PDA

View Full Version : Trí Tuệ Nhân Tạo

mastertek
31-05-2003, 18:12
có ai rành Trí Tuệ Nhân Tạo ko?

CrazyBabe
31-05-2003, 18:21
Câu hỏi của bạn thiếu nhiều thông tin quá đó, nếu là trí tuệ nhân tạo cho game thì khác với trí tuệ nhân tạo simulation chớ. Với mỗi đích cụ thể bộ môn TTNT đề ra một giải pháp cụ thể chứ không có một phương pháp chung cho tất cả đâu (Hì, trừ mô hình mạng neural). Vậy bạn muốn thảo luận về chủ đề TTNT cho vấn đề gì ?

mastertek
01-06-2003, 09:29
tui rất muốn làm game nhưng còn phải học nhưng nhiều ngôn ngữ có đồ hoạ cao 1 chút. Các tài liệu Trí Tuệ Nhân Tạo thường chỉ dẫn các câu lệnh bằng ngôn ngữ LISP và PROLOG nhưng tui chưa tìm được dĩa có 2 ngôn ngữ đó. Nếu bạn biết gì về chúng hay có dĩa thì giúp tui với.

mastertek
01-06-2003, 09:36
Tui nghe nói bạn crazybabe đang 1 game chiến thuật. Vậy bạn có thể nói qua về AI trong đó ko?

CrazyBabe
03-06-2003, 09:22
Hì, nói sơ một chút: Theo kinh nghiệm của mình, những game thường chỉ cài đặt AI theo kĩ thuật fake nghĩa là chỉ giải bài toán trong một số trường hợp hữu hạn tương đối nhỏ - loại trừ các game thể loại cờ - như game của mình hiện tại cài AI kiểu thô, có nghĩa là máy tính chỉ quan tâm đến vị trí của từng "nhóm" quân, nhóm ở đây được phân chia theo khu vực, một khu vực có N quân đứng gần nhau được gọi là một nhóm, và đơn giản nhất là máy tính chuyển quân đi vòng vòng chém đoàn quân nào mà nó tính được là yếu nhất, dĩ nhiên là còn tính toán đến mức nguy hiểm khi người chơi chuyển quân đến gần căn cứ mà máy cho là "chính" nữa (cái này thì máy bít rõ lém hén, hi hi). Ấy, đại loại chỉ như vậy thôi, nhưng mình dùng AI dạng script nên khả năng tuỳ biến cũng cao, không bị cứng nhắc lắm, có khả năng phát sinh một chú máy đánh ngu vật hoặc là ...khá hơn một tẹo, he he, công nhận làm máy đánh thú như là W3 khó wật, tui chịu, chắc phải nghiên cứu thêm đã.

mastertek
15-06-2003, 11:04
bạn đang làm trí tuệ nhân tạo bằng ngôn ngữ gì?

CrazyBabe
15-06-2003, 16:27
Hì, sơ sơ thế này: Mình viết một compiler engine (ngôn ngữ dòng Pascal), engine này được add tất cả các virtual method phục vụ việc điều khiển computer. Sau đấy thì mình chỉ việc viết những script dựa trên compiler engine này thôi. Còn về chương trình thì mình viết toàn bộ bằng Delphi. Xin nói lại là với mô hình trí tuệ nhân tạo kiểu fake như mình làm thì ngôn ngữ nào cũng biểu diễn được hết á.

btkiet
27-06-2003, 13:01
Nếu bạn muốn hoc TTNT dùng trong games thì bạn chỉ cần học các thuật toán về tìm kiếm heuristic và thêm cắt tỉa alpha beta (dùng trong games về cờ) hay một số giải thuật xác định chiến thuật như CrazyBabe đã nói.
Làm TTNT không nhất thiết phải dùng prolog hay lisp đâu. Có thể dùng bất cứ ngôn ngữ nào để lập trình các giải thuật TTNT.
Prolog thì có bản Visual Prolog 5.0 rồi nhưng không biết có bán không, tôi cũng chưa tìm được. Lisp cũng có phiên bản chạy trên Win hỗ trợ giao diện đồ hoạ rồi đó nhưng không biết kiếm ở đâu.

mastertek
27-06-2003, 20:21
Tui đang có bản Prolog 2.0. Bạn có bản mới hơn ko ? share cho tui nha :)

CrazyBabe
28-06-2003, 00:19
Mấy cái đó mình có VP bản 5.0+Lisp 4.0 (Hình như là cũ rùi). Bạn nào cần thì mình send cho (Total 80M). Nếu hộp thư không nhận được file to thì chịu khó vào Kazaa hoặc là E-Donkey tìm là có ngay - hè, mình cũng lấy ở đó đó.

mastertek
24-07-2003, 15:49
Đây là chương trình sửa source các file AI(.per)

mastertek
25-07-2003, 09:46
to Crazy Babe:Sao mình search Prolog và Lisp trên kazza hoài không được :(:( Bạn post lên từng cái để mình down được không?

natalia
18-09-2004, 09:09
mình cũng đang nghiên cứu về lập trình trong trí tuệ nhân tạo...cho mình hỏi đối với các hệ chuyên gia như MYCIN(dùng để chuẩn đoán bệnh) thì người ta dùng ngôn ngữ gì để lập trình?? Và câu hỏi quan trọng nhất là để xây dựng các hệ chuyên gia(nho nhỏ thôi) thì ngôn ngữ gì nên sử dụng??mình được biết 2 ngôn ngữ được sử dụng nhiều trong lĩnh vực AI là Xlisp và prolog...thế không còn cái nào khác sao??muốn có giao diện web thì liệu có thể kết hợp các ngôn ngữ lại với nhau không??

natalia
19-09-2004, 06:23
huhuhuhu...không có ai bàn luận hết dzậy???

thanhck
08-11-2004, 08:37
sao mình dow không dược mấy anh em ơi

Kijuto Riddle
08-11-2004, 09:51
ttnt hay bất cứ thuật toán gì đều không phụ thuộc vào ngôn ngữ lập trình. Có một số ngôn ngữ lập trình chuyên để giải các bài toán về khoa học, và hầu như không làm thêm việc gì khác thì hỗ trợ tốt để cài đặt giait thuật ttnt. Còn về ý tưởng, không có gì khác nhau cả. Bạn học cái gì cũng làm được hết.

...nhưng mình dùng AI dạng script...
script có phải là bác đặt các hắng số để máy đưa ra quyết định không? Sau đó với mỗi enemy bác cho random các hằng số hoặc cách lựa chọn để đa dạng hóa AI -> thế nên mới có thằng ngu, thằng khôn phải không. Bác giải thích kĩ hơn cho chỗ này?

Godbloc
10-11-2004, 12:40
Theo tôi nghĩ chắc không đến nỗi "Random"thế đâu . Tôi phân theo từng mức . Nghĩa là thằng khôn thì "suy nghĩ "nhiều hơn thằng ngu .VD : toi co 5 muc suy nghi cho 1 thang quan .
lv1 : kiểm tra xem có thằng nào ở gần nhất thì uýnh ;
Lv2 : uýnh những thằng yếu nhất (về chỉ số )
lv3 : uýnh thằng nào sắp chết
Lv4 : uýnh thằng Vip nhất (trùm chẳng hạn)
lv5 : Uýnh thằng sợ mình nhất (nghĩa là nó có sự tương khắc về tính chất kim, mộc thủy ,hỏa...)
...
thì thằng ngu chi có tính toán ở Lv1 thôi , thằng khá hơn thì ở lv2 (dĩ nhiên bao gồm cả 1) và ...và nếu cần nhiều sự ngẫu hứng nữa thì chỉ việc tạo ra thêm vài cái tổ hợp nữa(1, 3, 4 ; 2, 4, 5; ....)
Còn Cb nghĩ thế nào thì tôi không biết .Nhưng mà thỉnh thoảng (he he ) .... bởi vì vẫn chưa có sự lượng giá ưu tiên cho các sự tính toán .Nên nhiều khi vẩn uýnh cái thằng không nên uýnh ,hoac la ca lu hoi dong 1 thang yeu xiu`.

Kijuto Riddle
11-11-2004, 09:27
để đọc thêm đã. Tui cũng khoái AI lém, rất muốn tranh thủ thời gian để nghiên cứu. AI của game cũng chỉ thuộc hạng thô sơ, vì điều kiện và tài nguyên (đặc biệt là tốc độ) của game không cho phép cài đặt các thuật giải 'hoành tráng' hơn. Tui rât hi vọng sẽ thiết kế được một con Game AI tự học bằng mạng neuron cỡ nhỏ, xem chừng hơi bị khó, nhưng nếu thành công thì thành quả thật tuyệt.

tini_lam
12-11-2004, 16:08
Cho mình hỏi Prolog và Lisp là ngôn ngữ gì vậy, có giống Basic không. Nếu đã lập trình xong AI với nó thì làm sao "gắn" vời game của mình được ???

Lập trình kiểu script là gì ? Nó khác với lập trình "cứng ngắc" ởi chỗ nào ?? Vì lập trình thì phải có khuôn khổ làm sao uyển chuyển như bác nói ???

Compiler engine do bác tự làm hay của ai khác... Nếu bác làm thì bác làm trên Dephi hay gì khác...

Cho mình địa chỉ download Prolog và Lisp về được không ??? Như vậy Prolog cũng là dạng như một trình biên dịch phải không ???

Mình có cuốn sách nói về AI . Đây là tựa AI.for.Game.Developers.Jul.2004
http://www8.fixdown.com:2004/ebook/d-oagd01-2004-09-23.rar

Các bác có cần tài liệu hay công cụ thì vào đây.
http://www.gamevn.com/forum/showthread.php?t=51145&page=4