever120
20-03-2010, 15:30
thank's t tìm mãi mới thấy

quocviet_cn
25-06-2010, 10:08
Làm gì dài dòng quá. Bạn thấy thư mục Security tạo tạo thêm một cái login mới, đặt pass cho nó rồi connect lại login với cái user vừa tạo là dc

mancold
24-08-2012, 17:46
Bước 1: Chọn phải chuột vào sever name -> propeties -> chọn Security (Bên trái) -> trong phần Sever Authentication chọn check SQL Sever and Windows Authentication Mode.

Bước 2: Trong Security phải chuột vào tài khoản SA -> chọn Propeties -> phần select page chọn General gõ password mới cho tài khoản SA -> Chọn page Status ->Phần Setting chọn Permission to conect to datbase engine -> chọn Check Grant ->phần Login chọn Enable.

Dĩ nhiên muốn thực hiện được hai bước trên bạn phải login vào mặc định khi cài đặt là Windows Authentication.

Làm xong hai bước trên Restart lại service của MS SQL hoặc cho chắc ăn thì Boot lại máy tính, sau đóng Login bằng tài khoản SA bình thường:

Chúc thành công. :yes:

Very good. Thanks very much!