PDA

View Full Version : dual chanel ddram???????

boyngu
31-05-2003, 15:22
dạo gần đây tui nghe nói về dual chanel ddram rất nhiều nhưng chẳng hiểu cái chi chi.
huynh đệ tỷ mộui nào đó làm ơn giải thích dùm cho tui hiểi được không?
cám ơn rất nhiều.

Nis
31-05-2003, 23:08
Bây giờ các main mới hỗ trợ công nghệ mới Dual Channel DDR có nghĩa là khi ạn cắm 2 cây DDR SD-Ram cùng loại vào các socket 1 và socket 3 hoặc 2 với 4 (Dual Channel bắt buộc fải cắm như thế) thì băng thông bộ nhớ sẽ tăng lên gấp đôi.
VD: Khi chạy CPU P4c mới bus 800 và cắm 2 thanh DDR bus 400 ở mode Dual Channel thì băng thông bộ nhớ sẽ bằng với băng thông hệ thống là 6,4Gb/s.
Lưu ý: Khác với loại RD Ram thì bắt buộc luôn fải gắn 2 thanh thì ở DDR bạn có thể chạy một thanh (single channel) hoặc 2 thanh ở mode Dual Channel tùy ý.

norton
01-06-2003, 09:11
Vậy giả sử như mình gằn 2 thanh RD RAM theo cộng nghệ Dual thì băng thông nó có tăng lên là 1,6 Ghz không?

Nis
02-06-2003, 06:12
RD-Ram thì bắt buộc luôn luôn fải cắm Dual (cắm 2 thanh cùng lúc và ở socket 1 + 3 hoặc 2 + 4) và băng thông của RD-Ram thì còn bự hơn so với DDR rất nhiều (tiền nào của nấy mà). Nhưng mà đâu fải bạn muốn cắm RD hay DDR đều được đâu, fải do main có hỗ trợ loại Ram đó hay ko. Và main ko hỗ trợ công nghệ dual thì có cắm 2 thanh cũng chả tăng được băng thông đâu. À, mà băng thông tính là Gb(gigabyle)/s chứ ko fải là Ghz (gigahertz) đâu.